เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 03:21:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูแลรักษาปืนลูกโม่อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 4314 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 10:10:38 PM »

การถอดไซด์เพลด และลูกโม่อุปกรณการถอดมี่ให้มากับปืนหรือป่าวครับ ถ้ไม่มีหาซื้อที่ไหนเรียกว่าอะไรครับ  (ถอดไซด์เพลด)

การถอดไซด์เพลท... "ห้าม" เด็ดขาดก็คือ... "งัด" ครับ... ไขน๊อตแล้วใช้ด้ามไขควงที่เป็นพลาสติกเคาะหลายๆ ที... มันก็จะออกมาเองครับ... ระวังตกด้วยล่ะครับ... ไม่งั้นเสียของ... ยิ่งกว่างัดออก...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 12:51:44 AM »

ขอบคุณครับพี่ yod ...ไหว้
kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 05:43:07 AM »

ขอบคุณครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 08:53:57 AM »

การถอดไซด์เพลท และลูกโม่อุปกรณการถอดมี่ให้มากับปืนหรือป่าวครับ ถ้ไม่มีหาซื้อที่ไหนเรียกว่าอะไรครับ  (ถอดไซด์เพลท)

การถอดไซด์เพลท... "ห้าม" เด็ดขาดก็คือ... "งัด" ครับ... ไขน๊อตแล้วใช้ด้ามไขควงที่เป็นพลาสติกเคาะหลายๆ ที... มันก็จะออกมาเองครับ... ระวังตกด้วยล่ะครับ... ไม่งั้นเสียของ... ยิ่งกว่างัดออก...

Cheesy Cheesy Cheesy เยี่ยม.  หรือไม่ก็..  เมื่อคายน็อตแล้ว ก็เหนี่ยวไก สักไม่กี่เป๊ะ .. ก็เผยอ แล้วครับ.  Smiley

fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 09:21:10 AM »

รุ่นเก่า จะมีไขควงเล็ก ๆ พอดีสกูร มาให้
ปัจจุบัน หาหัวขนาดที่พอดีร่อง มาไขครับ
ไม่งั้นหัวเยิน ไม่รู้นะ

พี่ยอด ไขควงแบบที่ว่าที่ร้านไหนมีขายบ้างครับ
zerosocool
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 09:32:11 AM »

ขอบคุณทั้งผู้ตั้งกระทู้และผู้ตอบกระทู้ครับ ความรู้เหลือหลาย ผมจะพยายามเก็บเข้าสมองครับ ขอบคุณครับ

เนียนๆ ไว้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 10:14:56 AM »

ชุดเครื่องมือChapman

ซื้ออย่างนี้ มาใช้ก็ได้
หรือจะเอาลูกทุ่ง ก็หาไขควงมีคุณภาพมีราคาหน่อย
มาแต่งเจียรให้ฟิตพอดีร่อง ก็ใช้ได้ครับ
คือ ถ้ามันเต็มร่อง ไม่มีที่ให้ขยับมาก
เมื่อออกแรงบิด มันก็จะคลายโดยง่าย
ถ้าไปเอาหลวม ก็มักจะได้หัวเยิน คมด้วย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
kclog
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 10:54:22 AM »

ถามพี่ยอดอีกครับ คือปืนของผมเป็นรุ่น m 15-7 มือสอง ปี39ครับ  โม่ขยับได้เล็กน้อย ประมาณคร่าวๆน่าจะน้อยกว่า 0.5ม.ม.
จะมีปัญหาไหมครับ

เมื่อวานผมไปลองยิงครั้งแรก 100 นัด ปรากฏว่ามี 1 นัด(ยิงโม่แรก)ที่รู้สึกได้ว่ามีเศษตะกั่วหรือแก๊สพุ่งมาทางมือซ้าย ต้องรีบใส่แว่นยิง ตกใจ

แล้วปืนลูกโม่ใหม่ๆออกห้างเลย  โม่จะขยับได้บ้างหรือแน่นปึ๊กเลยครับ

ขอบพระคุณครับ ไหว้
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 11:43:08 AM »

โม่ ให้ตัวได้นิดหน่อย แบบกึ๊ก กึ๊ก
ตามสภาพของร่องที่จับกับตีนผีครับ
สึกมาก็หลวมมาก
ถ้ามากเกิน ก็จะทำให้ช่องโม่เยื้องกับลำกล้อง
ก็อาจจะมีเศษตะกั่วปลิวออกมาได้ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 12:02:29 PM »

ลองอ่าน ลิงค์นี้ดูครับ    เรื่องเก่าจิปาถะ 

kclog
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 04:40:41 PM »

ตามลิ้งค์ไปแล้วครับพี่ยอด  เยี่ยม  อ่านไปเอาปืนมาตรวจตามไปด้วย ทำให้สบายใจมากขึ้นครับ Cheesy

ขออนุญาตเซพอีกแล้วนะครับ Grin       

ขอบพระคุณมากครับ ไหว้
fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 09:49:23 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 11:25:26 PM »

ชุดเครื่องมือChapman

ซื้ออย่างนี้ มาใช้ก็ได้
หรือจะเอาลูกทุ่ง ก็หาไขควงมีคุณภาพมีราคาหน่อย
มาแต่งเจียรให้ฟิตพอดีร่อง ก็ใช้ได้ครับ
คือ ถ้ามันเต็มร่อง ไม่มีที่ให้ขยับมาก
เมื่อออกแรงบิด มันก็จะคลายโดยง่าย
ถ้าไปเอาหลวม ก็มักจะได้หัวเยิน คมด้วย

ใช้รุ่นเดียวกับผมเลยครับ...Cheesy
fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 10:12:33 PM »

พี่ยอดครับ ผมจะลองถอดลูกโม่ออกต้องไขเน็ตตัวเดียวตามรูปขั้นตอนที่ 2 ใช่ไหมครับ  แล้วก้านโม่จะหลุดเลยใช่ไหมครับต้องถอดตัวอื่นด้วยไหม  ถอดปล่อยๆตอนล้างมีปัญหาหรือป่าวครับแนะนําด้วยครับ
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 10:27:57 PM »

ครับ น๊อตตัวแรก
ถอดบ่อยมีปัญหามั๊ย แลกกับความสบายใจ
ก็ทำไปเถอะครับ
ใส่เข้าอย่าไปฝืน อย่ากวดตึงมาก
ก็ไม่ใคร่มีปัญหา
สำคัญคือ ไขควงพอดีฟิตกับร่องครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์