เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 12:29:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีประสบการณ์เรื่องจริงผ่านด่านบ้างครับ  (อ่าน 3093 ครั้ง)
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 12:31:36 AM »

ใครมีประสบการณ์เจอด่าน เจอปืน บ้างครับ มาเล่าสู่กันฟังบ้าง

ประสบการณ์ผม ส่วนมากไม่มีปัญหาครับ อย่าเหน็บเอวก็แล้วกัน แบบค้นปุ๊บเจอปั๊บ โดนแน่ครับ
เจอด่านมาก็หลายครั้งหลายครา เคยโดนตรวจเจอเต็มๆก็แค่หนเดียว เวลาประมาณ 22.30 น. มากัน 4 คน ปืน 5 กระบอก  โดนตำรวจรุมรอบคันเลย ถามว่านั้นอะไร (เห็นอุปกรณ์ IPSC ) ตอบว่าอุปกรณ์กีฬาครับ แล้วถามต่อว่านี้อะไร (ซองนอกของเพื่อนผมที่ใส่กับชุดเข็มขัด) ผมตอบว่าซองปืนครับ แล้วมีปืนหรือป่าว ตอบว่ามีครับ มีกันทุกคนเลย ไหนดูซิ ได้ครับพี่ ให้ดูหมดทุกอย่าง เริ่มจากปืนของเพื่อนก่อนเลยครับ .357 ท้ายรถ ไม่มีเครื่องกระสุนบรรจุ มีแต่ลูกซ้อม 1 กระปุก อุปกรณ์ แล้วก็ตามด้วยปืนผม บรรจุเต็ม 15 นัด แม๊คสำรองอีก 15 นัด ไปไหนกันมา ไปซ้อมยิงปืนที่สนามยิงปืนครับ ค่าย....................... เลยนำปืนไปด้วย พร้อมกับแสดงบัตรนักกีฬายิงปืนให้ดู

ดูบัตรสักพักหนึ่งแล้วปรึกษากัน ไม่จับครับ ปืนกับ ป.4 ผมยังไม่ดูเลย ทั้งที่หยิบกระเป๋าที่ใส่ปืนมาให้ดูแล้วก็ตามครับ
เรื่องมีอยู่เท่านี้ละครับ ยอมรับว่าลุ้นและตื่นเต้นเหมือนกัน ถ้าเพื่อนๆพี่มี่ประสบการณ์ เล่ากันฟังบ้างเด้อ    Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2008, 12:43:09 AM โดย sunsun » บันทึกการเข้า

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 06:38:49 AM »

ไม่เคยโดนครับ แต่ถ้าโดนคิดว่าคงเสียตังค์
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 07:12:47 AM »

....เคยอยู่ครั้งครับ..ประมาณปี.48..แถวๆต่างอำเภอก็ไม่มีอะไรนี่ครับ.พูดจาดีๆ.อย่ากวน.อย่าเบ่ง.ผ่านครับ... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 07:30:55 AM »

เปิดกระจก.....สวัสดีท่านก่อน.....ยื่นใบขับขี่ให้ท่านดู

ท่านก็เดินมาชะโงกดูรอบๆรถ.....มีเด็ก,สตรีและคนชรา

ท่านก็คืนบัตร....แล้วโบกให้ไปได้

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นที่ด่านถนนมิตรภาพก่อนเข้าตัวเมืองหนองคายครับ

อีกด่านหนึ่งเส้นสวรรคโลก-เถิน......ท่านให้ลงมาเดินดูว่าเมาหรือไม่

ท่านก็เดินดูรอบรถ........เห็นมีสตรีและคนชรา........ท่านก็คืนใบขับขี่

แล้วก็โบกให้ไปได้ครับ

mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 07:58:16 AM »

เจอด่านบ่อยครับ แต่ไม่ค่อยเจอปืน Grin

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 08:29:21 AM »

....เคยอยู่ครั้งครับ..ประมาณปี.48..แถวๆต่างอำเภอก็ไม่มีอะไรนี่ครับ.พูดจาดีๆ.อย่ากวน.อย่าเบ่ง.ผ่านครับ... Cheesy

อ.กุดจับ หรือเปล่าครับ คิก คิก....ด่านประตูเข้าบ้านหรือเปล่า เศร้า....เฮียพงษ์... คิก คิก

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 08:34:58 AM »

