เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:24:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซ้อมเนี่ย..ถึงตายมั๊ยครับ  (อ่าน 9993 ครั้ง)
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:16:26 PM »

ตายสนิท

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:27:07 PM »

ขอถามพี่ๆผู้รู้ทุกท่านนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ จะหาว่าผมโง่ก็ได้ครับ

คือว่า ผมไปซ้อมยิงปืนที่สนามยิงปืนค่ายดอนนก(สุราษฎร์ธานี) ก็ได้ลูกซ้อมของไทยอาร์มมา(หัวตะกั่ว) ก็นึกสงสัย
ว่ามันแตกต่างจากลูกจริงตรงไหน เพราะลักษณะหัวก็เหมือนกัน แต่ลูกจริงที่ผมใช้หัวทองเหลือง ก็เลยถามพี่ทหาร
ที่อยู่ในสนามยิงปืน ว่า..พี่ครับ ลูกซ้อมเนี่ย ถ้าเอายิงคนถึงตายมั๊ยครับ..พี่ทหารคนนั้น ก็หันมา แล้วยิ้มให้ผม แต่พี่เค้าไม่ตอบครับ
คงนึกว่าผมถามเล่นๆ หรือไม่ก็คงคิดว่า ผมโง่หรือแกล้งโง่กันแน่ ก็เลยสงสัยครับ  แต่ผมคิดว่าน่าเป็นอันตรายถึงตายแน่ๆ

ขอความรู้จากพี่ๆทุกท่านครับ

ด้วยความเคารพ...........

ครั้งหนึ่ง เมื่อสอง-สามปีก่อน แถวละแวก สนามยิงปืนที่กทม. มีคนมาเช่าปืนซื้อลูก ที่สนามยิง

ยิงมายิงไป หันมาถาม เจ้าหน้าที่
"พี่ๆ ลูกซ้อมนี่ โดนคนตายไหม"

จนท.แสนดี ตอบทันทีว่าตาย เพื่อเจตนาให้เขาระมัดระวังในการใช้ปืนให้มาก

เขาหันไปยิงปืนต่อ สักครู่ ก็หันปากกระบอกปืนเข้าปาก และเหนี่ยวไก

สนิทครับ ตรงที่พวกผมนั่งกันประจำตรงนั้น....

(ขออโหสิแก่ผู้ตายด้วยครับ บอกกล่าวกันเพื่อเป็นอุทาหรณ์แก่คนรุ่นหลัง)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:29:58 PM »

ขอถามพี่ๆผู้รู้ทุกท่านนะครับ ผมไม่รู้จริงๆ จะหาว่าผมโง่ก็ได้ครับ

คือว่า ผมไปซ้อมยิงปืนที่สนามยิงปืนค่ายดอนนก(สุราษฎร์ธานี) ก็ได้ลูกซ้อมของไทยอาร์มมา(หัวตะกั่ว) ก็นึกสงสัย
ว่ามันแตกต่างจากลูกจริงตรงไหน เพราะลักษณะหัวก็เหมือนกัน แต่ลูกจริงที่ผมใช้หัวทองเหลือง ก็เลยถามพี่ทหาร
ที่อยู่ในสนามยิงปืน ว่า..พี่ครับ ลูกซ้อมเนี่ย ถ้าเอายิงคนถึงตายมั๊ยครับ..พี่ทหารคนนั้น ก็หันมา แล้วยิ้มให้ผม แต่พี่เค้าไม่ตอบครับ
คงนึกว่าผมถามเล่นๆ หรือไม่ก็คงคิดว่า ผมโง่หรือแกล้งโง่กันแน่ ก็เลยสงสัยครับ  แต่ผมคิดว่าน่าเป็นอันตรายถึงตายแน่ๆ

ครั้งหนึ่ง เมื่อสอง-สามปีก่อน แถวละแวก สนามยิงปืนที่กทม. มีคนมาเช่าปืนซื้อลูก ที่สนามยิง

ยิงมายิงไป หันมาถาม เจ้าหน้าที่
"พี่ๆ ลูกซ้อมนี่ โดนคนตายไหม"

จนท.แสนดี ตอบทันทีว่าตาย เพื่อเจตนาให้เขาระมัดระวังในการใช้ปืนให้มาก

เขาหันไปยิงปืนต่อ สักครู่ ก็หันปากกระบอกปืนเข้าปาก และเหนี่ยวไก

สนิทครับ ตรงที่พวกผมนั่งกันประจำตรงนั้น....

