เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:27:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีประสบการณ์เรื่องจริงผ่านด่านบ้างครับ  (อ่าน 3082 ครั้ง)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 03:48:17 PM »

ผมผ่านด่านประจำไม่เคยเรียกตรวจสักที....
ทั้งด่านพระรามหก...บางนา...บูรพาวิถี  คิก คิก

คิก คิก  แหม....ก็พี่เล่นยื่นตังค์ให้เขานี่.... คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 12:27:23 PM »

ผมเคยใช้เป็น รถจักรยานยนต์ ขับข้ามจังหวัดในเวลากลางคืน ขับข้ามจังหวัด ไกลพอดู ใช้เวลาประมาณ ๑๐ - ๑๒ ชั่วโมง (ตอนนั้นยังไม่มีรถยนต์)

พบตำรวจแถว สระบุรี ตั้งด่านกำลังตรวจจับรถบรรทุกอยู่ พอเห็นผม ผมก็ให้ความร่วมมือโดยการ ขับชิดขอบทาง ชลอรถ ปิดไฟ หน้า จอด แล้วถอดก็

หมวกกันน๊อคออก มีตำรวจเดินเข้ามาหาผม ๒ นาย เป็นนายดาบ ๑ และ สิบตำรวจโท ๑ นายดาบถามว่า จะไปไหน ผมก็ตอบตามความเป็นจริงว่า

จะไปจังหวัด... พร้อมกับส่งสมุดเก็บบัตรต่าง ๆ ให้ดู ซึ่งในนั้นมีทั้งใบอนุญาต ขับขี่รถจักรยานยนต์ , รถยนต์ , บัตรข้าราชการ , บัตรต่าง ๆ จิปาถะ

ซึ่งแต่ละใบก็บอก ยี่ห้อ เจ้าของบัตรทั้งสิ้น (ขออนุญาตครับลืมบอกไป การแต่งกายของผมก็ เสื้อแจ็กเก็ตยีนส์ กางเกงยีนส์ รองเท้าหนังหุ้มข้อ ถุงมือ)

นายดาบท่านนั้น ก็ถามอีกว่าในกระเป๋าเป้มีอะไร ผมก็ตอบไปตามตรงว่า มีเสื้อผ้า แล้วก็มีดเดินป่า ๑ เล่ม อยู่ในกระเป๋าเป้ นายดาบท่านนั้นก็ยิ้ม 

แต่นายตำรวจสิบโทคนนั้น กลับพูดพอให้ได้ยินว่า  จับ แม่งเลย สงสัยพวกส่งยา แล้วในกระเป๋าก็คงจะมียาด้วย ประมาณนี้ ผมฉุนเหมือนกัน ก็เลยบอก

นายดาบท่านนั้นว่า  ให้ผมเปิดกระเป๋าแล้วเทของออกให้ดูหรือเปล่าครับ แต่ต้องให้ นายคนนั้นมาเก็บให้ผมด้วยนะ เพราะผมบริสุทธิ์ใจ

นายดาบท่านนั้น ก็ดีใจหายบอกว่า ไม่ต้องหรอกครับ เขากำลังเสียใจ เลยพูดไปอย่างนั้น (ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเสียใจ แล้วเกี่ยวอะไรกับตู..วะ)

แล้วนายดาบท่านนั้นก็คืนบัตรต่าง ๆ ให้ผม แล้วก็ปล่อยผมไป แถมยังกำชับอีกด้วยว่าให้ขับรถดี ๆ นะถ้าง่วงก็ หาที่นอนแถวจุดสกัดของทางหลวง

(ตอนนั้นเป็นเวลาประมาณ ๒๑.๐๐ - ๒๒.๐๐ น.) นี่เป็นประสบการณ์ที่ประสบพบเจอในด่านครับ มีทั้งแห้งเหี่ยวและชื้นใจในเวลาเดียวกัน

กับการปฏิบัติงานของผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ 

ด้วยความเคารพครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
suksakit
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:05:59 PM »

เปิดไฟหรี่เปิดกระจกเปิดไฟในรถพี่ท่านเรียกจอดเฉยเลยมาจากทองผาภูมิรถเพื่อนผม2คันไม่ได้ทำอะไรขับผ่านไปหน้าตาเฉยเมากันทั้งคันรถตอนนั้นยังไม่มีตรวจแอลกอฮอล์เพื่อนจอดรอผมเลยด่านไปไม่ถึง
50ม.ยื่นหัวเราะกันใหญ่ไอกระผมแหละงง Huh Grin ขำก๊าก ขำก๊าก
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์