เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:18:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากอำเภอ  (อ่าน 10030 ครั้ง)
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 12:12:57 PM »

บังอาจ....จั่นเจาไปจับตัวมันมาขึ้นศาลไคฟงเดี๋ยวนี้
หวังเฉา...หม่าฮั่น เตรียมเครื่องประหารหัวแลนเดี๋ยวนี้..
ตกใจ....5.5.5.... คิก คิก..... ขำก๊าก
ขออนุญาตท่านพงษ์ 555 ด้วยครับ Grin ขำก๊าก Grin

ขออนุญาตครับพี่... "แลน" เป็นภาษาถิ่น... ซึ่งหลายคนอาจจะไม่รู้... ต้องบอกว่า... "เครื่องประหารหัวเห้... " Grin Grin Grin
   เครืองผัดเผ็ดเอามาด้วยปล่าวพี่  น้ำลายหก น้ำลายหก
moose
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 12:24:16 PM »

เมื่อวันที่ 1 พ.ค. ผมได้ไปยื่นเรื่องขอ ป.3 ปืนอีก 1 กระบอก ขนาด .357 เดิมผมมี 9 มม. และ 11 มม. อยู่แล้ว หลังจากดำเนินการเกี่ยวกับเอกสารเรียบร้อยก็ถึงเวลาที่รอคอย คนรับเรื่อง (ขอเรียกคนรับเรื่องแล้วกัน เพราะคนรับเรื่องเป็นเจ้าหน้าที่เก่าที่ปลดเกษียณไปแล้ว แต่อำเภอเอามานั่งทำเอกสารเหมือนเดิมก่อนเกษียณ จึงถือว่าไม่ใช่เจ้าหน้าที่) ขอค่าบำรุงอำเภอ 2,000 บาท รวมใบอนุญาตด้วย โดยยกว่าผมมีหลายกระบอกแล้ว (แค่ 2 เอง) ความรู้สึกผมนี้อึ้งไปเลย  เอกสารก็ระบุนี่หว่าว่า ผม ร.ต.อ........ รอง สว......ขอมีอาวุธปืนเพื่อใช้ในราชการ และเพื่อการกีฬา ผมยังเงียบ ก็เลยลดลงเหลือ 1,500 บาท คนรับเรื่องก็เพื่อนพ่อเพื่อนแม่ผมนะ พ่อก็ไปด้วยนะ ตกลงจะเอากันจริงๆ ใช่มั้ยเนี่ย เศร้า

เรื่องจริงหรือเปล่าครับ ได้ยินแต่ตำรวจไถชาวบ้าน ถ้าจริงจับเลยครับข้อหาเรียกร้องสินบน ไม่ย่างนั้นเขาไม่เชื่อตำรวจออกมาพูดเองครับ ต้องทำให้มีหลักฐานจับให้เข็ดเลยครับ
หมูแดง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 01:24:36 PM »

แสดงว่าอำเภอนี้........ขาดการบำรุงครับ อิ อิ
สุดยอดครับ ที่ว่าการอำเภอแห่งนี้ สงสัยมีความจำเป็นต้องบำรุงอำเภออย่างเร่งด่วน
แล้วตัวอาคารเป็นไงบ้างครับ ต้องรีบซ่อมด่วนหรือเปล่า

ความจริงตอนนี้ มท. 1 เขา  อยู่บำรุง  แล้ว ไม่น่าขาดการบำรุง

ขอบคุณที่ช่วยเหลือสินค้า OTOP
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 01:27:28 PM »

1500  2000  ไม่แพงครับ  บางพื้นที่ 5000-7000
TOR158
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 01:52:06 PM »

ของผม
   - .22 = 2000.-
   - 9/.98/ลูกซอง = 3000-3500.-(แล้วแต่ขาประจำหรือไม่)
   - 11/.357  = 10000.-
 2 วันได้ แต่ผมจะย้ายหนีเข้า กทม.แล้ว วันก่อนฝันถึง 11 กับ .357 โบราณว่าเข้ากรุงเถิดลูก เจ้าจะได้ดังหวัง(ไม่ต้องใต้โต๊ะ555555555)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 02:08:52 PM »

