เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:18:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากอำเภอ  (อ่าน 9945 ครั้ง)
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 09:47:28 PM »

แล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ ในเมื่อคนอยากได้ปืนก็ยอมเสียเงิน  ไม่เสียเงินก็ไม่ได้ใบ ป.4  จะเอาเรื่องถึงศาลปกครองก็เสียเวลา เสียเงินมากกว่าค่าขอ ป.4 เสียอีก  จริงๆแล้วเงินใต้โต๊ะม้นก็เกิดจากเราๆท่านๆยอมจ่าย ก็เลยสร้างนิสัยอย่างนั้นให้กับอำเภอ  ถ้ามีความพอดีและพอเพียง  มีปืนสั้น-ยาว อย่างละ 1 กระบอก  ก็เพียงพอแล้ว    เมื่อคุณๆอยากได้กันอีก ก็เป็นข้อต่อรองอย่างโน้นอย่างนี้ขึ้นมาได้

สรุปว่าพอกันทั้งสองฝ่ายครับ

......ชีวิตที่ดีพอ...คือการใช้ชีวิตอย่างพอดี....

....ถูกต้องแต่ไม่ถูกใจ....ไอ้ที่ถูกใจดันไม่ถูกต้อง...ชีวิตก็อย่างนี้แหละครับ...

แก้ไขได้โดยปรับแนวคิด..................ให้เคารพตนเองและกล้าสู้กับความไม่เป็นธรรม......
หากไม่คิดสู้ ก็อย่าป่าวร้องชวนสยบยอมอธรรม

ผมรับว่าอ่านกระทู้นี้ด้วยความหดหู่ใจ ..........  ไหว้

ตามนั้นครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 09:52:06 PM »

อย่าไปยอมนะครับ... ให้ไปหกบาทก็พอ... ขนาดเป็นนายตำรวจยังโดยเรียกเก็บค่าบำรุงอำเภอ... แล้วนี่ประชาชนทั่วไปจะขนาดไหน...

...น่าจะจับกุมข้อหาเรียกรับสินบนครับ... จับบนอำเภอ... คาโต๊ะทำงานเลย...
น่าจะจับเลยครับ หรือไม่งั้นก็พา อีตานักข่าว คึก ชัด ลม คนที่เขียนว่าขอปืนง่ายไปด้วยครับ
ยิงปืนนัดเดียวได้นกสองตัว

ทำตัวอย่างงี้ต้องเจอแก๊งถอนหงอก แลบลิ้น

ช่างบอย
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 10:27:57 PM »

ขนาดเป็นนายตำรวจยังโดน แล้วผมละครับ ข้าราชการตัวเล็กๆๆกว่าท่านอีกโดนแน่นๆๆ โดนชก โดนชก

J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 10:37:21 PM »

ผมเป็นพลเรือนขอปืนก็หลายกระบอกแล้วยังไม่เคยโดนไถและเพื่อนๆหลายคนก็ไม่เห็นเคยโดน จะด้วยโชคดีแก่อำเภอนี้อย่างไรไม่ทราบ ไหว้
ผมเองชอบปืนและรู้สึกว่าปืนแต่ละกระบอกมีจุดประสงค์แตกต่างกัน ถ้าผมมีปืนอยู่แล้วแต่ขอเพิ่มแล้วโดนไถคงมีสองทางที่ผมเลือกคือหนึ่งกลับไปพิจารณาว่าจำเป็นไหมสำหรับกระบอกต่อไป ถ้าไม่..ผมก็คงยุติการขอ  สองถ้าจำเป็นหรือเป็นจากกิเลสล้วนๆก็คงยอมจ่าย ถามว่าชมชอบกับการกระทำไหมขอบอกว่าสะอิดสะเอียนตัวเองแน่นอนครับ ยี๊ แต่อาการคงบรรเทาถ้าได้จับต้องปืนใหม่ ส่วนทางเลือกที่จะลุยผมคงขอผ่าน...เนื่องจากสำหรับผมการลุยแต่ละครั้งแลกมาด้วยสารพันปัญหา แลบลิ้น
แต่กรณีจขกท.เป็นเจ้าหน้าที่ปราบปรามแต่ดันถูกไถนี่มันอุบาทส์สุดๆเลยครับ เศร้า
ผมว่าเรื่องเพื่อนพ่อเนี่ยไม่ต้องคิดมากแล้วล่ะครับมันหมดไปกับคำว่า2000แล้วล่ะครับ ตอนแรกก็เห็นใจคิดว่าแกคงถูกบังคับไม่มีสิทธ์ใดๆ แต่เอ..ไหงกลับลดราคาได้นี่แสดงว่าถ้าแกจะขอให้ลูกเพื่อนสักกระบอกก็น่าจะได้แต่กลับ่ไม่ทำ
เรื่องจะลุยนี่ท่านลองไตร่ตรองขั้นตอนและผลที่จะได้รับก่อนนะครับ การสู้เพื่อสิ่งที่ถูกต้องประเสริฐมาก ไหว้ แต่มันจะต้องมีสิ่งแลกเปลี่ยนแน่นอน ถ้าลุยจริงขอเป็นกำลังใจครับ เยี่ยม

