เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:25:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การรับมรดกอาวุธปืน  (อ่าน 6607 ครั้ง)
s&pmr.
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 11:06:00 AM »

ขอความกระจ่างจากท่านผู้รู้
             เจ้าของปืนเดิมเสียชีวิต ยังแต่ภรรยาซึ่งยังไม่ได้โอนรับมรดกตามวิธีการแต่ต้องการโอนผ่านให้บุตรบรรลุนิติภาวะแล้วซึ่งยังไม่มีเอกสารเกี่ยวกับอาวุธปืนไดๆทั้งสิ้น
ขอเรียนถามขั้นตอนดำเนินการตามระเบียบด้วย
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2008, 11:20:43 PM »

พอคร่าวๆนะครับ ที่ผมเข้าใจไม่รู้ถูกหรือเปล่า
1.แจ้งความก่อนว่าทะเบียนปืนหาย
2.ไปที่ท้องที่ที่ปืนอยู่(ตามป.4เดิม) ขอคัดลอกป.4ใหม่
3.เอาป.4พร้อมใบมรณะบัตร แจ้งขอเป็นผู้รับมรดก (ให้ทายาทคนอื่นเซ็นว่าเห็นด้วย)
4.รอคำสั่งศาล
5.ลูกขอป.3ไปตัดโอนได้

ประมาณนี้กระมังครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
s&pmr.
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:28:38 AM »

ขอบคุณmat031สำหรับความเห็น  ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับความเห็นตั้งแต่ข้อ3ไปซึ่งน่าจะเป็นแนวทางที่มีประโยชน์มาก สำหรับข้อ1และ2 เนื่องจากใบป4ยังมีอยู่ก็น่าจะ
ข้ามขั้นตอนนี้ได้  อย่างไรก็ตามผมใคร่รอดูความเห็นอื่นซึ่งอาจมีเหตุผลเท็จจริงต่างออกไป ขอบคุณอีกครั้ง
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 08:35:35 AM »

ถ่ายสำเนา ป.๔ เดิมแล้วไปที่อำเภอ... บอกเจ้าหน้าที่ว่า... จะมาขอรับโอนอาวุธปืนมรดก... แล้วเจ้าหน้ที่เขาจะแนะนำเองครับ... ว่าจะต้องทำอย่างไร...

...แต่หากโดนเรียกเก็บค่าบำรุงอำเภอ... ก็มาปรึกษาในนี้อีกทีครับ...
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:31:41 AM »

http://203.113.86.134:8085/ebook/index.jsp?booktype=5
MRI&CT
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:59:51 PM »

ขอเล่าประสบการของผมแล้วกันนะครับ

1. ให้ภรรยาของผู้เสียชีวิตหรือ(ใครก็ได้ที่ญาติจะให้เป็นผู้จัดการมรดก กี่คนก็ว่าไป) ไปแจ้งต่อศาลขอเป็นผู้จัดการมรดกครับ (ควรปรึกษาทนาย)
              - มีทรัพย์สินอะไรบ้าง ถ้าเป็นทนายที่เชี่ยวชาญก็จะแนะนำว่าให้ใช้โฉนดที่ 1 แปลงเท่านั้น (ถึงจะมีหลายแปลง)
              - แต่อาวุธปืนต้องลงทุกกระบอกมีอะไรบ้างก็ว่าไป ถ่ายสำเนาให้ทนายทุกใบครับ
              - หลักฐานอื่นก็เดี๋ยวทนายจะบอกเองนะครับ
          2.  หลังจากนั้นก็เป็นไปตามกระบวนการศาล มีการติดประกาศในที่สาธารณะ
          3.  ถึงเวลา ศาลเบิกความใช้เวลาไม่นานก็จะได้ใบคำสั่งศาลให้บุคคลเป็นผู้จัดการมรดก (ซึ่งจำเป็นมากสำหรับการจัดการมรดกของผู้เสียชีวิต)
          4.  นำเอกสารตาม พรบ.อาวุธปีนไปขออนุญาติ ปค. 14, ป1, ป3, ป4 ตามลำดับ (รวมถึง ใบมรณะบัตร ใบผู้จัดการมรดก ฯลฯ)
          5.  คุยกับนายทะเบียนท่านอย่างสุภาพนะครับ และถามขั้นตอนต่างๆจากท่านได้
          6.  การโอนมรดกไม่ยากนะครับ ถ้าท่านมีคุณสมบัติตามมาตรา 13 พรบ. อาวุธปืน

ปล.ท่านไม่ควรสนับสนุนการเรียกเก็บเงินเกินจากเจ้าหน้าที่นะครับ นั่นคือสิทธิของเราโดยแท้ เจ้าของปืนมีปืนอะไรบ้าง ถ้าหลักฐานถูกต้องท่านมีสิทธิ
      ก็สามารถรรับโอนได้ทั้งหมดทุกขนาดครับ ไม่ต้องกังวล

จงมีรักเหมือนกับไม่เคยมีรัก จงร้องเพลงเหมือนกับไม่มีใครคอยฟังอยู่
จงทำงานเหมือนไม่มีเงินติดตัวสักแดงเดียว จงใช้ชีวิตเหมือนวันนี้เป็นวันสุดท้ายของชีวิต
s&pmr.
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:26:57 AM »

ยอดเยี่ยม คุณARMSCOR และทุกคำตอบจากท่านผู้รู้ทุกท่าน โดยเฉพาะหลักการจาก"คู่มืออาวุธปืน ในebook"
หน้า: [1]
  พิมพ์