(ขออโหสิแก่ผู้ตายด้วยครับ บอกกล่าวกันเพื่อเป็นอุทาหรณ์แก่คนรุ่นหลัง)

ไหว้

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:32:46 PM »

ตายแน่นอนครับ
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:34:27 PM »

ขอโทษนะครับ..คิดจะมีปืนและใช้ปืนแต่ยังไม่ทราบว่าลูกกระสุนไม่ว่าจะลูกซ้อมหรือลูกจริง
อนุภาพมันขนาดไหนก็อย่ามีและใช้ปืนดีกว่าครับเพราะมันจะอันตรายกับคนใก้ลเคียงครับ..พี่น้อง ^-_-^ งอน
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:48:13 PM »

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน เป็นหวัดงอมเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขอเป็นอีกเสียงแล้วกัน "ถ้าโดนจุดสำคัญ ตายแน่นอนครับ"
เอ่อ..อย่ามองตัวเองว่าโง่หรือฉลาดครับ เข้ามาศึกษาหาความรู้ดีกว่า.. ที่นี่มีเยอะครับ ค่อยๆหาอ่านเอา ผมเองก็ยังเติมไม่เต็มครับ เพราะความรู้ที่นี่มีมากขึ้นเรื่อยๆ Grin
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:51:01 PM »

ขอโทษนะครับ..คิดจะมีปืนและใช้ปืนแต่ยังไม่ทราบว่าลูกกระสุนไม่ว่าจะลูกซ้อมหรือลูกจริง
อนุภาพมันขนาดไหนก็อย่ามีและใช้ปืนดีกว่าครับเพราะมันจะอันตรายกับคนใก้ลเคียงครับ..พี่น้อง ^-_-^ งอน
 คนที่ไม่รู้ก็ไม่รู้   จริงๆมีเยอะนะครับ    อันนี้ผมเข้าใจบางคนมีปืนหรือได้ปืนมาโดยที่ยังไม่ได้ศึกษาหาความรู้นั้นก็มีมิใช่น้อย   ดีแล้วครับที่เขียนถามมาอันไหนเราไม่รู้   สิ่งไหนเราไม่เข้าใจถามมาเถอะดีกว่าเราเก็บความรู้ที่ผิดๆเอาไว้   ไม่รู้เราถามไม่ต้องอายครับเราไม่ได้เก่งไม่ได้รู้ไปเสียทุกเรื่องนี่จริงไหมครับ...
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 12:55:28 PM »

อำนาจสังหารไม่ได้ด้อยกว่าลูกจริงเท่าไรเลยครับ

บางโพ 5
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 01:04:28 PM »

...จองศาลาฯ..ได้เลยครับ..
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 01:12:31 PM »

คนที่ไม่รู้ก็ไม่รู้   จริงๆมีเยอะนะครับ    อันนี้ผมเข้าใจบางคนมีปืนหรือได้ปืนมาโดยที่ยังไม่ได้ศึกษาหาความรู้นั้นก็มีมิใช่น้อย   ดีแล้วครับที่เขียนถามมาอันไหนเราไม่รู้   สิ่งไหนเราไม่เข้าใจถามมาเถอะดีกว่าเราเก็บความรู้ที่ผิดๆเอาไว้   ไม่รู้เราถามไม่ต้องอายครับเราไม่ได้เก่งไม่ได้รู้ไปเสียทุกเรื่องนี่จริงไหมครับ...

อืม...ชอบความเห็นท่านครับ  เยี่ยม + ๑

ผมคนหนึ่งละ ที่เมื่อก่อนพกติดตัวเพื่อป้องกันตัว และรู้ว่าเพียงว่าหากเกิดจะอันตรายกับเรา เราก็ใช้มันนี่แหละยุติอันตรายนั้น ส่วนความรู้ทางวิชาการเกี่ยวกับปืน บอกเลยครับว่าไม่มีเลย  ก็ได้มาศึกษาความรู้ทางด้านวิชาการเกี่ยวกับอาวุธปืนจากที่นี่ละครับ  Cheesy Cheesy

และคำถามนี่ เป็นคำถามที่มักจะโดนถามบ่อยจากคนที่ไม่เคยจับปืนหรือเคยยิงปืน.....

เพราะคำว่า "ลูกซ้อม" เมื่อตีจากความหมายแล้ว ก็เป็นธรรมดาที่จะคิดได้ว่า กระสุนแบบนี้น่าจะยิงแล้วไม่ตาย เพราะเป็นลูกซ้อมเท่านั้น

แต่ถ้าได้ลองยิงหรือเห็นอานุภาพแล้ว จะก็จะเข้าใจว่า อืม ..ถ้าโดนก็ตายครับ  Cheesy
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 01:20:53 PM »

อันตรายพอๆ กับลูกจริง...ครับ....ถ้าใช้ไม่ถูกที่....
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 01:22:41 PM »

อย่าไปสับสนกับลูกหัวพาราฟิน ที่ยิงเล่นในงานกาชาดล่ะครับ Grin Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 01:29:54 PM »

ตายครับ ลูก "ซ้อม" .38 แรงกว่าลูก "จริง" หลายขนาด

น่าจะเรียกว่าเป็นลูก "ยิงเป้ากระดาษ" ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
e-muak
ยามมาดุจลมพัด ยามจากไปไร้ร่องรอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 01:40:29 PM »

ขออนุญาตครับ

ตายครับ

กล้าโง่ คือ คนฉลาดครับ

ด้วยความเคารพ

ถึงเหล้าถูก เพื่อนดี ยังมีรส
ถ้าเพื่อนคด เหล้าดี หมดรสชาด

(ลอกมา)
กันตภณ
เมื่อยังมีลมหายใจ ก็ต้องยังมีความหวัง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 01:55:11 PM »

คงไม่ต้องไปทดลองกับใครนะครับ ตกใจ  โดนตรงจุดสำคัญ  ไม่ตายก็พิการครับ ขำก๊าก
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์