น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 02:35:17 PM »

แล้วคนธรรมดาอย่างเรา จะต้องบำรุงอำเภอเท่าไหร่ บู่

ลูกกรด  ลูกซอง  .38  และ 9 มม.  ห้าพันบาทคับ  ส่วน 357 กับ 11  ไม่ให้อนุญาติคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2008, 02:42:39 PM โดย mmoonn » บันทึกการเข้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 03:37:45 PM »

ลูกกรด  ลูกซอง  .38  และ 9 มม.  ห้าพันบาทคับ  ส่วน 357 กับ 11  ไม่ให้อนุญาติคับ

กฎหมายประเทศไหนครับ  ด้วยความเคารพ
danjedee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 03:45:45 PM »

แล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ ในเมื่อคนอยากได้ปืนก็ยอมเสียเงิน  ไม่เสียเงินก็ไม่ได้ใบ ป.4  จะเอาเรื่องถึงศาลปกครองก็เสียเวลา เสียเงินมากกว่าค่าขอ ป.4 เสียอีก  จริงๆแล้วเงินใต้โต๊ะม้นก็เกิดจากเราๆท่านๆยอมจ่าย ก็เลยสร้างนิสัยอย่างนั้นให้กับอำเภอ  ถ้ามีความพอดีและพอเพียง มีปืนสั้น-ยาว อย่างละ 1 กระบอก  ก็เพียงพอแล้ว   เมื่อคุณๆอยากได้กันอีก ก็เป็นข้อต่อรองอย่างโน้นอย่างนี้ขึ้นมาได้

......ชีวิตที่ดีพอ...คือการใช้ชีวิตอย่างพอดี....

....ถูกต้องแต่ไม่ถูกใจ....ไอ้ที่ถูกใจดันไม่ถูกต้อง...ชีวิตก็อย่างนี้แหละครับ...

สำหรับผม... และอีกหลายๆ ท่านในนี้... คิดว่าคงไม่เพียงพอหรอกครับ... ไม่ได้โลภมากนะครับ... แต่ปืนแต่ละกระบอก... ออกแบบมาในจุดประสงค์ของการใช้ที่แตกต่างกัน... ปืนยิงเป้า ๑๙๑๑ แต่งซิ่งแบบ IPSC... เอามาใช้ป้องกันตัวแบบพกซ่อนก็คงไม่ได้... หรือจะเอาเอ็ม ๒๑ เอ... ไปยิงแข่งกับ ๑๙๑๑ ก็คงไม่ได้... เอาลูกกรด... ไปยิงเป้าบิน... หรือเอาลูกซองมานั่งปั้น X มีใครเขาเคย...

