เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:27:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคืนโดนค้น (เกือบเจอ)  (อ่าน 8032 ครั้ง)
-tui-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:49:51 AM »

เอาซ้อนไว้ที่ไหนครับ ค้นละเอียดขนาดนั้นแล้วยังหาไม่เจอ... (PM มาบอกก็ได้นะครับ)
แสดงว่าตอนเด็ก เจ้าของกระทู้เล่นซ่อนหาบ่อย แน่ๆ เลย....

ช่วยบอกหน่อยครับจะเอาไว้ใช้บ้าง ขอบคุณครับ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:52:02 AM »

Grin   งานยุ่ง ๆครับวันจันทร์  

ตำรวจ สองคนแล้ว ที่คุยเรื่องปืนกัน

พอไปถึง ยังไม่ได้ขันไปบนโรงพักครับ ไปที่ห้อง ปฏิบัติการ สายตรวจ เพื่อทำการเขียนบันทึกการจับกุม
เอาของมากองบนโต้ะ  ถ่ายรูป
อวป.กึ่งอัตโนมัติ ขนาด 9 มม. เลขปืน xxx   ใบอนุญาตเลขที่  xxx  พร้อม ซองกระสุน จำนวน  4 อัน
อวป.กึ่งอัตโนมัติ ขนาด 11 มม. เลขปืน xxx   ใบอนุญาตเลขที่  xxx  พร้อม ซองกระสุน จำนวน  2 อัน
เครื่องกระสุน ปืน 9 มม. 40 นัด  เครื่องกระสุน ปืน 11 มม. 50 นัด   อย่างหลังนี่ อยู่ในกล่องครับลูกซ้อม
รตอ. นายด่าน  ถาม  แม็กนี่ของอะไร  (.45 ) ของวิลสันครับพี่   อันเท่าไหร่  ตอนนี้น่าจะ 2000กว่าแล้วครับ
แล้วคุณใช้ลูกอะไร  .45 ส่วนใหญ่ ยิงแต่ลูกซ้อมครับ  9 มม. ก็ลูกซ้อมครับ อยู่บ้านติดปืนใช้ วิน
ตอนนี้แพงไหม ลูกวิน แพงครับพี่  9 มม. หลังวัง กล่องละ 1700 11 มม.ไม่ได้ซื้อนานแล้วครับ
แล้วไปยิงที่ไหนบ้าง   ผมไปทั่วครับแล้วแต่จะนัดเพื่อนได้  บางบัวทอง รด  สยป.ตร  ศรภ  
อืม.   เดี๋ยวคุณคุยกับ จ่าเค้านะ  เดินหายไป   จ่า ก็ก้มหน้าก้มตา เขียนบันทึก จนเสร็จ มาถึงข้อกล่าวหา
อยู่กัน สองสามคน  ไม่รู้จะเขียนว่าไง  ผมเลยแทรกไป ว่า  นำพาอาวุธปืน ไปในทางสาธารณะโดยไม่มีเหตุอันควรและจำเป็นเร่งด่วน    
อ้าวรู้ กฎหมายนี่   พอทราบครับ อืม คุณอ่านนี่แล้วเซ็นต์ตรงนี้นะ       ครับ อ่านโดยละเอียด แล้วก็เซ็นต์ครับ
เชิญบนโรงพักด้วยครับ  ครับเดินตามไป  
บันทึก การจับกุม ว่าบนโต๊ะ  ปืนและเครื่องกระสุนวางบนโต๊ะ ร้อยเวร
ดาบ อีกนาย นึงน่าจะเข้าเวรอยุ่ เดินมาคุย   โดนคดีไรน้อง  พาปืนครับ  เหรอ โดนที่ไหนล่ะ  ด่านเมืองครับ
อ่อ....นี่ของน้องเหรอ...ครับดาบ  หยิบ ม้า 70 มาดู เออปืนสวยนี่ เหมือนของผมเลย ผมมองไม่เหมือนครับ
อ้าว ทำไมไม่เหมือน   ของดาบม้าใหญ่ ครับของผมม้าเล็กครับ   เฮ้ย.....มีม้าเล็กม้าใหญ่ด้วยเหรอน้อง
ครับ     แล้วมันต่างกันอย่างไง  

ไปทำงานก่อนครับเดี๋ยวมาเล่าต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2008, 05:52:49 PM โดย กระต่ายหมายจันทร์ » บันทึกการเข้า

egn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:54:59 AM »

รออ่านตอนต่อไป
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:58:10 AM »