อืม ดีใจอยู่ลึกลึก คือเขาไม่เลือกปฏิบัติ อิอิ  ขนาดนาย ตร ยังโดน

คิก คิก คิก คิก

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
1529
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 03:23:56 PM »

ไม่รู้ว่าผมเสียมารยาทหรือไม่ แต่ผมคัดลอกข้อความมาจากอีกบอร์ดนึง ตาม link นี้คับ http://www.gun.in.th/webboard/index.php/topic,45999.0.html

ไปขอป.3 จังหวัดปริมณฑลมาครับ มันส์มากครับเลยอยากเล่าให้ฟัง

เมื่อวานวันดีครับ วันหยุดแต่ราชการไม่หยุดเลยเข้าทาง ไปขอใบ ป.3 ซะเลยดีกว่า

เตรียมเอกสารเพรียกพร้อม ไม่มีขาดตกหล่น (ศึกษาจากพี่ๆในเวบนี้อย่างดี)

ไปถึงเขียนคำร้องขอขนาด .45 เมื่อเสร็จเอาไปยื่น เจ้าหน้าที่หน้าตามีปัญหาตลอด

ชื่อตัวย่อ ป. (เป็นคำต่อของ เมตตา) แต่ไม่สมชื่อพี่เขาเลยอ่ะครับ ทีนี้คนที่

อยู่อำเภอเมือง จังหวัดที่ผมอยู่คงพอเดาได้ว่าเป็นจังหวัดอะไร

เจ้าหน้าที่ ป.  มาขอขนาด .45 เลยเหรอ

โป้ง              ครับพี่

เจ้าหน้าที่ป. ขอไปทำอะไร   

โป้ง            เพื่อการกีฬาครับ ผมมีเอกสารรับรอง นักกีฬาครับ ใบผ่านการอบรม

เจ้าหน้าที่ ป. รู้แล้วใครๆเขาก็ขอกันอย่างนี้ทั้งนั้นล่ะ เห็นไปสมัคเป็นนักกีฬาแล้วก็มาขอทุกที

โป้ง             เงียบ........(ไม่รู้จะตอบอะไร)

เจ้าหน้าที่ ป. เดี๋ยวพี่รับเรื่องไว้แล้วกัน แล้วจะส่งให้นาย ไม่รู้นะนานเท่าไร แล้วจะผ่านป่าวก็ไม่รู้

พูดเสร็จก็เขียนกระดาษโน๊ตเบอร์โทรส่งให้ผม

เจ้าหน้า ป. แล้วโทรมาสอบถามแล้วกันนะ ไม่รู้ว่านานเท่าไรนะถึงจะทราบเรื่อง

ผมก็กลับลงมาในใจคิดแล้วจะทำไงว่ะนี่ปืนก็โอนลอยมาแล้ว จะเอาไปออกต่อก็เสียดายนานๆจะได้เจอปืนในฝันซะที

คิดไปคิดมาอยู่ร่วมครึ่งชั่วโมง ตัดสินใจลองโทรถามดีกว่าว่าจะเอาไง

โป้ง              สวัสดีครับพี่ ป. สะดวกคุยไม๊ครับ

เจ้าหน้าที่ ป. ได้ค่ะสะดวกค่ะ

โป้ง              พี่ครับ .45 นี่มันเรื่องยากส์ขนาดนั้นเลยเหรอครับพี่

เจ้าหน้าที่ ป. (คุยเสียงเบา เหมือนแอบคุย) ทำไมน้องไม่มีใครแนะนำเหรอว่าจะต้องทำอย่างไร

