เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:18:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับการฝึกหน่อยครับ ระหว่าง ยิงเป้าคน 15-20ม. กับ X ที่15ม.  (อ่าน 2057 ครั้ง)
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 07:15:33 PM »

จุดประสงค์ของผม ไม่ได้ไปยิงแข่งอะไรครับ แค่อยากฝึกไว้ป้องกันตัว

ผมควรจะไปฝึกยิงเร็ว เป้าคน รึปล่าวครับ หรือยิงX ต่อไป (คือ ในใจคิดว่า ยิงคนโดนก็เอาแล้ว)

พี่ๆ น้าท่านใดมีแนวทางในการยิงช่วยแนะนำด้วยครับ เมื่อก่อนไม่เคยคิดเรื่องนี้เลยเช็ดปืนไปวันๆ แต่ตอนนี้อยากจริงจังกับเรื่องนี้เลยสงสัยครับ

ขอบคุณมากครับ  ไหว้  ไหว้  ไหว้

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 07:54:32 PM »

หลงรัก
ครับ
ฝีกยิงป้องกันตัว เอาที่ 10 เมตรครับ
ควรยิงแบบเร่ง ไม่ปั้นครับ
หาเป้าสัก 3 เป้า ระยะต่างระดับ

หลงรัก

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 07:57:50 PM »

ฝึกยิงเร็ว แล้วเข้าเป้าได้ดั่งใจหรือเปล่าครับ
ถ้าลดเวลาลง พอมีเวลาเล็ง ให้อยู่ในบริเวณที่เราพอใจ
ในทุก ๆ นัด  ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ถ้าเราคุมให้กระสุนทุกนัด อยู่ในที่ ที่เราพอใจแล้ว
จะเริ่มเร่งความเร็วในการยิงต่อเป้าหมาย แล้วยังอยู่ใน
ที่ที่เราพอใจ ก็สบายใจได้

เป้าวงกลม เราพอใจ ที่จะให้มันอยู่ที่ตำแหน่งไหน
ก็ตัดวงกลมนั้นออก  แล้วเริ่มยิงครับ
ถ้าบริเวณที่เราไม่ได้ตัด ไม่มีรอยกระสุนปรากฎอยู่
ก็ถือว่า เราได้ยิงเข้าเป้าหมายที่ต้องการแล้ว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
pol2373
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2008, 08:05:16 PM »

เสาร์นี้จะไปซ้อมยิงเร็วดูครับ ว่าจะเป็นอย่างไร

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 05:19:52 PM »

ขอบคุณพี่ๆมากครับ กลับบ้านจะไปหวดซัก2กล่อง เอาให้หายอยาก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 05:44:51 PM »

ฝึกยิงเร็วผมฝึกที่ 3-7 เมตรครับ  ยิงครั้งละสามนัด ต้องไม่เกินสองวินาทีและต้องเข้าเป้า  หรือห้านัดหมดโม่ภายในสามวินาที  แปดนัดในห้าวินาที  ฝึกให้เข้าเป้า ชักให้เร็ว  แต่ส่วนมากผมจะฝึกแบบขนะที่ปืนอยู่ในมือแล้ว เพราะสถานการณ์จริงหากจะมีการยิงปะทะกันปืนต้องอยู่ในมือแล้วครับ   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2008, 05:54:56 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 06:01:27 PM »

จุดประสงค์ของผม ไม่ได้ไปยิงแข่งอะไรครับ แค่อยากฝึกไว้ป้องกันตัว

ผมควรจะไปฝึกยิงเร็ว เป้าคน รึปล่าวครับ หรือยิงX ต่อไป (คือ ในใจคิดว่า ยิงคนโดนก็เอาแล้ว)

พี่ๆ น้าท่านใดมีแนวทางในการยิงช่วยแนะนำด้วยครับ เมื่อก่อนไม่เคยคิดเรื่องนี้เลยเช็ดปืนไปวันๆ แต่ตอนนี้อยากจริงจังกับเรื่องนี้เลยสงสัยครับ

ขอบคุณมากครับ  ไหว้  ไหว้  ไหว้

ผมถูกแนะนำให้ฝึกยิงระยะ10-15ม."ตามปกติ"สำหรับทั้ง2จุดประสงค์ ฝึกลั่นไกให้ราบลื่นตามปกติ ฝึกเล็งให้เห็นศูนย์เห็นเป้าตามปกติ......ที่ต่างมีเพียงเวลาหัดเล็งปั้นX ให้มองศูนย์ชัด เป้าพร่า(กว่า) , ตอนฝึกยิงเร็ว จะเห็นเป้าชัด ศูนย์พร่า(กว่า)

ที่ต่างจริงๆคือ วิธีกริปปืน....การกริปปืนแบบนักกีฬาIPSCที่ได้รับคำชี้แนะจากพี่ๆในเวบนี้+พี่ๆที่สนาม จะช่วยได้มากเวลาต้องการยิงให้เร็วขึ้น

