เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:22:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซ้อมเนี่ย..ถึงตายมั๊ยครับ  (อ่าน 9985 ครั้ง)
aka11"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 02:21:49 PM »

เห็นหัวข้อผ่านๆแล้ว......รีบเปิดเข้ามาดูเลยครับ........ว่าทำไมกระทำชั่วได้ถึงเพียงนี้....กล้าซ้อม แม้กระทั่งบุพการี....ของตนเอง...ลูกซ้อมบุพการีถึงขั้นตายเลย...น่าตกใจครับ   .แต่พออ่านเนื้อความแล้วนึกขำตัวเองครับ คิก คิก คิก คิก  แต่ถ้าถูกลูกซ้อม(ลูกปืน)....โดนจุดสำคัญ....ก็จองเมรุได้เลยครับ......

ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง                             ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 02:34:30 PM »

เห็นหัวข้อผ่านๆแล้ว......รีบเปิดเข้ามาดูเลยครับ........ว่าทำไมกระทำชั่วได้ถึงเพียงนี้....กล้าซ้อม แม้กระทั่งบุพการี....ของตนเอง...ลูกซ้อมบุพการีถึงขั้นตายเลย...น่าตกใจครับ   .แต่พออ่านเนื้อความแล้วนึกขำตัวเองครับ คิก คิก คิก คิก  แต่ถ้าถูกลูกซ้อม(ลูกปืน)....โดนจุดสำคัญ....ก็จองเมรุได้เลยครับ......

ผมตกใจ ตรงกระทู้ของท่านนี่แหละ..ครับ....
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 03:03:55 PM »

แหม... ท่าน aka11 นี่เข้าใจตอบนะครับ.. เล่นเอาผมงงไปเลย.
ยังไงก็แล้วแต่ ไม่ว่าจะโดนลูกซ้อม หรือ ซ้อมลูก ก็ไม่ควรครับ ปรับความเข้าใจกันดีกว่า เป็นพ่อ เป็นลูกกัน อย่าใช้ความรุนแรงกันเลย

ส่วนคำถามที่ว่าถ้าโดนยิงด้วยลูกซ้อมหัวตะกั่วนี่ตายไหม.. คำตอบก็เหมือนกับท่านที่ได้ตอบกันมาแล้วครับ คือ "ตาย" ครับ

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 03:27:22 PM »

Grin..ลูกซ้อม...ซ้อมลูก.... Grin.... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 03:40:48 PM »

สมัยผมจับปืนใหม่ๆ เป็นปืนขนาด .38 ไปซื้อลูกซ้อมมา ครั้งแรกเห็นตะกั่วตัดเสมอแนวปลอกกระสุน ก็สงสัยนิด ๆ ว่าทำไมต้องทำหัวตัด ไม่ทำหัวเหมือนที่เราคุ้นเคยทั่วไป (แต่ต่อมาก็ถามผู้รู้ได้ความว่า เพื่อให้ตัดเป้ากระดาษได้คม)

พอผมลองยิงลูกซ้อมที่ว่า "ปัง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ " โดนเป้าบ้าง เฉียดเป้าบ้าง   และมองเห็นแรงประทะของหัวกระสุนที่ back stop พร้อมๆ กับแรงดิ้นของปืนในมือ

ผมไม่สงสัยเลยว่า ถ้าเอามายิงคน หรือ สัตว์ ผลมันจะเป็นอย่างไร? และคิดว่า คนปกติทั่วไป ถ้าได้ลอง หรือได้เห็นแล้ว ก็น่าจะเล็งเห็นผลได้เองนะครับ

ตอนนั้นสงสัยนิดหน่อยว่า ทำไมทำหัวตัด เท่านั้นเอง แต่เรื่องอำนาจทำลาย ไม่ได้สงสัยเลยจริงๆ  อ๋อย อ๋อย อ๋อย
Iron Man1911
Jr. Member
**

คะแนน 6

ขอเป็น HERO ในใจเธอก็พอ

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 03:45:29 PM »

ลูกซ้อมหัวตะกั๋ว เวลามันแบะบาน จะบานกว่ากว่าหัวทองแดงหรือเปล่าครับ ใครมีข้อมูลที่เขาเคยทดสอบกันช่วยลงทีครับว่า มันจะอันตรายขนาดไหน
ม่อนซัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 269

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 03:50:51 PM »

อ้างจาก: Hatyai ที่ วันนี้ เวลา 12:34:27 PM
ขอโทษนะครับ..คิดจะมีปืนและใช้ปืนแต่ยังไม่ทราบว่าลูกกระสุนไม่ว่าจะลูกซ้อมหรือลูกจริง
อนุภาพมันขนาดไหนก็อย่ามีและใช้ปืนดีกว่าครับเพราะมันจะอันตรายกับคนใก้ลเคียงครับ..พี่น้อง ^-_-^

คนที่ไม่รู้ก็ไม่รู้   จริงๆมีเยอะนะครับ    อันนี้ผมเข้าใจบางคนมีปืนหรือได้ปืนมาโดยที่ยังไม่ได้ศึกษาหาความรู้นั้นก็มีมิใช่น้อย   ดีแล้วครับที่เขียนถามมาอันไหนเราไม่รู้   สิ่งไหนเราไม่เข้าใจถามมาเถอะดีกว่าเราเก็บความรู้ที่ผิดๆเอาไว้   ไม่รู้เราถามไม่ต้องอายครับเราไม่ได้เก่งไม่ได้รู้ไปเสียทุกเรื่องนี่จริงไหมครับ...ไม่ต้องอายครับ เป็นกำลังใจให้ท่านครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 04:22:07 PM »

