เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:24:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่าจากอำเภอ  (อ่าน 9987 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 09:27:20 PM »

ในเมื่อเราอยากได้มันก็ต้องมีอะไรแลกเปลี่ยกันบ้างก็ไม่เป็นไร ถ้าเราไม่ให้นายเขาก็ไม่ว่าไม่ได้เป้นการบังคับกัน เป็นความเต็มใจ (ในเมื่อเราอยากได้มีการแลกเปลี่ยนเล็กน้อยจะเป็นอะไรไปล่ะ)   เยี่ยม

ผมต้องขออนุญาตยืมเสียงหัวเราะของพี่มะขิ่นด้วยอีกคนน่ะครับ 

หึ  ....   หึ   อ๋อย อ๋อย

ขอ... หึ... หึ... แบบหดหู่ ด้วยคน  เศร้า เศร้า เศร้า

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 12:11:57 AM »

หึ.......หึ....  อีกคนครับ  เวรกรรม เศร้า

rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 01:16:09 AM »

ในเมื่อเราอยากได้มันก็ต้องมีอะไรแลกเปลี่ยกันบ้างก็ไม่เป็นไร ถ้าเราไม่ให้นายเขาก็ไม่ว่าไม่ได้เป้นการบังคับกัน เป็นความเต็มใจ (ในเมื่อเราอยากได้มีการแลกเปลี่ยนเล็กน้อยจะเป็นอะไรไปล่ะ)   เยี่ยม

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมขอให้เจริญๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 08:23:41 AM »

เขาเรียกว่าสินน้ำใจไม่ใช่กฏหมายหรอก ผมไปขอผมยังให้เลย ถ้านายให้ .357  10000บาทผมยังให้เลย

ผมทำเรื่องโอนปืนขนาด .๓๕๗ แล้วไม่ได้เสียซักบาท... ทั้งๆ ที่ผมก็ไม่รูจักกับนายอำเภอเป็นการส่วนตัว... แล้วนายอำเภอก็ไม่ทราบว่าผมเป็นใคร... ตามปกติแล้ว ค่าใบ ป.๓ หกบาท... แต่ของผมเป็นอำเภอเดียวกันเลยไม่ต้องเสียหกบาท... น่าเสียดายเงินนะครับ... ตั้งหมื่นบาท... นำไปใช้ให้เกิดประโยชน์อย่างอื่นได้มากมาย... แทนที่จะนำไปให้เหลือบสังคมเหล่านั้น...
เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 10:15:42 AM »

ที่อำเภอเมือง ขอนแก่น  พ่อผมจะโอน 11 ให้ ปลัดบอก 11=10,000 บาท ลดให้เหลือ 5,000 บาท เพราะบอกว่าพ่อผมทหารยศพันโท ข้าราชการด้วยกัน   

2 พ่อลูกมองหน้ากัน แล้วเดินลงจากอำเภอ ยังไม่โอนก็ได้
เดี๋ยวเจอกัน

Nothing else matters
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 10:23:31 AM »

คุณ Bogie's Daddy ลองทำตามขั้นตอนที่พี่ๆ แนะนำสิครับ... ยื่น ป.๑ ก่อน... หากไม่ผ่านก็ขอให้ทางอำเภอทำหนังสือชี้แจงเหตุที่ไม่ผ่าน... แค่นี้ทางอำเภอก็คงพอจะรู้แล้วครับ... ว่าเราคงเอาไปฟ้องศาลปกครอง... เรื่อง อาจจะ ง่ายขึ้นครับ... ส่วนจะฟ้องหรือไม่ฟ้องก็อีกเรื่องหนึ่งครับ... ทำแบบว่า... ข่มไว้ก่อนครับ...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 10:33:24 AM »

..รู้จัก สวป.ท่านหนึ่งทางภาคเหนือที่สนามยิงปืน แกเล่าว่าช่วงที่คำสั่งเฮี่ยเหลี่ยมออกใหม่ๆปี46หรือ47จำไม่ได้ แกไปขอ.357 นายอำเภอไม่ให้ และบอกแกว่าอาวุธทางราชการก็มีอยู่แล้วขนาดที่แรงๆ เหตุที่ไปขอขนาดนี้เพราะครั้งหนึ่งล่อซื้อยาแล้วคนร้ายไหวตัวทันยิงสวนออกมา แกก็ยิงสวนด้วยขนาด9มม. คนร้ายไม่ล้มทันทีและก็ยิงสวนออกมาอีก ดีที่ลูกน้องแกซัดด้วย11 ไม่งั้นแกตายไปแล้ว..นายอำเภอคงคิดว่าให้แกสะพายHK33มั้งไปล่อซื้อ เพราะขนาดมันแรงดี..ประสาท อ๋อย

