เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:20:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากอำเภอ  (อ่าน 9958 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2008, 11:17:30 PM »

ในหลวง ท่านทรงให้ความหมายของคำว่า พอเพียง ว่ามีกิน มีใช้ มีเก็บ ไม่ใช่ว่า พอเพียงหรูหรามิได้ ใช้ของแพงมิได้
แต่ให้ใช้ ให้มี ตามแก่ฐานะของเรา ไม่ทำให้ตัวเองและผู้อื่นเดือดร้อน
ที่ยกมานั้น ผมมิได้ยกเมฆเอาเองครับ เป็นคำพูดของคุณขวัญแก้ว(น่าจะเป็นท่านนะครับถ้าผมจำไม่ผิด) หรือ ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ที่ทำงานใกล้ชิดเบื้องพระยุคลบาทเป็นผู้ขยายความครับ

ถ้าเพื่อนสมาชิกทุกคนที่นี่ซื้อปืนหลายกระบอก แต่ไม่เดือดร้อนใคร สมแก่ฐานะของตน มีเงินออม ไม่ไปกู้หนี้ยืมสินใครให้ครอบครัวเดือดร้อน
ผมว่าทุกคนก็พอเพียงครับ

ฉะนั้นตามกฎหมายว่าเราสามารถมีปืนกี่กระบอกก็ได้ เจ้าหน้าที่ควรรับใช้ประชาชน ผมว่าเราใช้สิทธิ์ได้เต็มที่ครับ
แล้วความพอเพียงก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ
ด้วยความเคารพครับ คุณ danjedee ไหว้

ต้องขอขอบคุณที่เข้าใจใจเจตนา  และขอบคุณความเหมาะสมในการใช้ภาษา
ผมพยายามที่จะอธิบาย....แต่ผลที่ได้รับกับมา..คือคำถามแก้มประชดประชัน...
ทำให้ผมไม่แปลกใจกับคนยุคใหม่(ไม่ทุกคน)ที่มักมีความเชื่อมั่นในสิ่งที่ถูกต้อง..จนลืมเหลียวกับมามองโลกแห่งความเป็นจริง
ระบบราชการไทยมีอะไรที่ต้องแก้ไขมายมากเพียงใด..ผมไม่ทราบ
แต่ฝากกับคุณๆทั้งหลายว่า  ควรแก้ไขเรื่องใกล้ตัวคุณๆ...เรื่องภายในหน่วยงานราชการที่คุณๆอยู่  ให้ได้ก่อน
ผมเชื่อว่าทุกๆท่านมีคำตอบในใจอยู่แล้วว่า มันแก้ได้ยากง่ายเพียงใด

ก็ขอใช้สิทธิอันพึงมีเล็กๆน้อยๆ...และขอใช้สิทธิในฐานะประชาชนคนหนึ่งที่เสียภาษีอากรเพื่อเป็นเงินเดือนให้กับ
ข้าราชการทั้งหลายว่า..โปรดยืนอยู่เคียงข้างประชาชน...และรับฟังความคิดเห็นของประชาชนบ้าง..
สิทธิอันพึงมีของผมคงมีเท่านี้..

เรื่องคำถามที่คุณกระทู้ข้างบนถามไว้..อย่าให้ผมตอบเลยนะครับ...
เท่านี้ก็ทำให้ เจ้าของกระทู้ อึดอัดพอสมควร     ผมหยุดดีกว่าครับ...

วันนี้ขออนุญาตยืมเสียงหัวเราะพี่มะขิ่นหน่อยนะครับ...  หึ... หึ...
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 01:41:39 AM »

อ่านความเห็นของแต่ล่ะท่าน ทำให้หายสงสัยว่าทำไมบางท่านยังคิดว่าการจ่ายเงินใต้โต๊ะเป็นเรื่องสุดวิสัย น่าเศร้าใจ Cry

S76C+,C++
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 10:49:29 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=47629.0

ช่วยกันครับ ทำไมต้องจ่ายด้วยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

danai58
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 11:26:00 AM »

ไม่ได้มาดูวันสองวัน เรื่องมันชักจะไปกันใหญ่แล้วครับ  ท่านรองฯ 555 Cheesy Cheesy Cheesy

ต่างคนต่างความคิดจริงๆเด๊อ...คนไทย Grin

แต่ก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล  ว่ากันไม่ได้   Cheesy

ว่าแต่ไม่เห็นมีใครเสนอวิธีแก้ไขซักคน...รอฟังอยู่เด๊อท่าน..555 : Grin Grin Grin
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 11:57:34 AM »

น่าจะอัดเสียง แอบถ่ายกล้องไว้เวลเขาพุดด้วยนะครับ เอาให้เข็ด
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 12:11:17 PM »

Coolขออภัยครับ ท่านรองฯ เรื่องอย่างที่ท่านเล่ามา มันน่าอายมากครับ หดหู่ อย่าที่พี่ธำรงว่าไว้

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 12:31:52 PM »

ฝรั่งบอกว่า คนไทย  =  Everyone Big

.....................