...ในประเด็นที่พูดถึงกัน... หัวข้อก็คือ... เรามีสิทธิ์ตามกฏหมายที่จะสามารถครอบครองอาวุธปืนได้... ที่ขอๆ กันนั้นก็ล้อนอยู่ในขอบเขตกฏหมายกำหนด... ไม่มีใครทะลึ่งไปขอ ป.๓ เพื่อซื้ออาก้าหรือปืนใหญ่... และกฏหมายก็ไม่ได้ระบุไว้... ว่ามีได้ไม่เกินคนละไม่เกินเท่าไหร่... จะมาโทษว่าเกิดจากคนขอไม่พอเพียงคงฟังไม่ค่อยขึ้นนัก... บอกว่าผู้มีอำนาจใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูกไม่ควรจะมีน้ำหนักกว่าครับ... หากทำถูกต้อง... ตามขั้นตอน... ไม่มียึกยัก... ก็คงไม่มีใครอยากเสียเงินจำนวนมาก... โดยไม่จำเป็นหรอกครับ...

ผมคนความรู้น้อยครับ  แล้วก็เป็นเพียงชาวบ้านธรรมดา  มิอาจที่จะมีปืนหลายกระบอกแบบคุณๆได้หรอก  เอาเงินไว้ดำรงชีพน่าจะเหมาะกับผมมากกว่า
ที่เข้ามาออกความคิดเห็นก็ อยากจะให้ข้อคิดกับประชาชนตาดำทั่วไป  ส่วนพวกคุณๆที่มีเงินกันมากๆ  อยากจะซื้อไว้ใช้งานตามใจปรารถนาก็เชิญเถอะครับ
ความพอเพียงมันฟังไม่ขึ้นสำหรับคนมีฐานะอย่างคุณๆ  ที่ออกความคิดเห็นไปนั้นมันเป็นความคิดเห็นสำหรับคนที่เห็นคุณค่าของความพอเพียงเท่านั้น
การเปรียบเท่ากระบอกนั้นต้องใช้อย่างนี้  ขนาดนี้ต้องใช้ยิงอย่างนั้น  คนพอมีคาวมรู้และคนที่ศึกษาเรืองอาวุธปืน คงทราบครับ  อยู่ที่ความจำเป็นมากกว่า  ถ้าคุณๆเป็นนักกีฬาก็คงต้องมีหลายกระบอกและหลายขนาดตามความเหมาะสม เป็นสิทธิของคุณในขอบเขตของกติกาบ้านเมือง
สิทธิที่พึงมี..กับความพอเพียง  ต้องแยกกัน มันคนละเรื่องนะครับ
ส่วนการใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูก ก็ต้องไปว่ากันในศาล  ...คนที่ทราบว่าใครใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูกแล้วไม่ดำเนินการผมก็ไม่เห็นด้วย  แต่จะทำอย่างไรได้ในเมื่อคุณๆก็ไม่กล้าพอที่จะเปิดโปงขบวนการเหล่านี้  
ผมเสนอความคิดเห็นในกระทู้แรก  เนื่องจากผลมันเป็นอย่างนั้น...และที่เหตุมันแก้ได้ยาก...ฉะนั้นคุณๆก็ต้องแก้ที่ตัวคุณเอง
ส่วนคุณๆท่านใดอยากจะแก้ที่เหตุก็เชิญเถอะครับ  จะยกย่องเป็นอย่างยิ่ง...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 04:08:32 PM »

แล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ ในเมื่อคนอยากได้ปืนก็ยอมเสียเงิน  ไม่เสียเงินก็ไม่ได้ใบ ป.4  จะเอาเรื่องถึงศาลปกครองก็เสียเวลา เสียเงินมากกว่าค่าขอ ป.4 เสียอีก  จริงๆแล้วเงินใต้โต๊ะม้นก็เกิดจากเราๆท่านๆยอมจ่าย ก็เลยสร้างนิสัยอย่างนั้นให้กับอำเภอ  ถ้ามีความพอดีและพอเพียง มีปืนสั้น-ยาว อย่างละ 1 กระบอก  ก็เพียงพอแล้ว   เมื่อคุณๆอยากได้กันอีก ก็เป็นข้อต่อรองอย่างโน้นอย่างนี้ขึ้นมาได้