โป้ง             ก็เคยได้ยินมาบ้างอ่ะครับพี่

เจ้าหน้าที่ ป. อืม แล้วเขาว่าไงล่ะ

โป้ง              ก็เห็นเขาว่าใช้ประมาณ 3ใบ

เจ้าหน้าที่ ป. 3.ใบอะไรสามพันนะเหรอ โอ๊ยไม่ได้หรอกอันนั้นมันขนาด 9 ขนาด 22 ขนาดเล็กขนาดใหญ่ไม่ได้หรอก

ลองๆถามลูกค้าพี่ได้ (สาบานได้ เขาใช้คำว่าลูกค้า )  ว่าเขาใช้เท่าไร

โป้ง                ตกลงแล้วผมจะต้องใช้ประมาณเท่าไรอ่ะครับพี่

เจ้าหน้าที่ ป.  จะมีปัญหารึป่าวถ้าไม่มีก็ 9 ใบ

โป้ง               (คิดในใจ) โอ้วแม่เจ้า 9ใบนั่นมันร่วม 20 % ของราคาปืนเลยนะนั้น เลยลองต่อดู

พี่ครับซัก 5-6 ใบไหวไม๊อ่ะครับพี่

เจ้าหน้าที่ ป. ไม่ได้หรอก เดี๋ยวไว้มาเป็นลูกค้ากันก่อนแล้วค่อยว่ากัน (ลูกค้าเลยเหรอวะ)

โป้ง              ครับพี่ก็ได้ครับ (จำใจยอม ทำไรไม่ได้แล้วนี่หว่า).ให้ผมเอาไปให้ช่วงบ่ายสะสดวกไม๊ครับพี่

เจ้าหน้าที่ ป. ได้สะดวก ยังไงก็ใส่ซองมานะ อย่าให้มันประเจิด ประเจ้อนักล่ะ

โป้ง              ครับพี่ (คิดในใจ) ในที่สุดเราก็ได้เป็นลูกค้าของรัฐที่เราเสียภาษีให้ทุกปีจนได้

............................................บ่าย......................................................................

ผมเอาเงินใส่ซองสีน้ำตาลขนาดใหญ่ ขึ้นไปหาเจ้าหน้าที่ ขณะนั้นคนเยอะพอสมควร พอเจ้าหน้าที่เห็นผมเท่านั้น

เรียกมาลัดคิวแรกเลย ผมก็เลยยื่นซองส่งให้

เจ้าหน้าที่ ป. เขียนชื่อกับเบอร์โทรไว้ที่หน้าซองนะ

โป้ง             ครับพี่ แล้วจะผ่าน ไม่มีปัญหาแล้วใช่ไม๊ครับ

เจ้าหน้าที่ ป. ไม่มีปัญหาแล้วมารับใบซักอาทิตย์หน้า

โป้ง              ครับพี่แล้วถ้าเกิดผมขออีกกระบอกอ่ะครับขนาด .357 พี่จะว่าไงครับ (กระซิบนะครับ )

เจ้าหน้าที่ ป. พี่คิด 8 ใบแล้วกันดูนี่ซิ (ชี้ไปที่เจ้าหน้าที่ราชทัณท์ที่มายื่นขอใบ) นี่เขายังไม่ไดเลยยังไงก็โทรมาถามพี่แล้วกัน

ผมเดินลงมาที่รถจะเดินทางกลับบ้านในใจต่างคิดต่างๆนาๆ นี่ถ้าขอซัก 3 กระบvกนี่ค่าใบ ป.3 นี่จะได้ปืนกระบอกนึงแล้วนะนี่

แล้วตอนไปตัดโอนจะโอนอะไรอีกป่าวนี่  เพื่อการกีฬาใช้ไม่ได้กับอำเภอนี้จริงๆ แล้วเราจะเล่นกีฬาชนิดนี้ต่อดีไม๊วะ

นี่เราเป็นลูกค้าของคนที่กินเงินเดือนจากภาษีของเราเหรอเนี๊ย

เรื่องที่เล่ามานี่แก้เครียดและอยากระบายให้พี่น้องฟัง เฮ้อ.........

