เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:19:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำปืน HK ที่พึ่งได้มาใหม่หน่อยคับ  (อ่าน 3560 ครั้ง)
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 02:22:21 PM »

เยาะเย้ย เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไปยิงปืนที่สนามยิงปืน มาแต่มีปัญหา กระสุนขัดลำแล้วปลอกกระสุนติดลำกล้องบ่อยมาก แล้วมีปลอกกระเด็นไมไกล ใช้กระสุนซ้อมนะคับ ผมดูกระทู้ใน web แล้วเห็นว่าต้องค้างสไลททิ้งไว้ แล้วนวดน้ำมันหล่อลื่นที่โครงให้นิ่ม หรือ ผมเลยทำการค้างสไลทไว้ แล้วกำลังหาน้ำมันหล่อลื่นมาใส่ อยากขอคำแนะนำ จะใช้นำมันหล่อลื่นแบบใหน แล้วจะเอาจารบีอะไรใส่ที่โครงปืน เพื่อหล่อลื่น เห็นตอนที่ได้ปืนมา มีจารบีใสๆ ใส่ไว้ อยากทราบว่าจะใช้จารบีทั่วไปที่ใช้หล่อลื่นเครื่องจักรได้หรือไม่
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 02:34:20 PM »

ยิงลูกจริงแล้วเป็นหรือเปล่าครับ.....

ถ้าไม่เป็น...ยิงBreak-in ไปสัก100-200นัด....อาการจะหายไปเองครับ...ปืนใหม่ก็อย่างนี้แหละ...

อ้อ....CZ 75 ไม่เป็นนะ....อิๆ(เป็นปืนใหม่1ใน2กระบอกที่มี...เลยขอเอามาโม้ซะหน่อย)

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 02:38:14 PM »

ใช้จารบีเหลว ยี่ห้อ ซุปเปอร์ลูป ที่ขายอยู่ตามร้านจักรยาน ครับ แบบกระป๋อง หรือ หลอดก็ได้ครับ นอกนั้นตามที่คุณ Daimyo กล่าวครับ

ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 02:56:39 PM »

ไม่ทราบว่าตั้งแต่ได้ปืนใหม่มา ได้ล้างปืนบ้างหรือยัง  บางคนซื้อปืนใหม่มายังไม่ได้ล้างก็เอาไปยิง  ปืนบางกระบอกเก็บไว้นาน น้ำมันที่ทาปืนไว้เริ่มแห้งและเหนียว ก็อาจทำให้ปืนขัดลำได้ ลองใช้โซแน็กซ์ฉีดล้างปืนแล้วเช็ดให้หมาดๆ จะทาน้ำมันเครื่องที่ใช้กับรถยนต์ดูบ้างก็ได้ เผื่อจะลื่นขึ้น
su 57 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 03:11:57 PM »

รางสไลด์ก็ใช้น้ำมันเครื่องแบบสังเคราะห์ของรถยนต์ก็ได้ครับประหยัดกว่าของปืนโดยเฉพาะ วันก่อนจะไปซื้อที่ร้านปืนโดยเฉพาะปรากฎว่าสู้ราคาไม่ไหวครับหลอดเล็กกว่าปลายนิ้วก้อยดูแล้วทาได้ซัก 2-3 ทีคงหมดข้างหลอดเขียนว่า Oil for gun Syntetic ราคาหลอดละ 80 บาทเลยเปลี่ยนใจใช้น้ำมันเครื่อง Syntetic สำหรับรถยนต์ กระป๋อง 1 ลิตรทาไปเถาะครับ ( ของผม Smith-Wesson 5904 ยิงก็ไม่เคยขัดลำนะครับขอโม้หน่อยมีกระบอกเดียว)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 03:19:18 PM »

HK รุ่นอะไรครับ?

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 03:21:13 PM »

เกร็งแขนต้านรีคอยล์ด้วยนะครับ
อาจช่วยเรื่องขัดลำได้บ้าง  Smiley

สบายดี.........
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 04:02:47 PM »

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2008, 06:29:58 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 04:19:29 PM »

HK รุ่นอะไรครับ?

ผมเดาว่าน่าจะเป็นP2000....ดูจากโลโก้ที่จขกท.เอามาแปะไว้น่ะครับ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 05:38:53 PM »