สำหรับผม... และอีกหลายๆ ท่านในนี้... คิดว่าคงไม่เพียงพอหรอกครับ... ไม่ได้โลภมากนะครับ... แต่ปืนแต่ละกระบอก... ออกแบบมาในจุดประสงค์ของการใช้ที่แตกต่างกัน... ปืนยิงเป้า ๑๙๑๑ แต่งซิ่งแบบ IPSC... เอามาใช้ป้องกันตัวแบบพกซ่อนก็คงไม่ได้... หรือจะเอาเอ็ม ๒๑ เอ... ไปยิงแข่งกับ ๑๙๑๑ ก็คงไม่ได้... เอาลูกกรด... ไปยิงเป้าบิน... หรือเอาลูกซองมานั่งปั้น X มีใครเขาเคย...

...ในประเด็นที่พูดถึงกัน... หัวข้อก็คือ... เรามีสิทธิ์ตามกฏหมายที่จะสามารถครอบครองอาวุธปืนได้... ที่ขอๆ กันนั้นก็ล้อนอยู่ในขอบเขตกฏหมายกำหนด... ไม่มีใครทะลึ่งไปขอ ป.๓ เพื่อซื้ออาก้าหรือปืนใหญ่... และกฏหมายก็ไม่ได้ระบุไว้... ว่ามีได้ไม่เกินคนละไม่เกินเท่าไหร่... จะมาโทษว่าเกิดจากคนขอไม่พอเพียงคงฟังไม่ค่อยขึ้นนัก... บอกว่าผู้มีอำนาจใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูกไม่ควรจะมีน้ำหนักกว่าครับ... หากทำถูกต้อง... ตามขั้นตอน... ไม่มียึกยัก... ก็คงไม่มีใครอยากเสียเงินจำนวนมาก... โดยไม่จำเป็นหรอกครับ...

ผมคนความรู้น้อยครับ  แล้วก็เป็นเพียงชาวบ้านธรรมดา  มิอาจที่จะมีปืนหลายกระบอกแบบคุณๆได้หรอก  เอาเงินไว้ดำรงชีพน่าจะเหมาะกับผมมากกว่า
ที่เข้ามาออกความคิดเห็นก็ อยากจะให้ข้อคิดกับประชาชนตาดำทั่วไป  ส่วนพวกคุณๆที่มีเงินกันมากๆ  อยากจะซื้อไว้ใช้งานตามใจปรารถนาก็เชิญเถอะครับ
ความพอเพียงมันฟังไม่ขึ้นสำหรับคนมีฐานะอย่างคุณๆ  ที่ออกความคิดเห็นไปนั้นมันเป็นความคิดเห็นสำหรับคนที่เห็นคุณค่าของความพอเพียงเท่านั้น
การเปรียบเท่ากระบอกนั้นต้องใช้อย่างนี้  ขนาดนี้ต้องใช้ยิงอย่างนั้น  คนพอมีคาวมรู้และคนที่ศึกษาเรืองอาวุธปืน คงทราบครับ  อยู่ที่ความจำเป็นมากกว่า  ถ้าคุณๆเป็นนักกีฬาก็คงต้องมีหลายกระบอกและหลายขนาดตามความเหมาะสม เป็นสิทธิของคุณในขอบเขตของกติกาบ้านเมือง
สิทธิที่พึงมี..กับความพอเพียง  ต้องแยกกัน มันคนละเรื่องนะครับ
ส่วนการใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูก ก็ต้องไปว่ากันในศาล  ...คนที่ทราบว่าใครใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูกแล้วไม่ดำเนินการผมก็ไม่เห็นด้วย  แต่จะทำอย่างไรได้ในเมื่อคุณๆก็ไม่กล้าพอที่จะเปิดโปงขบวนการเหล่านี้  
ผมเสนอความคิดเห็นในกระทู้แรก  เนื่องจากผลมันเป็นอย่างนั้น...และที่เหตุมันแก้ได้ยาก...ฉะนั้นคุณๆก็ต้องแก้ที่ตัวคุณเอง
ส่วนคุณๆท่านใดอยากจะแก้ที่เหตุก็เชิญเถอะครับ  จะยกย่องเป็นอย่างยิ่ง...