แต่ถ้าเอามาใช้กับการยิงประณีตจัดๆ มันจะเกร็งแน่นไปนิด ยิงเยอะๆแล้วเหนื่อย ผมเลยแยกกัน เวลาเล็งปั้นXผมจะคลายกว่ากริปเพื่อยิงเร็วอยู่มาก.....เว้นเวลายิง100ม. อันนั้นละกริปแน่นกึ้กเลย   Grin Grin Grin

นอกจากวิธีกริปปืนที่ไม่เหมือน+ความติงต๊องของผมเองที่ผิดปกติ อื่นๆให้ฝึกตามปกติ แล้วความเร็วจะมาเอง Grin

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 06:11:18 PM »

ระยะนี้ผมยิงเป้าคนระยะ ๑๕ เมตร ครับ ไม่สนกลุ่ม ไม่สนเอกซ์ครับ Cheesy

ไม่มีหลักการใดๆ ช่วงแรกใส่ทีละสองนัด ตั้งบนโต๊ะแล้วยก เล็งแล้วสับไกทันที พอชินมือแล้ว
ทีนี้เปลี่ยนเป้าใหม่ ใส่กระสุนในแม็กกาซีนครั้งละ ๕ นัด
ถือข้างตัว พร้อมนับในใจก็ยกปืนพร้อมขึ้นลำ แล้วเล็งจี้ไปที่เป้าแล้วสับไกยิงนัดละ ประมาณ ๑  วินาทีนิดๆครับ

ตามรูปครั้งแรกลองเล็งยิงหัวครับ  Cheesy ส่วนครั้งที่สองยิงลำตัวครับ  Cheesy
หมายเหตุ รูปนี้ผมฝึกแบบนี้ครับ แต่ฝึกมาก่อนหน้านี้ไปหลายกล่องแล้วครับกว่าจะได้แบบนี้   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ถ้าเป็นเมื่อก่อน กระสุนไม่รู้ไปทางไหนครับ  ขำก๊าก

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 06:20:04 PM »

ระยะนี้ผมยิงเป้าคนระยะ ๑๕ เมตร ครับ ไม่สนกลุ่ม ไม่สนเอกซ์ครับ Cheesy

ไม่มีหลักการใดๆ ช่วงแรกใส่ทีละสองนัด ตั้งบนโต๊ะแล้วยก เล็งแล้วสับไกทันที พอชินมือแล้ว
ทีนี้เปลี่ยนเป้าใหม่ ใส่กระสุนในแม็กกาซีนครั้งละ ๕ นัด
ถือข้างตัว พร้อมนับในใจก็ยกปืนพร้อมขึ้นลำ แล้วเล็งจี้ไปที่เป้าแล้วสับไกยิงนัดละ ประมาณ ๑  วินาทีนิดๆครับ

ตามรูปครั้งแรกลองเล็งยิงหัวครับ  Cheesy ส่วนครั้งที่สองยิงลำตัวครับ  Cheesy
หมายเหตุ รูปนี้ผมฝึกแบบนี้ครับ แต่ฝึกมาก่อนหน้านี้ไปหลายกล่องแล้วครับกว่าจะได้แบบนี้   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ถ้าเป็นเมื่อก่อน กระสุนไม่รู้ไปทางไหนครับ  ขำก๊าก

ถ้าซ้อมที่สนามในค่ายฯ ลองไปหาอาบุญสวัสดิ์,ครูต๋อย หรือพี่ๆก๊วนIPSCให้ช่วยแนะนำดูสิครับ....รับรองไม่มีเก๊ก สอนไม่มีกั๊ก

ส่วนใหญ่ชอบนั่งเล่นกันแถวโต๊ะหินอ่อนข้างๆซุ้มล้างปืน ผมเคยเดินเข้าไปขอคำแนะนำหลายครั้ง แต่ละครั้งจะมีพี่ๆมายืนจับมือสอนอยู่เป็นชั่วโมงๆเลย  เยี่ยม
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 06:22:38 PM »

ครับผม  Wink ขอบคุณที่แนะนำครับ
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 06:31:57 PM »

ผมว่า ฝึกควบคู่กันไปครับ

ปั้นก่อน

แล้ว

ค่อยยิงเร็ว

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 06:47:25 PM »

ช้าๆก่อนแล้วค่อยๆยิงเร็ว ครับ
w_bantit
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 07:23:56 PM »

ถ้าเป็นการฝึกเพื่อป้องกันตัว  ควรฝึกทั้งสองระบบครับ ยิงเร็วก็จำเป็น ยิงช้าก็จำเป็น เพราะในการต่อสู้ การยิงแม่นๆ เน้นๆ ก็สามารถยิงกดดัน เพื่อซื้อเวลาได้ครับ รอเจ้าหน้าที่บ้านเมืองมาช่วยครับ
ลดเป้าหมาย(ตัวเรา) ย้ายที่ยิง มีสิ่งกำบัง ครูผมสอนไว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 07:54:48 PM »

Cheesy... เย้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2008, 09:47:03 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2008, 08:12:09 PM »

ต้องยึดพื้นก่อนด้วยครับ พี่ นายสมชาย(ฮา)
จะได้มีสารหลั่ง  ไม่ใช่ คัดหลั่ง นะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1] 2
  พิมพ์