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
น้องมลคับผม
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 10:48:34 AM »

เขาเรียกว่าสินน้ำใจไม่ใช่กฏหมายหรอก ผมไปขอผมยังให้เลย ถ้านายให้ .357  10000บาทผมยังให้เลย

ผมทำเรื่องโอนปืนขนาด .๓๕๗ แล้วไม่ได้เสียซักบาท... ทั้งๆ ที่ผมก็ไม่รูจักกับนายอำเภอเป็นการส่วนตัว... แล้วนายอำเภอก็ไม่ทราบว่าผมเป็นใคร... ตามปกติแล้ว ค่าใบ ป.๓ หกบาท... แต่ของผมเป็นอำเภอเดียวกันเลยไม่ต้องเสียหกบาท... น่าเสียดายเงินนะครับ... ตั้งหมื่นบาท... นำไปใช้ให้เกิดประโยชน์อย่างอื่นได้มากมาย... แทนที่จะนำไปให้เหลือบสังคมเหล่านั้น...

ผมอยากจะย้ายไปอำเภอคุณบ้างเวลาขอปืนจะได้ไม่ต้องเสยตังอำเภอผมต้องเสียทั้งนั้น
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 10:58:40 AM »

....ระบบส่วยฝังรากหยั่งลึกในสังคมและจิตใจ........
 .......จะติดต่องานราชการ ทุกหนแห่ง จักต้องจ่ายเบี้ยใบ้รายทาง.......
     ........ทำยากเป็นง่าย ทำง่ายเป็นยาก ทำถูกเป็นผิด ทำผิดเป็นถูก........
               ......... อนาถแท้ สังคมไทย.............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 12:48:29 PM »

ลูกกรด  ลูกซอง  .38  และ 9 มม.  ห้าพันบาทคับ  ส่วน 357 กับ 11  ไม่ให้อนุญาติคับ

กฎหมายประเทศไหนครับ  ด้วยความเคารพ

ขออนุญาตรื้อฟื้น  เพราะเข้าใจว่าจบไปแล้ว

รัฐธรรมนูญ ปี ๒๕๔๐ กำหนดให้มีองค์กรอิสระ คือศาลปกครองขึ้นมา  ประชาชนตาดำ ๆ มีโอกาสเห็นเดือนเห็นตะวันได้บ้าง

ทีนี้ ลองนึกดูนะครับ ว่า ท่าน ๆ บนหอคอย กับคหบดี(เลว ๆ) เขาหาช่องทางเอาประโยชน์จากช่องโหว่กฏหมายกัน ท่านชอบไหม

แล้วเมื่อมีช่องทาง ให้ท่านได้วิ่งเต้น อย่างถูกต้อง ท่านจะทำไหม

ถ้าท่านไม่ทำ ก็ตามใจท่าน แต่ อย่าเอาวิธีการที่ "ไม่ถูกต้อง" มานำเสนอเลย  จริงเท็จอย่างไร พี่ ๆ น้อง ๆ ในเว็บนี้ รู้อยู่แก่ใจทั้งนั้น

พี่ ๆ น้อง ๆ ในเว็บ ส่วนหนึ่ง อยู่ในวงการปืน ผ่านการขออนุญาตมาแล้วหลายครั้ง  เรื่องที่ท่านนำเสนอและแจกแจง ไม่ใช่เรื่องใหม่

หากแต่เป็นเรื่องที่ หลายท่าน เรียกว่าเกือบทุกท่าน กำลังต่อต้านกันอยู่

จะดีกว่าไหม ถ้าเราใช้สิทธิตามกฏหมาย ได้เต็มที่ โดยไม่ต้องจ่าย สินน้ำใจ(หน้าที่เขา ไม่น่าเรียกว่าน้ำใจ)  หรือท่านว่าไง

เคารพทุกท่านครับ
กันตภณ
เมื่อยังมีลมหายใจ ก็ต้องยังมีความหวัง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 12:55:18 PM »