แล้วที่มันเป็นอย่างนี้ก็เพราะมีคนยอมจ่ายมิใช่หรือครับ... ที่ผมไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณ... ก็ในเรื่องของการรักษา"สิทธิ" ที่เราพึงมีครับ... ผมก็ไม่ได้มีปืนหลายกระบอก... แล้วก็ไม่ใช่นักกีฬายิงปืนหรอกครับ... เป็นเพียงผู้น้อยเหมือนหลายๆ ท่านครับ... แต่ผมไม่อยากให้ใครๆ มากำหนดว่า... มีแค่นี้พอนะ... หรือว่า... คนธรรมดาใช้แค่นี้พอแล้ว... ฯลฯ เพราะในเมื่อมันเป็นสิทธิที่เราพึงมีพึงได้... เราต้องรักษาสิทธินั้นไว้ครับ... อย่าให้ใครมาปล้นไป...

...การศึกษา... ฐานะ... มันไม่ได้บ่งบอกคุณค่าของคนหรอกครับ... การกระทำตัวมากกว่า... ทื่บ่งบอกคุณค่าของคน... อย่าพยายามดึงสิ่งเหล่านั้นมาเป็นช่องว่างระหว่างสังคมเลยครับ... ถึงแม้ว่าในสังคมจริงจะมีเรื่องอย่างนี้เป็นปกติ... ผมไม่ใช่คนที่มีฐานะทางสังคน... เป็นเพียงคนเดินดินคนหนึ่ง... ออกจะอยู่ในระดับล่างของสังคมด้วยซ้ำ...

...ผมอาจจะโชคดีกว่าหลายๆ ท่าน... ที่ท้องที่ที่ผมอาศัยอยู่ไม่มีเหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นครับ...
danjedee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 04:20:30 PM »

แล้วที่มันเป็นอย่างนี้ก็เพราะมีคนยอมจ่ายมิใช่หรือครับ... ที่ผมไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณ... ก็ในเรื่องของการรักษา"สิทธิ" ที่เราพึงมีครับ... ผมก็ไม่ได้มีปืนหลายกระบอก... แล้วก็ไม่ใช่นักกีฬายิงปืนหรอกครับ... เป็นเพียงผู้น้อยเหมือนหลายๆ ท่านครับ... แต่ผมไม่อยากให้ใครๆ มากำหนดว่า... มีแค่นี้พอนะ... หรือว่า... คนธรรมดาใช้แค่นี้พอแล้ว... ฯลฯ เพราะในเมื่อมันเป็นสิทธิที่เราพึงมีพึงได้... เราต้องรักษาสิทธินั้นไว้ครับ... อย่าให้ใครมาปล้นไป...

...การศึกษา... ฐานะ... มันไม่ได้บ่งบอกคุณค่าของคนหรอกครับ... การกระทำตัวมากกว่า... ทื่บ่งบอกคุณค่าของคน... อย่าพยายามดึงสิ่งเหล่านั้นมาเป็นช่องว่างระหว่างสังคมเลยครับ... ถึงแม้ว่าในสังคมจริงจะมีเรื่องอย่างนี้เป็นปกติ... ผมไม่ใช่คนที่มีฐานะทางสังคน... เป็นเพียงคนเดินดินคนหนึ่ง... ออกจะอยู่ในระดับล่างของสังคมด้วยซ้ำ...

...ผมอาจจะโชคดีกว่าหลายๆ ท่าน... ที่ท้องที่ที่ผมอาศัยอยู่ไม่มีเหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นครับ...