ระหว่างรอท่าน กระต่ายหมายจันทร์ มาเล่าเหตุกาณ์ต่อ  ......
       ผมขออนุญาตเล่าเรื่องที่ตนเองเจอเมื่อวันที่ 11 เม.ย. ครับ    ผมไปส่งลูกที่ ช.ม.  ขากลับผ่านด่านตรวจที่อำเภอสบปราบ จังหวัดลำปาง ....ผมลืมคาดเข็มขัด
-  ตำรวจถาม ....  ทำไมไม่คาดเข็มขัดไม่กลัวถูกปรับใช้ไหม
- ผม .... ขอโทษ ครับ ลืม ไปฉี่ที่ปั้มแล้วลืม ครับ
- ตำรวจ ...มองหน้า แล้วพูดว่าเข้าซ้ายข้างทางก่อน ขอตรวจหน่อย..พร้อมชี้นิ้วจุดที่ให้ไปจอด
- ผม ...  ก็ขับเข้าข้างทาง  คิดในใจว่าไม่รอดแน่แล้วตู  ผ่านขึ้นล่องตั้งหลายหนไม่ขอค้น วันนี้ โดนชก ปืนก็อยู่ในที่เก็บของหน้ารถแต่ใส่กุญแจไว้
- ตำรวจ...เดินมา 4 คน พร้อมถือเครื่องเล็กๆที่มีเสาอากาศยาวประมาณ 80 ซม. มาด้วย (คิดว่าเป็นเครื่องจับยา มากกว่า)
 - ผม .. พูดก่อนเลย ไปส่งลูกที่ มช. มา มหาลัยฯ เปิดแล้ว พร้อมส่งใบขับขี่ให้ดู ตำรวจ.. มองดูใบขับขี่ แล้ว มองดูหน้าผม  2 ครั้ง แล้วส่งคืน ส่วนจนท. อีกคนเปิดประตูรถด้ายซ้ายแต่ยังไม่ทันค้นในรถ  ...ผมรีบกล่าวขอบคุณ แล้วค่อย ๆออกรถ  Grin  Grin
           โชคดี  ไหว้ รอดมาได้.....แต่ขับมาได้ไม่กี่ กม. ถึงด่านแม่พริก(ตาก) รถ 3 คันข้างหน้า ถูกสั่งเข้าข้างทางหมด....ผมไม่รอดแน่ แต่กลับไม่ค้นรถผม (เข้าใจว่า จนท. มีกำลังน้อยเลยปล่อย)  ตอนนี้คิดแล้วยัง  ตกใจ ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2008, 10:08:23 AM โดย sopon7 » บันทึกการเข้า
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:32:39 AM »

รอน้าต่าย.... Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
BBKS
คนอีสานใจดี...อิอิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:09:48 AM »

รอด้วยคนครับ...... Grin Grin

สมาธิที่เกิดขึ้นตามธรรมชาตินั้น   มันมักจะพอเหมาะพอสมแก่กำลังของปัญญาที่จะใช้ทำการพิจารณา....
    ส่วนสมาธิที่เกิดจากการฝึกฝนตามหลักวิชาการนั้น   มันมักจะเป็นสมาธิที่มากเกินไป......
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:16:31 AM »

เคยเจอแปลก ๆ ครั้งหนึ่ง

ที่บันนังดามา  จะออกสะบ้าย้อย สงขลาอยู่แล้ว..

นปพ. เต็มไปทั้งถนน.... ลักษณะ ค้นเฉพาะรถ วีโก้.. ตอนครึ่ง 

แล้วบนถนนภูธรเนี่ย  รถ ๑๐ คัน เก๋ง ๑ , ดีแมกซ์ ๔ วีโก้ ๔ รถอื่น ๑

รถมันก็เลยติด ยาวววววว

ระหว่างรอถูกตรวจ (ผมก็วีโก้) สองข้างทาง นปพ. ประกบ ห้ามแตกแถว...

คาดว่า น่าจะซวยพอสมควร เพราะ เรฯ๘๗๐ ผิดบ่า....กระสุนพร้อมยิงอีก อ้างสถานการณ์คงพอเอาตัวรอดได้บ้าง..

พอถึงคิว แก(นายดาบ ยังหนุ่มอยู่เลย) ตะเบ๊ะ ให้ผมลงจากรถ  แล้วลงมือค้นเลย ใต้ท้องรถก็ดู..  อีก ๒ - ๓ คน ยืนคุมเชิง

ผมยืนมอง ภาพที่แกยกปืนในรถออก เพื่อที่จะหาอย่างอื่น ซึ่งไม่รู้ว่าอะไร... อึ้ง.. ครับ

ปืน 2 กระบอก แกไม่สนใจ ไม่ถามเลย ว่ามีใบฯ มีอะไรบ้าง   ค้นอยู่ราว ๔ - ๕ นาที  ก็ให้ผมขึ้นรถ ไปได้..