เจอบ่อยครับครับ  แต่ก็ไม่มีปัญหาครับ  ส่วนใหญ่ผมจะนั่งรถไปกับคนมีสีครับ(ญาติกัน).....พี่ชายแฟนมั่ง  คู่เขยมั่ง  น้องแฟนมั่ง   เป็นทั้งตำรวจทั้งทหารครับเลยไม่มีปัญหา   และอีกอย่างที่สำคัญถึงผมจะมากับคนมีสีผมก็ไม่เคยแสดงว่าข้ากร่างครับ   จะรู้ในพี่ๆน้องๆเท่านั้นที่ผมนำปืนติดไปด้วย....ไม่แสดงตนให้เป็นจุดเด่น  ไม่แสดงตนให้เป็นที่สนใจ   ไม่แสดงตนว่าเรามีปืน   ถึงแม้นว่าเราจะมากับญาติเราที่เป็นทั้งตำรวจเป็นทั้งทหารครับ   จงพยายามอย่าสร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น...
rainbow warrior
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

THE BODYGUARD

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 06:15:20 PM »

เมื่อก่อนไม่มีปืนไม่ได้พกพาไปด้วย ติดนิสัยให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่ตลอด เจอด่านลดความเร็วปิดไฟหน้าเปิดกระจกรอ สบตาเจ้าหน้าที่ตอบคำถามอย่างดีทุกครั้ง  ตอนหลังหลายครั้งมีหลายครั้งที่มีปืนอยู่ในรถ เจอด่านก็ยังปฏิบัติตัวเหมือนเดิมลืมไปว่ามีปืนอยู่ ทำตัวเนียนๆโดยไม่ได้ตั้งใจ เจ้าหน้าที่ก็ปล่อยให้ผ่านโดยดีทุกครั้ง ผ่านไปแล้วก็นึกขึ้นได้ว่าถ้าโดนค้นก็คงเรื่องยาวเหมือนกัน Smiley
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 06:28:47 PM »

เคยสัก ๓-๔ ครั้ง. ๒ ครั้ง ในกทม. แถวสุขาภิบาล ๓ กับพระราม ๓ ดึก ดึก
จนท. จะถาม ประมาณ พี่ไปไหนมาครับ มีอาวุธปืน ติดมาด้วยหรือเปล่า.

ผมก็บอกไปตามจริงว่ามี ๙ พารา มาด้วย นายของคุณออกใบอนุญาตให้พาไว้ด้วย. 
จนท.ไม่เคยขอดู อาวุธปืน เลยสักครั้งครับ  Wink

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 08:41:18 PM »

ใครจะไปจังหวัดมุกดาหาร ระวังด่านตรวจตามอำเภอต่างของจังหวัดกาฬสินธุ์และจังหวัดร้อยเอ็ดด้วนนะครับ ตรวจคนลาวหลบหนีเข้าเมือง แต่เราก็ต้องระวังด้วยนะครับ
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 09:15:59 PM »

เจอหลายครั้งครับ แต่ที่เต็มๆ และประทับใจต้องครั้งแรกซิครับ  เล่าคร่าวๆแล้วกันเล่ายาวมันเยอะมาก ตอนนั้นเหน็บซองแบบเอี้ยมข้างตัวไม่ใส่เสื้อคลุมด้วยกำลังกลับบ้านตีห้าได้ (ออกเวรพอดี) พูดคุยกับเขาดีๆ ให้เหตุผลกัน หลักฐานครบก็เข้าใจกันได้ครับ ครั้งต่อๆไปนิ่งขึ้นเยอะครับ
โชคอนันต์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

จะรักชาติแม้ชีวิตเป็นผุยผง

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:31:18 PM »

เจอบ่อยครับ ให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่ครับ หยุดรถ ลดกระจกลงสวัสดีแล้วยิ้มสวย ๆ ถ้าเป็นตอนกลางคืนก็ปิดไฟหน้ารถ เปิดไฟในรถให้พี่ท่านเห็นว่าไม่มีของผิดกฏหมายนะครับ ถ้าพี่เขาถามก็ตอบด้วยนำเสียงนุ่มนวนกับรอยยิ้มเป็นเป็นมิตรครับ อย่าเสียงสั่น อย่าหลบสายตา อย่ากวนบาทา และแล้วก็ผ่านทุกครั้งครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ แต่เดินทางระหว่างจังหวัดภาคเหนือบ่อยมากครับทุกอาทิตย์เลย ทำอย่างนี้มาตลอดแล้วก็ผ่านครับ หรือว่าโชคดีบวกกับหน้าตาน่าเอ็นดูก็ไม่ทราบ ฮิ ฮิ.. คิก คิก คิก คิก.
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:47:21 PM »