ก็ตามสิทธิที่คุณๆพึงมีเถอะครับ   
อ่านข้อความของผมแล้ววิเคราะห์ให้ดี  ผมย้ำให้คุณๆทราบแล้วว่าให้ไปอ่านกระทู้แรกที่ผมออกความคิดเห็น
ผมก็พูดเรื่องที่มีคนยอมจ่ายใช่หรือไม่....แล้วก็พูดเรื่องการแก้ไข..ว่าจะแก้ที่เหตุ...หรือจะแก้ที่ผล...ใช่หรือไม่...
แล้วผมได้ยกเรื่องฐานะความรวยจนขึ้นมาอ้าง..หรือไม่....ลองไปทบทวนดูครับ
ช่องว่างๆเกิดจากคุณๆ   ถ้าอยากแก้..ก็ไปแก้ที่เหตุ...ไปใช้สิทธิให้เต็มที่...จะยกย่องเป็นอย่างยิ่ง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2008, 04:29:57 PM โดย danjedee » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 04:39:51 PM »

ก็ตามสิทธิที่คุณๆพึงมีเถอะครับ 
อ่านข้อความของผมแล้ววิเคราะห์ให้ดี  ผมย้ำให้คุณๆทราบแล้วว่าให้ไปอ่านกระทู้แรกที่ผมออกความคิดเห็น
ผมก็พูดเรื่องที่มีคนยอมจ่ายใช่หรือไม่....แล้วก็พูดเรื่องการแก้ไข..ว่าจะแก้ที่เหตุ...หรือจะแก้ที่ผล...ใช่หรือไม่...
แล้วผมได้ยกเรื่องฐานะความรวยจนขึ้นมาอ้าง..หรือไม่....ลองไปทบทวนดูครับ
ช่องว่างๆเกิดจากคุณๆ   ถ้าอยากแก้..ก็ไปแก้ที่เหตุ...ไปใช้สิทธิให้เต็มที่...จะยกย่องเป็นอย่างยิ่ง...

ครับ... ผมใช้สิทธิ์ของผมเต็มที่... โดยพยายามไม่ละเมิดสิทธิ์ของคนอื่น... แล้วก็เคารพตนเอง... เคารพผู้อื่น... แบบที่พี่ธำรงว่าไว้... แล้วคุณล่ะครับ... ใช้สิทธิ์ของคุณเต็มที่หรือยัง... เคารพตัวเองหรือยังครับ...
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 06:34:42 PM »

ในหลวง ท่านทรงให้ความหมายของคำว่า พอเพียง ว่ามีกิน มีใช้ มีเก็บ ไม่ใช่ว่า พอเพียงหรูหรามิได้ ใช้ของแพงมิได้
แต่ให้ใช้ ให้มี ตามแก่ฐานะของเรา ไม่ทำให้ตัวเองและผู้อื่นเดือดร้อน
ที่ยกมานั้น ผมมิได้ยกเมฆเอาเองครับ เป็นคำพูดของคุณขวัญแก้ว(น่าจะเป็นท่านนะครับถ้าผมจำไม่ผิด) หรือ ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ที่ทำงานใกล้ชิดเบื้องพระยุคลบาทเป็นผู้ขยายความครับ

ถ้าเพื่อนสมาชิกทุกคนที่นี่ซื้อปืนหลายกระบอก แต่ไม่เดือดร้อนใคร สมแก่ฐานะของตน มีเงินออม ไม่ไปกู้หนี้ยืมสินใครให้ครอบครัวเดือดร้อน
ผมว่าทุกคนก็พอเพียงครับ

ฉะนั้นตามกฎหมายว่าเราสามารถมีปืนกี่กระบอกก็ได้ เจ้าหน้าที่ควรรับใช้ประชาชน ผมว่าเราใช้สิทธิ์ได้เต็มที่ครับ
แล้วความพอเพียงก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ
ด้วยความเคารพครับ คุณ danjedee ไหว้

danjedee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 08:16:38 PM »

ในหลวง ท่านทรงให้ความหมายของคำว่า พอเพียง ว่ามีกิน มีใช้ มีเก็บ ไม่ใช่ว่า พอเพียงหรูหรามิได้ ใช้ของแพงมิได้
แต่ให้ใช้ ให้มี ตามแก่ฐานะของเรา ไม่ทำให้ตัวเองและผู้อื่นเดือดร้อน
ที่ยกมานั้น ผมมิได้ยกเมฆเอาเองครับ เป็นคำพูดของคุณขวัญแก้ว(น่าจะเป็นท่านนะครับถ้าผมจำไม่ผิด) หรือ ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ที่ทำงานใกล้ชิดเบื้องพระยุคลบาทเป็นผู้ขยายความครับ

