เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:17:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การครอบครองเลื่อยยนต์ทำได้ไหมคับ ?  (อ่าน 22525 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 11:33:13 AM »

[b]-จนท.เทศบาลคนข้างบ้านผมเป็นช่างสารพัด เขามีลูกเลื่อย(ยนต์)อยู่ 1 ตัว เอาไว้รับจ้างเขาเลื่อยกิ่งไม้ ต้นไม้ ขนาดเล็กกว่าเลื่อยยนต์ปกติ(ที่ใช่โค่นป่า)ราวครึ่งหนึ่ง ถือมือเดียวยังได้เลย ราคา 8-9,000.- ประมาณนี้  ผมอยากได้มาก ฝากซื้อบ้างมันก็ปฏิเสธ  พอดีตอนนี้ไปพบร้านที่ขายของพวกนี้แต่เป็นเลื่อยมือ 2 อยากทราบว่าผมสามารถซื้อมาไว้ในครอบครองได้ไหมคับ ถ้าขนไปใช้งาน ตำรวจเจอเข้าจะถูกจับไหม ?
-ลูกเลื่อยที่ว่าผมจำยี่ห้อไม่ได้ made in Germany ใส่เบนซินผสม 2T ครั้งละ 1 ถ้วยแก้ว เวลาเลื่อยเสียงแผดสนั่นเหมือนกันแม้จะตัวเล็ก ..ขรอบครุณสำหรับทุกคำตอบคับ
[/b]
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 11:50:45 AM »

พระราชบัญญัติเลื่อยโซ่ยนต์ พ.ศ. ๒๕๔๕

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
{best}
ไม่เกี่ยวข้องกับคนชั่ว
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 12:30:57 PM »

ผมก็เคยอยากได้มาแต่งกิ่งไม้ใหญ่ที่บ้านเช่นกัน มิน่าหล่ะว่าทำไมถึงไม่มีขายทั่วๆไป

ถึงความรู้จะน้อยนิดแต่มีความจริงใจสูงนะครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 01:06:32 PM »

อ. นบพิตำ จับกันขนานใหญ่ 21 ลูก เมื่อ 2 เดือนก่อนครับ จับในโกดังร้านเลย

เป็นสเต็ลขนาด 70 ซีซีทั้งหมด ข้อหา ไม่มีทะเบียน....

ถ้าอยากครอบครองต้องหาเครื่องเก่าครับ ถึงจะได้แบบมีทะเบียนคุมมา ไม่งั้นเจอเครื่องเถื่อน...

เครื่องเก่า ก็ใช่ว่าจะมีทะเบียนไปทุกตัว  บางทะเบียน มีเครื่องตั้ง 6 - 7 ตัว (ครอบ  Grin )

มรดกของพ่อผม มีอยู่ตัว.. เป็นสเต็ล 70 หนักตายชัก เสียงก็ดังหูดับ

ถ้ายังไม่เคยใช้ แนะนำเครื่องแม็ก หรือเครื่องอีซอ  ลองมาหาดูแถวสระบัวดูครับ ร้านบังอะไรจำชื่อไม่ได้

ถามหาร้านซ่อมสเต็ลครับ มีอยู่ร้านเดียว

เครื่องเล็ก ๆ พวกนี้ อะหลั่ย ราคาพอกัน หรือแพงกว่าขนาดมาตรฐาน ใช้งานได้ประสิทธิภาพต่ำกว่ามาก

ข้อดีคือ ใช้ง่าย ตัดกิ่งไม้เล็ก ๆ ดีกว่าเครื่องใหญ่ เพราะพอไม้ขาด มันไม่ถลำ .... น้ำหนักเบา

ที่เคยเห็นมา อัตรากินน้ำมัน ไม่ต่างจากเครื่องใหญ่ แต่กินน้ำมันหล่อลื่นหนักกว่าอีก

ที่ลานสกาก็มีอยู่ร้านหนึ่ง แต่ผมไม่เคยไป ถ้าพี่สนใจ เดี๋ยวผมหาข้อมูลให้.. ส่วนที่นบพิตำ ตามข้างบนครับ.. Grin
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 01:13:20 PM »

อยากรู้เช่นกันค่ะ อยากได้เครื่องเล็กๆ ใบประมาณ 20นิ้ว ซักตัว น้ำลายหก
อย่างงี๊แปลว่าจะต้องไปขอใบอนุญาติเหรอคะ
หรือว่าห้ามขอใหม่...ให้ใช่แต่ของเก่าๆไป Undecided

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 01:17:45 PM »

คุณโอ จะเอาไปแสดงเรื่อง เดอะเลื่อย นอกจอ หรือครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 01:18:48 PM »

คุณโอ จะเอาไปแสดงเรื่อง เดอะเลื่อย นอกจอ หรือครับ?