แฮะๆๆ ไม่ได้เขียนรุ่นโทษที่คับ พี่มะขิ่น ถูกต้องคับ HK P2000 ได้ปืนมาตั้งแต่เดือนกุมภา แต่พึ่งได้เอาไปยิง เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้เอง ยิงไปแค่ประมาณ 150 นัด ทั้งลูกจริงลูกซ้อม (ยิงที่สนามร.ด. ซื้อลูกซ้อม 1 กล่อง แต่เอาลูกแอดมูฯ ยิงอีก 2 กล่อง) ที่ยิงแค่นี้เพราะเริ่มแสบตาควันปืนหรือไรไม่รู้ ทำให้แสบตาไปหมด ขนาดยองเองจริงๆ แค่สักเกือบ 100 นัด ที่เหลือมีเพื่อนที่ไปด้วยยิงทดสอบ แต่แปลกเค้าไปคาบปลอกเลย มีผมคาบปลอกอยู่คนเดียว (1 ในนั้นมีท่าน ZooCool แหมอิดฉาจัง ยิง 10 นัดเข้าดำทั้งหมด) ผมฝีมือไม่เอาใหนแล้วคงยังไม่คุ้นปืน มั้งเพราะเป็นกระบอกแรก ยิงไปขุดดินไป ไม่ก็ยิงนก 100 กว่านัด เลยเข้าดำไม่เกิน 10 มั้ง ยิงไปขัดลำไป จนจ่าที่ดูแล ทนไม่ไหวเอาไปหยอดน้ำมันเครื่องที่ใช้หล่อลื่นรถ ถึงยิงดีขึ้น

ตอนผมได้ปืนมาใหม่ๆ ก็ชโลมน้ำมัน CITO ที่แถมมา แต่ก่อนยิงดันเอาไปล้างเช็ดลำกล้องให้สะอาด แต่ดันลืมไม่ได้หยอดน้ำมันที่โครงปืน ผมกลับมาเลยเอาไปแช่ล้างเขม่าในน้ำมันก๊าด แล้วเลยกะว่าจะค้างสไลททิ้งไว้สัก 2 - 3 วัน ว่าสักเสาร์กลางเดือน ถ้าว่างจะเอาไปซ้อมยิงใหม่ แต่คราวนี้จะหล่อลื้นจารบี แบบที่เพื่อนๆแนะนำ แถวชิ้นส่วนที่เสียดสี แล้วลงน้ำมันเครื่องหล่อลื่น แบบท่าน suchon 57 ว่า

เออผมมีปัญหาอยากถามอีกอย่าง เห็นว่าถ้ามีน้ำมันหล่อลื่นค้าง ในลำกล้องปืน อาจจะทำให้มีปัญหาเวลายิงได้ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรกับปืนคับ อีกอยากผมมีปัญหากับการกิ๊บหรือจับปืน พอผมจับแน่น ปืนก็ยิงสูงกว่าเป้า เพราะพอช่วงลั่นไกปืนมันก็จะกระดก พอจับไม่แน่น ปืนก็ค้างคาบปลอก ช่วยแนะนำการจับปืนให้พอดีเหมาะสมหน่อยคับ ถ้ามีรูปหรือเป็น Video จะดีมากเลยคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2008, 06:10:12 PM โดย doud » บันทึกการเข้า
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 06:25:54 PM »

Cheesy สรุปที่ติด คือ กริ๊ปปืนไม่แน่น จบ... ถามเอง ตอบเอง เข้าใจได้เอง

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 07:15:53 PM »

ฮิๆ แล้วตกลงจับอย่างไงล่ะคับ ผมจับไม่แน่นแถมไม่ได้หล่อลื่นโครงปืนก่อนยิง แต่จับอย่างไรให้ถูกต้องคับช่วยแนะนำด้วยคับ

Cheesy สรุปที่ติด คือ กริ๊ปปืนไม่แน่น จบ... ถามเอง ตอบเอง เข้าใจได้เอง
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 08:16:41 PM »

ฮิๆ แล้วตกลงจับอย่างไงล่ะคับ ผมจับไม่แน่นแถมไม่ได้หล่อลื่นโครงปืนก่อนยิง แต่จับอย่างไรให้ถูกต้องคับช่วยแนะนำด้วยคับ

Smiley อ่านที่นี่เลยครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=41120.0

และก็ที่นี่
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=54752.0

Smiley ส่วนเรื่องน้ำมันในลำกล้อง อ่านที่นี่ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=49446.0

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 08:46:36 PM »

ok ครับ ขอบคุณมาก ผมเองพยายามหาอ่านในกระทู้ ซึ่งเป็นประโยชน์มากๆ ตอนนี้ก็จะพยายามอ่าน ดู รวมทั้งซ้อมยิงแห้ง ถ้ายิงคราวหน้าจะพยายาม เอาภาพมาให้ดูกันครับ ไงขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำจากเพื่อนๆ ทุกท่านครับ

Smiley อ่านที่นี่เลยครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=41120.0

และก็ที่นี่
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=54752.0

Smiley ส่วนเรื่องน้ำมันในลำกล้อง อ่านที่นี่ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=49446.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2008, 08:49:48 PM โดย doud » บันทึกการเข้า
Loongdom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

As long as We're together

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 08:48:00 PM »

เท่าที่ผมได้อ่านรายงานการทดสอบ hkp2000 จากนิตยสาร อวป.ต่างๆ ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับท่าน จขกท.ทั้งลูกจริงและลูกฃ้อม ลองทบทวนการกริ๊บปืนดูอีกทีชิครับ...ด้วยความเคารพ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์