ถ้าเพื่อนสมาชิกทุกคนที่นี่ซื้อปืนหลายกระบอก แต่ไม่เดือดร้อนใคร สมแก่ฐานะของตน มีเงินออม ไม่ไปกู้หนี้ยืมสินใครให้ครอบครัวเดือดร้อน
ผมว่าทุกคนก็พอเพียงครับ

ฉะนั้นตามกฎหมายว่าเราสามารถมีปืนกี่กระบอกก็ได้ เจ้าหน้าที่ควรรับใช้ประชาชน ผมว่าเราใช้สิทธิ์ได้เต็มที่ครับ
แล้วความพอเพียงก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ
ด้วยความเคารพครับ คุณ danjedee ไหว้

ต้องขอขอบคุณที่เข้าใจใจเจตนา  และขอบคุณความเหมาะสมในการใช้ภาษา
ผมพยายามที่จะอธิบาย....แต่ผลที่ได้รับกับมา..คือคำถามแก้มประชดประชัน...
ทำให้ผมไม่แปลกใจกับคนยุคใหม่(ไม่ทุกคน)ที่มักมีความเชื่อมั่นในสิ่งที่ถูกต้อง..จนลืมเหลียวกับมามองโลกแห่งความเป็นจริง
ระบบราชการไทยมีอะไรที่ต้องแก้ไขมายมากเพียงใด..ผมไม่ทราบ
แต่ฝากกับคุณๆทั้งหลายว่า  ควรแก้ไขเรื่องใกล้ตัวคุณๆ...เรื่องภายในหน่วยงานราชการที่คุณๆอยู่  ให้ได้ก่อน
ผมเชื่อว่าทุกๆท่านมีคำตอบในใจอยู่แล้วว่า มันแก้ได้ยากง่ายเพียงใด

ก็ขอใช้สิทธิอันพึงมีเล็กๆน้อยๆ...และขอใช้สิทธิในฐานะประชาชนคนหนึ่งที่เสียภาษีอากรเพื่อเป็นเงินเดือนให้กับ
ข้าราชการทั้งหลายว่า..โปรดยืนอยู่เคียงข้างประชาชน...และรับฟังความคิดเห็นของประชาชนบ้าง..
สิทธิอันพึงมีของผมคงมีเท่านี้..

เรื่องคำถามที่คุณกระทู้ข้างบนถามไว้..อย่าให้ผมตอบเลยนะครับ...
เท่านี้ก็ทำให้ เจ้าของกระทู้ อึดอัดพอสมควร     ผมหยุดดีกว่าครับ...

snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 08:42:24 PM »

"...บำรุงอำเภอ...."    อ๋อย

ดูดู๊ดู ดูเธอทำกับหมวดได้ คิก คิก

"Sound Mind in Sound Body"
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 10:58:54 PM »

ช่องว่างๆเกิดจากคุณๆ   ถ้าอยากแก้..ก็ไปแก้ที่เหตุ...ไปใช้สิทธิให้เต็มที่...จะยกย่องเป็นอย่างยิ่ง...