จนตอนนี้ยังงงอยู่เลย..... .ค้นหาอะไร.. Huh

คงจะค้นหาถังดับเพลิงครับพี่ Grin Grin Grin ห้ามนำพา ขำก๊าก ขำก๊าก
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:21:27 AM »

ขอรอ น้าต่ายด้วยคนนะครับ.. Grin
beer66
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

เมื่อไหร่จะเบื่อเสียที

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:32:49 AM »

****กำลังเพลินเลยพี่ต่าย ช่วยมาเล่าต่อด้วยพี่  Grin********

BLUE ZONE66
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:38:24 AM »

ซ่อนเนียนมากๆ
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:58:28 AM »

"เจอยา" คือยาของเจ้าของรถ หรือ ยาที่ยัดเยียดครับ
ไหน ๆ  ก็เปิดประเด็นแล้ว ถ้าโดนยัดยาจะทำไงครับ ร้องหาความยุติธรรมก็ยากแสนยาก เหมือนกรณีของ ผู้กองณัฐที่เป็นข่าวกัน
มีใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้มาแชร์กันหน่อยครับ รวมทั้งข้อกฏหมายที่จะพิสูจน์ว่าเราบริสุทธิ์ครับ

หากพิจารณากระบวนการยุติธรรมทั้งระบบของไทยผมขออนุญาตแสดงความเห็นดังนี้ครับ ..โดยระบบ จนท.ตร.เป็นหน่วยงานขั้นต้นของกระบวนการฯที่ทำหน้าที่รวบรวมพยานหลักฐานตลอดจนทำสำนวนต่างๆเพื่อส่งให้อัยการเป็นผู้พิจารณาใช้ดุลยพินิจว่าสมควรสั่งฟ้องผู้ต้องหาที่กระทำความผิดหรือไม่ประการใด ..กล่าวคือหน่วยงานอัยการมีหน้าที่ถ่วงดุลอำนาจ ตร. เมื่อเป็นเช่นนี้อัยการย่อมมีหน้าที่และต้องตรวจสอบการปฎิบัติหน้าที่ของตำรวจผู้ทำหน้าที่สืบสวนสอบสวนหรือจับกุม (ทุกขั้นตอน)ว่าสิ่งที่ตำรวจดำเนินการมานั้นชอบด้วย กม หรือไม่ โดยเฉพาะเรื่องการยัดข้อหาสร้างพยานเท็จ จับแพะการแสวงหาพยานหลักฐานต่างๆ ที่มิชอบ ตลอดจนการทำสำนวนที่บิดเบือนไปจากข้อเท็จจริง สิ่งเหล่านี้อัยการควรเข้มงวดและตรวจสอบให้จงหนัก...

หากผู้ต้องหาไม่ได้รับความเป็นธรรมจากการทำหน้าที่ของตำรวจ อัยการจะต้องให้คำแนะนำผู้ถูกกล่าวหาให้เกิดความรู้ความเข้าใจว่า กม ให้สิทธิเขาโต้แย้งพนักงานสอบสวนได้หรือไม่อย่างไร เมื่อเขาใช้สิทธิร้องเรียนต่ออัยการแล้วอัยการจะต้องตรวจสอบอย่างจริงจังไม่เกี้ยะเซี้ยกับ ตร. เพื่อจะได้มาซึ่งข้อเท็จจริงก่อนที่จะใช้ดุลยพินิจสั่งฟ้องหรือไม่ และที่สำคัญในฐานะที่อัยการเป็นผู้ถ่วงดุลหากตรวจสอบข้อเท็จจริงแล้วพบว่าพนักงานสอบสวนกระทำการที่มิชอบด้วย กม ในขั้นตอนชั้นสอบสวนตามที่ถูกร้องเรียนจริง จะต้องกล้าที่จะดำเนินการทางด้าน กม ที่ เปิดช่องไว้ต่อเจ้าพนักงานผู้นั้น..เมื่อทำเช่นนี้ได้มีเหรอตรับที่ ตร.จะกล้าทำเยี่ยงนี้อีก

แม้กระทั่งคดีล่วงเลยมาจนถึงชั้นการพิจารณาคดีของศาลก็ตามแต่จำเลยย่อมสามารถนำสืบเพื่อให้ศาลพิจารณาสิ่งที่ ตร.กระทำต่อตนนั้นขัดต่อ กม ได้อีกเช่นกัน..ขั้นตอนนี้ศาลยังสามารถพิจารณาถึงพยานหลักฐานต่างที่ปรากฎว่าขัดแย้งกับคำให้การของจำเลยได้...มีอาจารย์ กม ที่เป็นผู้พิพากษาท่านหนึ่งกล่าวไว้ว่า ตัดสินให้ปล่อยคนทำผิดจริงๆ 10 คน (หลักฐานไม่เพียงพอ) ยังไม่ร้ายแรงเท่ากับเอาคนไม่ได้ทำผิดเข้าคุก(แพะ) ครับ..
..
เมื่อเป็นเช่นนี้องค์กรทั้ง 3 องค์กรย่อมต้องรับผิดชอบข้อผิดพลาดต่อผู้บริสุทธิที่ถูกกระทำที่มิชอบด้วย กม ร่วมกัน มิใช่จะโยนความผิดทั้งหมดให้ตำรวจซึ่งเป็นต้นทางของกระบวนการยุติธรรมแต่เพียงองค์กรเดียว....