เห็นมีหลายคนยืนยันการมีตัวตนและพฤติกรรมที่เป็นอยู่จริง มันมีชื่อว่า ปราณี อยู่อำเภอเมืองนนทบุรี  หลงรัก
itt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 05:04:23 PM »

อำเภอที่รักของผม  ก่อนเปลี่่ยนท่าน นอภ  9 มม/.38/.22/ลูกซอง  7000 ครับ 
.357/ 11 มม  15000-20000
ตอนนี้ นอภ ท่านใหม่ เสียเฉพาะค่าธรรมเนียม สำหรับ 9 มม/.38/.22  ใบออกง่ายโดยเฉพาะปืนสวัสดิการ  แต่ไม่ออกใบ .357/11 มม. ให้เด็ดขาด ก็นับว่ายังดี

อยู่ทางใต้ครับ อำเภอ ห. จังหวัด ส. คร้าบ    Grin Grin Grin[/flash]
pong1
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 05:12:47 PM »

Huh

ประชาชนตาดำๆจะเหลืออะไร...เอ้อ

Huh
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 10:20:46 PM »

บังอาจมากทำแบบนี้ได้ กับตำรวจไทย

ประเด็นคงไม่ได้อยู่ที่ว่าเพราะผู้ขอเป็นตำรวจหรอกครับ
ผมว่า มันไม่ได้เกี่ยวกันเลยนะ แม้จะเป็นคนธรรมดา รวย จน อย่างไร ก็ควรได้รับสิ่งเดียวกัน
ถ้าไม่เช่นนั้น เสร็จจากเรื่องเงินค่าธรรมเนียมเถื่อน ป.3  ก็ต้องมาติดเรื่องเรื่องเลือกปฏิบัติต่อคนไทยด้วยกันเองอีก
เราอยากเห็นความถูกต้องอย่างที่ควรจะเป็นไม่ใช่เหรอครับ หรือว่าแค่ไม่อยากเสียตังค์ค่า ป.3 ?
danjedee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 10:54:43 PM »

แล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ ในเมื่อคนอยากได้ปืนก็ยอมเสียเงิน  ไม่เสียเงินก็ไม่ได้ใบ ป.4  จะเอาเรื่องถึงศาลปกครองก็เสียเวลา เสียเงินมากกว่าค่าขอ ป.4 เสียอีก  จริงๆแล้วเงินใต้โต๊ะม้นก็เกิดจากเราๆท่านๆยอมจ่าย ก็เลยสร้างนิสัยอย่างนั้นให้กับอำเภอ  ถ้ามีความพอดีและพอเพียง  มีปืนสั้น-ยาว อย่างละ 1 กระบอก  ก็เพียงพอแล้ว    เมื่อคุณๆอยากได้กันอีก ก็เป็นข้อต่อรองอย่างโน้นอย่างนี้ขึ้นมาได้

สรุปว่าพอกันทั้งสองฝ่ายครับ

......ชีวิตที่ดีพอ...คือการใช้ชีวิตอย่างพอดี....

....ถูกต้องแต่ไม่ถูกใจ....ไอ้ที่ถูกใจดันไม่ถูกต้อง...ชีวิตก็อย่างนี้แหละครับ...

Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 12:02:22 AM »

แล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ ในเมื่อคนอยากได้ปืนก็ยอมเสียเงิน  ไม่เสียเงินก็ไม่ได้ใบ ป.4  จะเอาเรื่องถึงศาลปกครองก็เสียเวลา เสียเงินมากกว่าค่าขอ ป.4 เสียอีก  จริงๆแล้วเงินใต้โต๊ะม้นก็เกิดจากเราๆท่านๆยอมจ่าย ก็เลยสร้างนิสัยอย่างนั้นให้กับอำเภอ  ถ้ามีความพอดีและพอเพียง  มีปืนสั้น-ยาว อย่างละ 1 กระบอก  ก็เพียงพอแล้ว    เมื่อคุณๆอยากได้กันอีก ก็เป็นข้อต่อรองอย่างโน้นอย่างนี้ขึ้นมาได้

......ชีวิตที่ดีพอ...คือการใช้ชีวิตอย่างพอดี....