คำพูดของคุณ จะยกข้อเปรียบเทียบเรื่องฐานะหรือไม่ อยากให้ลองทบทวนดูครับ

ผมคนความรู้น้อยครับ  แล้วก็เป็นเพียงชาวบ้านธรรมดา  มิอาจที่จะมีปืนหลายกระบอกแบบคุณๆได้หรอก  เอาเงินไว้ดำรงชีพน่าจะเหมาะกับผมมากกว่า
ที่เข้ามาออกความคิดเห็นก็ อยากจะให้ข้อคิดกับประชาชนตาดำทั่วไป  ส่วนพวกคุณๆที่มีเงินกันมากๆ  อยากจะซื้อไว้ใช้งานตามใจปรารถนาก็เชิญเถอะครับ
ความพอเพียงมันฟังไม่ขึ้นสำหรับคนมีฐานะอย่างคุณๆ  ที่ออกความคิดเห็นไปนั้นมันเป็นความคิดเห็นสำหรับคนที่เห็นคุณค่าของความพอเพียงเท่านั้น
การเปรียบเท่ากระบอกนั้นต้องใช้อย่างนี้  ขนาดนี้ต้องใช้ยิงอย่างนั้น  คนพอมีคาวมรู้และคนที่ศึกษาเรืองอาวุธปืน คงทราบครับ  อยู่ที่ความจำเป็นมากกว่า  ถ้าคุณๆเป็นนักกีฬาก็คงต้องมีหลายกระบอกและหลายขนาดตามความเหมาะสม เป็นสิทธิของคุณในขอบเขตของกติกาบ้านเมือง
สิทธิที่พึงมี..กับความพอเพียง  ต้องแยกกัน มันคนละเรื่องนะครับ
ส่วนการใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูก ก็ต้องไปว่ากันในศาล  ...คนที่ทราบว่าใครใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูกแล้วไม่ดำเนินการผมก็ไม่เห็นด้วย  แต่จะทำอย่างไรได้ในเมื่อคุณๆก็ไม่กล้าพอที่จะเปิดโปงขบวนการเหล่านี้ 
ผมเสนอความคิดเห็นในกระทู้แรก  เนื่องจากผลมันเป็นอย่างนั้น...และที่เหตุมันแก้ได้ยาก...ฉะนั้นคุณๆก็ต้องแก้ที่ตัวคุณเอง
ส่วนคุณๆท่านใดอยากจะแก้ที่เหตุก็เชิญเถอะครับ  จะยกย่องเป็นอย่างยิ่ง...
[/quote]

คุณแบ่งแยกฐานะ ในเชิงประชดประชันตั้งแต่แรกอยู่แล้ว  แล้วจะว่าคนอื่นประชดประชันได้ยังไง

ความเพียงพอ ของใคร ?
ถ้าของเราเอง เรารู้ว่าเราจะพอแค่ไหน ในเมื่อกฎมันไม่ห้าม แล้วยังไง ใครจะห้าม
ห้ามยังไง เหตุผล?
   ต่างคนต่างใจครับ คิดแทนกันไม่ได้
   คุณพอ ผมไม่พอ แล้วยังไง คุณก็ว่าผมไม่พอเพียง ถูกต้องแล้วหรือ
บางคนมีปัญหาตั้งแต่กระบอกแรกด้วยซ้ำ
  แล้วใครคือคนตัดสิน
ไม่ใช้สิทธิก็ไม่เป็นไร เพียงแต่บอกข้อมูล วิเคราะห์กันเอาเอง อะไรถูก อะไรผิด

คนส่วนใหญ่ไม่ใช่ถูกเสมอไป  แต่มีข้อให้คิดอยู่แล้วไม่คิดกันล่ะ
    ถามกันเป็นข้อๆ เลย ตอบว่าใช่หรือไม่ใช่
1. มีกฎหมายบอกว่า ให้คุณมีได้สั้น 1 กระบอก ยาว 1 กระบอกหรือ ?  บอกมาตรามาเลย
2. มีกฎหมายบอกว่าห้ามคุณมีซ้ำขนาดหรือ ?   บอกมาตรามาเลย
3. มีกฎหมายบอกว่า .357 .45 เป็นอาวุธสงครามหรือ? บอกมาตรามาเลย
4. มีกฎหมายบอกว่า มีสั้น1กระบอก ก็เพียงพอแล้ว หรือ ?  บอกมาตรามาเลย

นี่คือสิ่งที่เราเอามาโต้แย้ง ไม่ใช่ความพอหรือไม่พอ ความพอมันตัดสินแทนกันไม่ได้ ของใครของมัน
เราโต้แย้งกันด้วยหลัก ใช่หรือ ไม่ใช่ กฎ หรือ ไม่มีกฎ ห้าม หรือ ไม่ห้าม

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 11:10:29 PM »

.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 11:27:25 PM โดย Ultraman Taro #รักในหลวง# » บันทึกการเข้า

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์