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Runya
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 01:49:00 PM »

ผมก็โดนมาเหมือนกันครับ กระบอกแรกสั้น= 3K.กระบอกที่สองยาว=2K. คือปลัดเป็นคนขอ ถ้าไม่ให้คือไม่อนุญาติ โหดจริงๆครับอำเภอนี้ คือปลัดบอกว่าเป็นนโยบายของนาย.
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 02:55:12 PM »

บ้านเมืองเราก็เป็นอย่างนี้แหละครับ...

ลองคำนวณถึงเงินเดือนท่านๆ....แล้วประมาณรายจ่ายแต่ละเดือนของท่านๆ...

ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน...ว่าท่านๆเอาเงินมาจากไหน...

คิดถึงเรื่องพวกนี้ กับ เรื่องการเมือง....ผมถือว่ามันเป็นปมด้อยของบ้านเมืองเรา...

แต่ก็ยังดีกว่าพม่า....มั้ง...

ขอบคุณครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 05:27:27 PM »

น่าจะอัดเสียง แอบถ่ายกล้องไว้เวลเขาพุดด้วยนะครับ เอาให้เข็ด
..ใช้ในศาลไม่ได้ครับ ศาลไม่รับฟังทางที่ดีคือทางลาดยาง อุ๊ยไม่ใช่ ทางดีถ้าจะเล่นกันจริงๆซ่อนกล้องถ่ายคลิปไปเลย งานนี้ถ้าเรื่องถึงศาลรอดยากส์ครับ.. คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 08:24:42 PM »

ลูกกรด  ลูกซอง  .38  และ 9 มม.  ห้าพันบาทคับ  ส่วน 357 กับ 11  ไม่ให้อนุญาติคับ

กฎหมายประเทศไหนครับ  ด้วยความเคารพ

เขาเรียกว่าสินน้ำใจไม่ใช่กฏหมายหรอก ผมไปขอผมยังให้เลย ถ้านายให้ .357  10000บาทผมยังให้เลย

น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 08:42:07 PM »

ในเมื่อเราอยากได้มันก็ต้องมีอะไรแลกเปลี่ยกันบ้างก็ไม่เป็นไร ถ้าเราไม่ให้นายเขาก็ไม่ว่าไม่ได้เป้นการบังคับกัน เป็นความเต็มใจ (ในเมื่อเราอยากได้มีการแลกเปลี่ยนเล็กน้อยจะเป็นอะไรไปล่ะ)   เยี่ยม

-จ่าตะพาบน้ำ- * รักในหลวง*
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 09:01:11 PM »

ในเมื่อเราอยากได้มันก็ต้องมีอะไรแลกเปลี่ยกันบ้างก็ไม่เป็นไร ถ้าเราไม่ให้นายเขาก็ไม่ว่าไม่ได้เป้นการบังคับกัน เป็นความเต็มใจ (ในเมื่อเราอยากได้มีการแลกเปลี่ยนเล็กน้อยจะเป็นอะไรไปล่ะ)   เยี่ยม

ผมต้องขออนุญาตยืมเสียงหัวเราะของพี่มะขิ่นด้วยอีกคนน่ะครับ 

หึ  ....   หึ   อ๋อย อ๋อย
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 09:08:51 PM »

บ้านเมืองเราก็เป็นอย่างนี้แหละครับ...

ลองคำนวณถึงเงินเดือนท่านๆ....แล้วประมาณรายจ่ายแต่ละเดือนของท่านๆ...

ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน...ว่าท่านๆเอาเงินมาจากไหน...

คิดถึงเรื่องพวกนี้ กับ เรื่องการเมือง....ผมถือว่ามันเป็นปมด้อยของบ้านเมืองเรา...

แต่ก็ยังดีกว่าพม่า....มั้ง...

ขอบคุณครับ
เท่าที่ผมเคยทราบมาทางการพม่าในชาวบ้านในพื้นที่ซื้อปืนได้และมีใว้เป็นของตนเอง แต่ต้องไปแจ้งให้ทางการทราบเพื่อขึ้นบัญชีไว้หากทางการมีความจำเป็นต้องใช้จะต้องให้นำไปใช้ได้ ใครจะซื้อปืนอะไรก็ได้ ถ้ามีเงิน  ไม่ทราบว่าตอนนี้เขายังใช้วิธีนี้อยู่หรือไม่
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 09:25:58 PM »

เขาเรียกว่าสินน้ำใจไม่ใช่กฏหมายหรอก ผมไปขอผมยังให้เลย ถ้านายให้ .357  10000บาทผมยังให้เลย

ในเมื่อเราอยากได้มันก็ต้องมีอะไรแลกเปลี่ยกันบ้างก็ไม่เป็นไร ถ้าเราไม่ให้นายเขาก็ไม่ว่าไม่ได้เป้นการบังคับกัน เป็นความเต็มใจ (ในเมื่อเราอยากได้มีการแลกเปลี่ยนเล็กน้อยจะเป็นอะไรไปล่ะ)

คุณน้องมลคับผม ดูเหมือนจะใ่ส่ครุยบัณฑิตใช่หรือเปล่าครับเนี่ย??  ครุยสวยดีครับ  เอิ๊ก !!  ยี๊
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์