....ถูกต้องแต่ไม่ถูกใจ....ไอ้ที่ถูกใจดันไม่ถูกต้อง...ชีวิตก็อย่างนี้แหละครับ...

ใช่ครับในเมื่อยอมจ่ายไปแล้ว ได้ป.3-ป.4 มาแล้วก็คือจบครับ  พูดไปก็เท่านั้นมานั่งชื่นชม ปืนใหม่ของท่านดีกว่าครับ  คิดซะว่าเสียตังค์ขึ้นทางด่วน ข้างล่างรถมันเยอะใช้เวลานานกว่าจะถึงจุดหมายครับ ไหว้

แต่ติตรงที่ว่าบางที่นั้น เสียค่าทางด่วนแพงเกินเหตุไปครับ
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 12:16:53 AM »

เศร้า เศร้า เศร้าปลง

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 06:59:06 PM »

แล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ ในเมื่อคนอยากได้ปืนก็ยอมเสียเงิน  ไม่เสียเงินก็ไม่ได้ใบ ป.4  จะเอาเรื่องถึงศาลปกครองก็เสียเวลา เสียเงินมากกว่าค่าขอ ป.4 เสียอีก  จริงๆแล้วเงินใต้โต๊ะม้นก็เกิดจากเราๆท่านๆยอมจ่าย ก็เลยสร้างนิสัยอย่างนั้นให้กับอำเภอ  ถ้ามีความพอดีและพอเพียง  มีปืนสั้น-ยาว อย่างละ 1 กระบอก  ก็เพียงพอแล้ว     เมื่อคุณๆอยากได้กันอีก ก็เป็นข้อต่อรองอย่างโน้นอย่างนี้ขึ้นมาได้

สำหรับผม... และอีกหลายๆ ท่านในนี้... คิดว่าคงไม่เพียงพอหรอกครับ... ไม่ได้โลภมากนะครับ... แต่ปืนแต่ละกระบอก... ออกแบบมาในจุดประสงค์ของการใช้ที่แตกต่างกัน... ปืนยิงเป้า ๑๙๑๑ แต่งซิ่งแบบ IPSC... เอามาใช้ป้องกันตัวแบบพกซ่อนก็คงไม่ได้... หรือจะเอาเอ็ม ๒๑ เอ... ไปยิงแข่งกับ ๑๙๑๑ ก็คงไม่ได้... เอาลูกกรด... ไปยิงเป้าบิน... หรือเอาลูกซองมานั่งปั้น X มีใครเขาเคย...

...ในประเด็นที่พูดถึงกัน... หัวข้อก็คือ... เรามีสิทธิ์ตามกฏหมายที่จะสามารถครอบครองอาวุธปืนได้... ที่ขอๆ กันนั้นก็ล้อนอยู่ในขอบเขตกฏหมายกำหนด... ไม่มีใครทะลึ่งไปขอ ป.๓ เพื่อซื้ออาก้าหรือปืนใหญ่... และกฏหมายก็ไม่ได้ระบุไว้... ว่ามีได้ไม่เกินคนละไม่เกินเท่าไหร่... จะมาโทษว่าเกิดจากคนขอไม่พอเพียงคงฟังไม่ค่อยขึ้นนัก... บอกว่าผู้มีอำนาจใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูกไม่ควรจะมีน้ำหนักกว่าครับ... หากทำถูกต้อง... ตามขั้นตอน... ไม่มียึกยัก... ก็คงไม่มีใครอยากเสียเงินจำนวนมาก... โดยไม่จำเป็นหรอกครับ...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 09:38:44 PM »

แก้ไขได้โดยปรับแนวคิด..................ให้เคารพตนเองและกล้าสู้กับความไม่เป็นธรรม......
หากไม่คิดสู้ ก็อย่าป่าวร้องชวนสยบยอมอธรรม

ผมรับว่าอ่านกระทู้นี้ด้วยความหดหู่ใจ ..........  ไหว้

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์