ยิงโดนจุดก็ตายแน่ๆ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 04:51:14 PM »

ผมจะแนะนำเพื่อนๆผม เสมอว่า "มันคือลูกจริง สำหรับซ้อม" ครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
Colt Rampant
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 05:36:17 PM »

ลูกซ้อมเนี่ยะ เวลาตาย ไม่ได้ตายแบบ ซ้อมๆ นะครับ
ตาย จริงๆ เลยนะครับ...
.
(ปล.วันนี้ขอยืมสำนวน ninjaspl มาใช้หน่อยนะ)

ถ้าใจไม่สู้เสียแล้ว ร้อยปืนพันปืนที่มีอยู่ในมือก็ไร้ประโยชน์

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 05:56:05 PM »

สมัยผมจับปืนใหม่ๆ เป็นปืนขนาด .38 ไปซื้อลูกซ้อมมา ครั้งแรกเห็นตะกั่วตัดเสมอแนวปลอกกระสุน ก็สงสัยนิด ๆ ว่าทำไมต้องทำหัวตัด ไม่ทำหัวเหมือนที่เราคุ้นเคยทั่วไป (แต่ต่อมาก็ถามผู้รู้ได้ความว่า เพื่อให้ตัดเป้ากระดาษได้คม)

พอผมลองยิงลูกซ้อมที่ว่า "ปัง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ " โดนเป้าบ้าง เฉียดเป้าบ้าง   และมองเห็นแรงประทะของหัวกระสุนที่ back stop พร้อมๆ กับแรงดิ้นของปืนในมือ

ผมไม่สงสัยเลยว่า ถ้าเอามายิงคน หรือ สัตว์ ผลมันจะเป็นอย่างไร? และคิดว่า คนปกติทั่วไป ถ้าได้ลอง หรือได้เห็นแล้ว ก็น่าจะเล็งเห็นผลได้เองนะครับ

ตอนนั้นสงสัยนิดหน่อยว่า ทำไมทำหัวตัด เท่านั้นเอง แต่เรื่องอำนาจทำลาย ไม่ได้สงสัยเลยจริงๆ  อ๋อย อ๋อย อ๋อย

เป็นหัวตัด(Wat Cutter) เพื่อแยกแยะให้ออกกับลูกหัวตะกั่วล้วน (Lead Round Nose)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 06:23:42 PM »

ลูกซ้อมเนี่ยะ เวลาตาย ไม่ได้ตายแบบ ซ้อมๆ นะครับ
.
(ปล.วันนี้ขอยืมสำนวน ninjaspl มาใช้หน่อยนะ)

อิอิ... คิดถึง... คิดถึง... คิดถึ้ง... คิดถึง... Grin Grin Grin
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 07:24:26 PM »

ขออนุญาติตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ ถ้าผมตอบผิด รบกวนผู้รู้แก้ไขให้ด้วยครับ ลูกซ้อมแบบที่เราชาวปืนซ้อมๆกันอยู่ผมก็ว่าโดนแล้วตายเหมือนทุกท่านนั่นแหละครับ----แต่ตอนผมเป็นทหารเกณฑ์ มีลูกซ้อมชนิดนึงเขาเรียกลูกแบ้ง  ยิงแล้วมีแต่เสียงครับหัวกระสุนทำเป็นหัวจีบทาสีแดงๆ ไม่แน่ใจว่านอกจากลูกที่ใช้กับ เอ็ม. ๑๖ แล้วขนาดอื่นๆมีหรือเปล่า ?ท่านที่เป็นทหารคงจะรู้จักดี   แบบนี้ยิงไม่ตายครับเพราะมีแต่เสียง อ้อ-  ตอนผมฝึกผมก็ไม่ได้ใช้ครับ เห็นแต่  "นาวิกฯไอ้กัน" ที่ใช้อยู่   ส่วน"นาวิกฯไทย "แบบผมกับเพื่อนๆเวลายิงหรือเข้าชาร์จเขาให้ใช้เสียงครับ  "เอี้ยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ" จนสุดกลั้นลมหายใจครับ  แบบนี้ก็ไม่ตายครับ  แต่"จ่าแกบอกว่า  ทำให้ข้าศึกตกใจและขวัญเสียครับ"  Smiley Smiley Smiley Smiley
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 08:28:54 PM »

ลูกซ้อม กับ ลูกจริง เหมือนกันครับ ตายเหมือนกัน ยี๊
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2008, 08:29:15 PM »

.

อิอิ... คิดถึง... คิดถึง... คิดถึ้ง... คิดถึง... Grin Grin Grin

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
อย่าเลยท่าน อย่าจุดธูปเรียกเลย สงสาร RO เดี๋ยวยาวพราะแปลงร่างมาใหม่ พร้อมอาการเกรียนแตก ทำให้เสียบรรยากาศดีๆหมด ขอไว้สักเวปเถอะครับให้มีบรรยากาศของสุภาพชนที่มากด้วยน้ำใจ คุยกันอย่างนักนิยมปืนเช่นกันพึงกระทำ ไหว้

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์