เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:23:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่น้องครับ...มีใครยิงปืนถนัดทั้งสองข้างบ้างไหมครับ?  (อ่าน 5536 ครั้ง)
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 09:03:54 PM »

พอดีเห็นกระทู้ยิง 10/22แต่ถนัดซ้าย

แล้วตัวเอง ยิงปืนยาว เล็ง+เหนี่ยว มือขวา

ยิงปืนสั้น เล็ง+เหนียว มือซ้าย

แต่ยังไม่เคยลองให้จะจะว่า สลับมือยิงแต่ละประเภทแล้วความไม่แม่นจะเพิ่ม-ลดลงอย่างไร(จะบอกว่าความแม่น ก็มิได้ เพราะไม่ค่อยจะมี)

1. เลยสงสัยว่ามีใครเป็นสิงห์ปืนคู่ตัวจริง แบบในหนังบ้างไหมครับ (สำหรับพี่น้องในเวบ)

2. มีปืนรุ่นไหนบ้าง (ทั้งสั้น-ยาว) ที่มีทำมาให้คนถนัดซ้ายด้วย (หรือไม่ก็สั่งได้)

ขอบคุณครับ ไหว้

ลองดูตามลิงค์นี้นะครับ

http://www.charterfirearms.com/products/Charter_Southpaw_93820.html

Wink

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 09:05:17 PM »

เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลยค่ะ

ยิงปืนสั้นด้วย มือซ้าย---->มือจะนิ่งกว่า  คอนโทรลการค่อยๆเหนี่ยวไกได้  กลุ่มกระสุนที่ยิงน่าพอใจ
ยิงปืนสั้นด้วย มือขวา---->มือจะนิ่งได้สักครู่หนึ่ง  จากนั้นจะเริ่มสั่น กลุ่มกระสุนไม่น่าพอใจซักเท่าไร

ยิงปืนยาวด้วยมือซ้าย---->ไม่เป็นเลยค่ะ  เมื่อประทับปืนไว้นานๆ จะเริ่มปวดแขนขวา
ยิงปืนยาวด้วยมือขวา---->มั่นใจกว่า  สามารถประทับปืนไว้นานๆได้

จนป่านนี้เลยยังไม่แน่ใจในตัวเองเลยว่า  ตัวเองเป็นคนถนัดข้างไหนเพราะ ...

มือขวา---->เขียนหนังสือ(เพราะถูกบังคับและสอนมา) ตีแบดมินตัน  จับช้อนทานข้าว/ตะเกียบ  ยิงปืนสั้นครั้งแรก(เพราะครูสอน)
มือซ้าย---->จับกรรไกร   มีด   หรือ ของมีคมที่ต้องการใช้แรงมากๆ หรือ ความละเอียดอ่อน/ปราณีต 

เจ้าของกระทู้ล่ะคะ  ใช้มือทั้งสองข้างคล้ายๆ หรือ ทำนองนี้หรือเปล่าคะ  Huh  Huh  Huh

ผมก็คล้ายๆกับคุณผู้หญิงใช้ปืนนี่แหละครับ....ต่างกันแค่ไม่ว่ามือข้างไหนกลุ่มกระสุนก็บานเป็นกระด้งฟัดข้าวเลยครับ... อ๋อย
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 09:10:52 PM »

คนที่ยิงปืนได้ถนัดด้วยมือทั้งสองข้างคงหายากครับ....

สำหรับเราๆ มือข้างที่ไม่ถนัดก็ควรจะหัดยิงไว้บ้างก็ดีนะครับ เข้าสนามทีนึง 5 นัด 10 นัด ก็ยังดี เอาไว้ใช้ยามฉุกเฉินในกรณีที่มือข้างถนัดใช้งานไม่ได้ ก็คล้ายๆ กับที่เราต้องมีปืนสำรองนั่นแหละครับ...