เอาไปหั่นสเต็กค่ะ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 02:56:40 PM »

ตัวเล็ก ๆ เหมือนในภาพคับ แต่เซ็งเป็ดเล็กน้อยเมื่อได้ยินว่าต้องขออนุญาตก่อน
KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 03:24:49 PM »

กางเกงมันคับ เหรอครับคุณ ? ถ้าคับก็ซื้อกางเกงตัวใหม่ไซส์ใหญ่กว่าเดิมนะครับ จะได้ไม่คับ  เยาะเย้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2008, 03:28:30 PM โดย KTTA-50-L » บันทึกการเข้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 03:53:39 PM »

เหตุผลในการประกาศใช้พระราชบัญญัติฉบับนี้ คือ โดยที่ปัจจุบันการอนุรักษ์ทรัพยากรป่าไม้โดยเฉพาะการป้องกันและปราบปรามการลักลอบตัดไม้ทำลายป่าไม่อาจประสบผลสำเร็จได้ตามเป้าหมาย

สาเหตุหนึ่งเนื่องจากมีการใช้เลื่อยโซ่ยนต์ ซึ่งเป็นอุปกรณ์ในการตัดไม้และแปรรูปไม้ที่มีประสิทธิภาพสูงกันอย่างแพร่หลาย แม้ว่าจะได้มีมาตรการควบคุมการนำเข้ามาในราชอาณาจักรโดยกฎหมายอื่นอยู่แล้วก็ตามแต่ยังมีการลักลอบนำเลื่อยโซ่ยนต์เข้ามาในราชอาณาจักร เพื่อใช้ในการตัดไม้ทำลายป่าจำนวนมาก จึงสมควรให้มีกฎหมายว่าด้วยเลื่อยโซ่ยนต์เพื่อควบคุมการมีไว้ในครอบครอง และการนำเข้ามาในราชอาณาจักร ซึ่งจะเป็นการเพิ่มมาตรการในการป้องกันและปราบปรามการบุกรุกตัดไม้ทำลายป่าตามนโยบายของรัฐบาลและในขณะเดียวกันไม่เป็นอุปสรรคต่อการประกอบอาชีพที่ต้องใช้เลื่อยโซ่ยนต์โดยสุจริต จึงจำเป็นต้องตราพระราชบัญญัตินี้

สรุป เลื่อยโซ่ยนต์ทุกขนาด ตัวเล็กตัวใหญ่ของเก่าของใหม่ต้องขออนุญาตหมดถ้าจะให้ถูกต้อง  ฉะนั้นถ้าใครจะใช้โดยสุจริตต้องไปขออนุญาตก่อนซื้อ ยุ่งยากพอกับขอเมียและขออาวุธปืนครับ

จริงๆแล้ว พ.ร.บ. ฉบับนี้มีช่องโหว่เยอะในทางปฎิบัติ (นักกฎหมายอ่านแล้วจะทราบดี)จึงมีร้านค้าที่ขายกันอย่างเปิดเผยหลายร้าน เท่ากับว่าถ้าคุณจะเอาไปใช้จริงหาซื้อไม่ยาก เดินเข้าไปซื้อเฉยๆได้เลย พวกลักลอบนำเข้าก็เยอะโดนปนมากับอะไหล่เก่า ไอ้ที่ทะลักมาตามชายแดนของใหม่ๆขนาดใหญ่ๆทั้งนั้นอีกไม่รู้เท่าไร

พอดีเคยต้องทำงานที่เกี่ยวข้องกับ พ.ร.บ. ฉบับนี้เลยขอเล่าสภาพความเป็นจริงให้ฟังครับว่าเจ้าเลื่อยโซ่ขนาดเล็กเช่น 20 นิ้ว ไม่มีใครจับหรอกครับ ถ้าคุณเอาไว้ที่บ้านที่สวน แต่ถ้าติดรถไปนอกสถานที่ถ้าเจอไม่แน่อาจต้องคุยกันหน่อย แต่ก็ตามเจตนานะครับ ซึ่งเจ้าเลื่อยโซ่ขนาดเล็กนี้มันจะทำให้เดือดร้อนได้ต่อเมื่อคุณเอาไปใช้ในการกระทำผิดนั่นแหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2008, 04:17:54 PM โดย AI.MAKER » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 03:59:49 PM »

ขอบคุณค่ะ...เข้าใจแล้ว Cheesy

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 04:02:39 PM »

ข้างบ้านเพิ่งเลื่อยต้นมะขามทิ้ง...เครื่องเลื่อยใช้ไฟฟาเสียงเงียบดีครับ...ไม่แน่ใจมีใบคุมเครื่องไหมแบบนี้ครับ..
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 04:13:36 PM »

ข้างบ้านเพิ่งเลื่อยต้นมะขามทิ้ง...เครื่องเลื่อยใช้ไฟฟาเสียงเงียบดีครับ...ไม่แน่ใจมีใบคุมเครื่องไหมแบบนี้ครับ..

“เลื่อยโซ่ยนต์” หมายความว่า เครื่องมือสำหรับใช้ตัดไม้หรือแปรรูปไม้ที่มีฟันเลื่อยติดกับโซ่ซึ่งขับเคลื่อนด้วยกำลังเครื่องจักรกล และให้หมายความรวมถึงส่วนหนึ่งส่วนใดที่เป็นส่วนประกอบของเครื่องมือดังกล่าวด้วย ทั้งนี้ ตามที่รัฐมนตรีกำหนดในกฎกระทรวง

ถ้าเป็นแบบฟันเลื่อยแบบโซ่ ใช้ไฟฟ้าหรือเครื่องยนต์ก็ต้องถูกควบคุมตาม พ.ร.บ.นี้ครับผม แต่ถ้าไม่ใช่ลักษณะใบเลื่อยติดกับโซ่ ก็ไม่เข้าข่ายครับ Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2008, 05:32:09 PM โดย AI.MAKER » บันทึกการเข้า

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 04:22:23 PM »

เหมื่อนเลื่อยเครื่องครับแต่เสียบไฟฟ้า
{best}
ไม่เกี่ยวข้องกับคนชั่ว
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2008, 05:21:23 PM »

ไหว้

ถึงความรู้จะน้อยนิดแต่มีความจริงใจสูงนะครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์