ที่หนองสูงครับ ไปมุกฯคนเดียว ช่วงสงกรานต์เวลา 8 โมงเช้าเรียกเข้าด่าน รถทะเบียนกรุงเทพฯ วางใต้เบาะสองกระบอก  เข้ามาถามว่ามาจากไหน

จะไปไหน ของที่วางเบาะหลังเป็นอะไร  ก็ตอบว่าไปหาแม่ยายซื้อของไปให้แกขาย ดันลืมคาดเข็มขัดเพราะเพิ่งหยุดฉี่ ก็แจ้งไปว่าตั้งแต่ตี 5

จากเมืองพลยังไม่ได้หยุดพักรถเลยจอดลงฉี่ก่อนหน้านี้เลยลืมคาด  จนท.ก็ให้คาดเข็มขัด แล้วก็ให้ไปได้ ก็เฉยๆครับไม่สะทกสะท้าน

รถก็กระจกใสครับไม่ทึบ ไม่ชอบครับ ทั้งที่แต่งเลียนแบบรถแข่ง หน้าตาคงจะแก่เกินเด็กซิ่งมั๊งครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:57:32 PM »

ใครมีประสบการณ์เจอด่าน เจอปืน บ้างครับ มาเล่าสู่กันฟังบ้าง

ประสบการณ์ผม ส่วนมากไม่มีปัญหาครับ อย่าเหน็บเอวก็แล้วกัน แบบค้นปุ๊บเจอปั๊บ โดนแน่ครับ
เจอด่านมาก็หลายครั้งหลายครา เคยโดนตรวจเจอเต็มๆก็แค่หนเดียว เวลาประมาณ 22.30 น. มากัน 4 คน ปืน 5 กระบอก  โดนตำรวจรุมรอบคันเลย ถามว่านั้นอะไร (เห็นอุปกรณ์ IPSC ) ตอบว่าอุปกรณ์กีฬาครับ แล้วถามต่อว่านี้อะไร (ซองนอกของเพื่อนผมที่ใส่กับชุดเข็มขัด) ผมตอบว่าซองปืนครับ แล้วมีปืนหรือป่าว ตอบว่ามีครับ มีกันทุกคนเลย ไหนดูซิ ได้ครับพี่ ให้ดูหมดทุกอย่าง เริ่มจากปืนของเพื่อนก่อนเลยครับ .357 ท้ายรถ ไม่มีเครื่องกระสุนบรรจุ มีแต่ลูกซ้อม 1 กระปุก อุปกรณ์ แล้วก็ตามด้วยปืนผม บรรจุเต็ม 15 นัด แม๊คสำรองอีก 15 นัด ไปไหนกันมา ไปซ้อมยิงปืนที่สนามยิงปืนครับ ค่าย....................... เลยนำปืนไปด้วย พร้อมกับแสดงบัตรนักกีฬายิงปืนให้ดู

ดูบัตรสักพักหนึ่งแล้วปรึกษากัน ไม่จับครับ ปืนกับ ป.4 ผมยังไม่ดูเลย ทั้งที่หยิบกระเป๋าที่ใส่ปืนมาให้ดูแล้วก็ตามครับ
เรื่องมีอยู่เท่านี้ละครับ ยอมรับว่าลุ้นและตื่นเต้นเหมือนกัน ถ้าเพื่อนๆพี่มี่ประสบการณ์ เล่ากันฟังบ้างเด้อ    Grin Grin Grin

เป็นข้อบ่งชี้ให้เห็นว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ดี ปฏิบัติหน้าที่ด้วยความเป็นธรรม เข้าใจ คนคอปืน ยังมีอยู่ครับ
ขอยกย่องชมเชยครับ . ผมก็เคยเกือบ ๑๐ ครั้งที่เจอด่านตรวจ  แต่ก็ใช้ปิยวาจา+กริยาแสดงออก .และ ผ่านมาได้ด้วยดี พร้อมกับคำขอบคุณที่มอบให้แก่ จนท.ไปครับ .

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
Bird_2006
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 11:06:16 PM »

ผมเคยโดนที่ด่านกาฬสินธ์ มีปืนไป 10 กระบอก เจอเต็มๆเลย

มี -m4a1 -s system -m733 -mp 5 -ak
ตำรวจเอามาถือเล่นกันใหญ่เลย (ปืน BB)
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์