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 09:38:56 PM »

ปืนยาวยิงขวาถนัดครับ ยิงซ้ายได้กลุ่มไม่สวยเท่าไหร่ แต่พอจะเป็นกลุ่มอยู่ครับ
ส่วนปืนสั้นได้ขวาครับ ซ้ายไม่เป็นสับปะรดเลยครับ ว่าจะหัดอยู่เหมือนกันครับ Grin

Chaokunn 30
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 10:30:24 PM »

ผมมีปัญหาตรงหลับตาข้างซ้ายข้างเดียวไม่ได้ครับ เวลายิงปืนสั้นใช้มือขวา เวลายิงปืนยาวหรือลูกซองต้องใช้มือซ้าย หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่า อยู่ อย่าง อยาก...
note_007
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 11:00:18 PM »

ผมถนัดขวาครับ ประสบอุบัติเหตุนิ้วก้อยขวาหัก มือขวาใช้การไม่ถนัดอยู่ขวบปี เลยต้องหัดยิงซ้าย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ตอนนี้ยิงได้ดีทั้งซ้ายและขวาครับ (แต่ก็ไม่แม่นทั้งสองข้างแหละครับ) Cheesy Cheesy Cheesy

ผมว่าฝึกเหนี่ยวมือซ้ายนั้นไม่ยากครับ แต่ยากตอนที่หัดเล็งตาซ้ายครับ อันนี้สาหัสเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ร้านหอมกลิ่นตองแยกอ่างศิลา-เมืองใหม่ ยินดีต้อนรับครับ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 11:17:54 PM »

ถนัดทั้งสองมือ คงเป็นเรื่องยากที่จะถนัดมาตั้งแต่เกิด  แต่ถ้าฝึกหัดก็สามารถทำได้ทุกคน
ลองฝึกดูครับ ไม่ใช่เรื่องยากอย่างที่คิด  Grin
ใช่ค่ะ และควรฝึกให้ชินกับการยิงข้างที่ไม่ถนัดด้วย เผื่อเหตุฉุกเฉินมือข้างที่ถนัดไม่สามารถจับปืนได้ Cheesy
ท่าทาง ท่านเสือใบ กับคุณ ozero จะเข้าข่ายเสือปืนคู่ตัวจริงแฮะ (คนจริงไม่อวด) ยิ้มีเลศนัย

แหะๆ...ยิงข้างที่ไม่ถนัดเองก็ไม่ได้เรื่องอ่ะค่ะ ทำปากเก่งสอนชาวบ้านไปงั้นอ่ะค่ะ...แหะๆ...อายจัง Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 02:23:15 AM »

2. มีปืนรุ่นไหนบ้าง (ทั้งสั้น-ยาว) ที่มีทำมาให้คนถนัดซ้ายด้วย (หรือไม่ก็สั่งได้)

เขาว่าปืนลูกโม่ซิงเกิ้ลแอ๊คชั่น เป็นปืนที่คนออกแบบถนัดมือซ้าย ดังนั้นคนที่ถนัดซ้ายจะใช้ง่ายที่สุด
ลองหามาใช้ดูครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 06:33:50 AM »

ผมฝึกยิงแห้งมือซ้ายเป็นประจำครับ........แต่ยิงจริงๆไม่ค่อยแม่นครับ......คงจะเกี่ยวกับท่ายืนด้วยครับ

มันไม่เป็นธรรมชาติครับ

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 06:35:25 AM »

ผมฝึกยิงแห้งมือซ้ายเป็นประจำครับ........แต่ยิงจริงๆไม่ค่อยแม่นครับ......คงจะเกี่ยวกับท่ายืนด้วยครับ

มันไม่เป็นธรรมชาติครับ
แล้วมันเป็นยังไงหละครับพี่ Audy4 Grin
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 06:39:23 AM »

ปกติผมจะยืนโดยขาขวาอยู่หน้านิดหน่อยครับ......เวลายิงมือซ้ายก็ลืม

ยืนท่านี้ตลอดครับ......มันคงจะทำให้ไม่แม่นครับน้าพนธ์ฯ

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:12:09 AM »

ผมถนัดมือขวาครับแต่ก็งั้นๆ แต่ก็ฝึกยิงข้างที่ไม่ถนัดเหมือนกัน
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 10:43:51 AM »

เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้เลยค่ะ

ยิงปืนสั้นด้วย มือซ้าย---->มือจะนิ่งกว่า  คอนโทรลการค่อยๆเหนี่ยวไกได้  กลุ่มกระสุนที่ยิงน่าพอใจ
ยิงปืนสั้นด้วย มือขวา---->มือจะนิ่งได้สักครู่หนึ่ง  จากนั้นจะเริ่มสั่น กลุ่มกระสุนไม่น่าพอใจซักเท่าไร

ยิงปืนยาวด้วยมือซ้าย---->ไม่เป็นเลยค่ะ  เมื่อประทับปืนไว้นานๆ จะเริ่มปวดแขนขวา
ยิงปืนยาวด้วยมือขวา---->มั่นใจกว่า  สามารถประทับปืนไว้นานๆได้

จนป่านนี้เลยยังไม่แน่ใจในตัวเองเลยว่า  ตัวเองเป็นคนถนัดข้างไหนเพราะ ...

มือขวา---->เขียนหนังสือ(เพราะถูกบังคับและสอนมา) ตีแบดมินตัน  จับช้อนทานข้าว/ตะเกียบ  ยิงปืนสั้นครั้งแรก(เพราะครูสอน)
มือซ้าย---->จับกรรไกร   มีด   หรือ ของมีคมที่ต้องการใช้แรงมากๆ หรือ ความละเอียดอ่อน/ปราณีต 

เจ้าของกระทู้ล่ะคะ  ใช้มือทั้งสองข้างคล้ายๆ หรือ ทำนองนี้หรือเปล่าคะ  Huh  Huh  Huh

ตามนั้นเลยครับ

มือขวา งานไฮโซ

มือซ้าย งานกรรมกร

เหมือนกันขนาดนี้ สงสัยจะไม่แคล้วเนื้อคู่กัน จูบบบบ   เยาะเย้ย   น้ำลายหก
v
v
v
 โดนชก โดนชก โดนชก  โดนชก  โดนชก  โดนชก

เขาว่าปืนลูกโม่ซิงเกิ้ลแอ๊คชั่น เป็นปืนที่คนออกแบบถนัดมือซ้าย ดังนั้นคนที่ถนัดซ้ายจะใช้ง่ายที่สุด
ถ้าเป็นแบบนั้น ลูกโม่ ทั่วไปก็คงพอใช้ได้กระมังครับ...อย่างน้อย ก็ไม่มีปลอกกระสุน สลัดปลอกมารบกวนสายตาตอนยิง เหมือนกึ่งออโตทั่วๆไป

ปล.ตอบกันมาหลายคน เพิ่งจะมีท่าน เสือใบ ตอบคำถามข้อสองนี่แหละครับ ไหว้  ว่าแต่ เซมิออโตไม่มีทำมาให้คนถนัดซ้ายมั่งเหรอครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน
RMT_NO.1911A1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 01:50:56 PM »

ผมเองถนัดและใช้การได้ดีเท่ากันทั้งสองข้างครับ Grin(เกิดจากการฝึกฝนครับ) เยี่ยมส่วนเรื่องความแม่นยำแย่เท่ากันทั้งสองข้างครับ ขำก๊าก ขำก๊าก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 02:09:22 PM »

ถ้าเป็นแบบนั้น ลูกโม่ ทั่วไปก็คงพอใช้ได้กระมังครับ...อย่างน้อย ก็ไม่มีปลอกกระสุน สลัดปลอกมารบกวนสายตาตอนยิง เหมือนกึ่งออโตทั่วๆไป

ปล.ตอบกันมาหลายคน เพิ่งจะมีท่าน เสือใบ ตอบคำถามข้อสองนี่แหละครับ ไหว้  ว่าแต่ เซมิออโตไม่มีทำมาให้คนถนัดซ้ายมั่งเหรอครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน
[/quote]
เป็นเรื่องง่ายที่เราจะปรับตัวเองเข้ากับปืนครับ
 Grin
ลูกโม่ทั่วไปจะเปิดโม่ออกทางด้านซ้ายมือ

ลูกโม่ซิงเกิ้ลเปิดโม่ด้านขวามือ ลองดูครับว่าแบบไหนถนัดสำหรับคนมือซ้าย

ลองดูครับว่าแบบไหนถนัดสำหรับคนมือซ้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2008, 02:11:14 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์