....ระบบส่วยฝังรากหยั่งลึกในสังคมและจิตใจ........
 .......จะติดต่องานราชการ ทุกหนแห่ง จักต้องจ่ายเบี้ยใบ้รายทาง.......
     ........ทำยากเป็นง่าย ทำง่ายเป็นยาก ทำถูกเป็นผิด ทำผิดเป็นถูก........
               ......... อนาถแท้ สังคมไทย.............
นี่และครับสังคมไทย  ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นด้วยคนนะครับ  ทุกสังคมมีทั้งคนดีและคนไม่ดีนะครับเพียงแต่ว่าทำอย่างไรจะได้คนดีมาปกครองคนไม่ดี  ก่อนอื่นต้องเริ่มที่ตัวเราก่อนครับตัวเรามีหน้าที่อะไรก็ทำหน้าทีของเราให้ดีที่สุด  จะได้เป็นตัวอย่างให้ลูกหลาน  ถ้าไม่เริ่มตั้งแต่บัดนี้ประเทศเราก็คงติดอันดับหนึ่งในสิบของประเทศที่คอรัปชั่นที่สุดในโลกตลอดไป  แล้วเมื่อไหร่บ้านเมืองเราจะเจริญรุ่งเรืองสักที  เศร้า เศร้า เศร้า  ไทยฆ่าไทยแล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง ไหว้ ไหว้ ไหว้   
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 12:58:50 PM »

สมัยหนึ่ง ดำรง อารีกุล นักเขียนเล็ก ๆ จากปักษ์ใต้คนหนึ่ง  ร้องแรกแหกกระเฌอ ต่อต้านจักรยานยนต์สองจังหวะ

ถ้าจำไม่ผิด ตอนนั้น ดำรง ต่อสู้เพียงเดียวดาย

ปัจจุบันนี้ ทุกบริษัท ยกเลิกสายการผลิตรถสองจังหวะไปแล้ว    เยี่ยม
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 01:05:34 PM »

คุณ Pandanus ครับ... ผมก็ชอบอ่านนะครับ... หนังสือของดำรง อารีกุล... เรื่อง กอดลมไว้อย่าให้หงอย... อ่านจนบ้าบิ๊กไบค์ไปช่วงหนึ่ง...

....วงการปืนเรามีนักเขียนอยู๋หลายท่าน... น่าจะส่งไปลงหนังสืออื่นๆ นอกจาก อวป. ก็ดีนะครับ... ผู้อ่านจะได้ขยายวงกว้างมากขึ้นครับ...

ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้นครับ... ทุกคนทำได้... โดยเริ่มที่ตัวเอง... แต่หากว่า... มันหนักหนาเกินกำลัง... ผมเชื่อว่าสมาชิกท่านอื่นๆ คงยินดีให้คำปรึกษาครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2008, 01:37:27 PM โดย jungle » บันทึกการเข้า
zx9
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 02:22:28 PM »

หากเป็นประชาชนธรรมดาผมว่าคงต้องจ่ายมากกว่านี้หลายเท่า......ขนาดนายตำรวจยังโดนรีดไถ่    ที่นี่ประเทศไทยครับอะไรก็เกิดเกิดขึ้นได้   ผมเคยไปขอลูกกรด  ขนาด .22  เจอเจ้าหน้าที่ถาม  เคยจ่ายเท่าใหร่ราคานี้ตั้งแต่สมับใหนจะจ่ายหรือเปล่าจะเอาหรือไม่เอาถ้าไม่จ่ายก็ตามใจ  .......

ไม่ฆ่าน้อง  ไม่ฟ้องนาย  ไม่ขายเพื่อน
silstar
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 07:38:46 PM »

ลูกกรด  ลูกซอง  .38  และ 9 มม.  ห้าพันบาทคับ  ส่วน 357 กับ 11  ไม่ให้อนุญาติคับ

กฎหมายประเทศไหนครับ  ด้วยความเคารพ

สินน้ำใจเนี่ยนะครับ คุณไม่ต้องมาเรียกร้องทำงานให้ดี ทำงานให้ไว ประทับใจเดี๋ยวให้เอง  .45 กระบอกก่อนผมได้มาก่อนที่จะไปยื่นขอ 7 ปี กระบอกนั้นไม่ได้เรียกร้องอะไร แถมได้เร็วด้วยเขียนเสร็จเดินไปให้นายอำเภอเซ็นเลย  โอเคอย่างงี้เสร็จงานมีน้ำใจให้  แต่ไอ้ประเภทที่เป็นหน้าที่ที่คุณต้องทำแล้วมาเรียกร้อง  อย่างงี้จะไม่มีน้ำใจให้จะทำไม  ไม่ให้ผมก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร  อย่างมากก็ย้ายทะเบียนบ้านไปที่อื่น  แต่ถ้าเอกสารผมครบคุณสมบัติผมถูกต้องตามหลักเกณฑ์  ก็อยากให้ลองไม่ให้เหมือนกัน 
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์