ปล....เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ และผมเองก็ไม่ได้เป็น จนท ในองค์กรทั้ง 3 ที่กล่าวมาด้วย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:09:46 PM »

รอท่านกระต่าย..ครับ...
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:10:01 PM »

รบกวนPM แนะนำ ที่ซ่อนด้วยครับ  ขอบคุณมากครับ ไหว้
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:24:29 PM »

มีพี่คนนึงทำผมอารมณ์ค้างครับ...

โชคดีที่ไม่ใช่กลางคืน ไม่งั้นนอนไม่หลับ

!^^
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:51:18 PM »

ต่อ ๆ
ก็ที่เห็น ๆ ก็ม้าใหญ่ กว่าไก อลูมิเนียมสีขาว   ( อ่านจากเว็ปนี่แหละ ).... ดาบเลย ชักปืนออกจากซอง ปลด แม็ก
บริหารลำเลื่อน มีกระสุน ดีดออกมา 1 นัดเป็นตำรวจคนเดียวที่เจอในวันนั้นแล้วพกปืนแบบขึ้นลำคาไว้
คุยกันไปคุยกันมา ถามแบบเดิม ขายได้เท่าไหร่  ล่าสุดเห็นเล่นกัน 8 หมื่นกว่ายังมีครับดาบ ดาบจะขายเหรอ
ถามดูเฉย ๆ  อ่อ...ครับ ถ้าจะขายบอกผมนะครับ (หยอดไว้หน่อย)

นั่งรอ ร้อยเวร   ต้องส่งฟ้องนะครับ เพราะด่านทำบันทึกจับกุมมาแล้ว  จะประกันตัวไหม
ต้องทำไงบ้างครับ ท่านก็ กรุณาแจงรายลเอียดให้ฟัง   ขอข้ามไปแล้วกันครับ
ยศ พันตำรวจโทร ท่านยังว่า จะจับมาทำไม ปืนของเค้า  หลักฐานก็แสดง (ผมติด ป 4 ตัวจริงมาด้วย)แล้ว
ท่านก็บอกให้ติดต่อคนมาประกันตัว   แล้วก็นั่งรอ เรียกว่าไงนะ  สอบปากคำ ยังไม่ 8 โมงยังไม่มา
นั่งรอที่เดิม  จ่าคนนึงเดินมา ถามเหมือนเดิม โดนไรน้อง  ปืนครับ เหรอ ไหน ๆ นี่ไงครับกองเต็มโต๊ะ
น้องชอบเล่นปืนเหรอ   (ถามอีกและ)  ครับพี่   หยิบ  กล็อกมาดู  โห้ ปืนยังไม่ได้ยิงเลยนี่  จารบียังแดงอยู่เลย
(ผมได้จารบี ทองแดงจากพี่  ชัช มากระปุกครับใช้ประจำ).....ยิงบ่อยครับพี่ ผมมีจารบีแบบนี้ ที่บ้านครับ
เหรอ ซื้อที่ไหนล่ะ  ก็จากพี่ ๆที่เล่นปืนแหละครับ 
น้อง ยิง ไอพี ด้วยเหรอ  ครับก็ซ้อม ๆกันอยู่ แต่ยังไม่เคยแข่งจริงจังครับ เออถึงว่าทำไมแม็กเยอะจัง    ........   
หยิบม้าอีกที  เออ..ปืนสวยน้อง ขึ้นลำ เปล่า ๆ ยิงแห้ง
ไปเปรี้ยงนึง   เออ  ไกดี ทำทีไหนล่ะ   ร้านช่างสังเวียนครับ
เหรอ...ปืนพี่ก็ทำ ร้านสุพล นะ   ชักปืนจากซอง ส่งให้ผมดู  เป็น ซีรีย์ 80 ไกเบามาก พี่เค้าบอกลองดูดิ  ผมเลยบอกขออนุญาตลั่นไกนะครับ  พี่เค้าพยักหน้า    ผมลั่นไกแล้ว บอกว่าเบามาก  ถึงสองปอนด์ไหมพี่  จำได้ว่าปืนใช้งาน แบบนี้ไม่ควรเบากว่า 1.5 ปอนด์  พี่แกว่าไม่ถึงปอนด์  ผมก็ครับ ๆ  (โห้ ถ้าเอาไปจ่อใครมีโอกาส ตายสูง)นึกในใจ
ถ้าเป็นพี่นะเจอแบบนี้พี่ไม่จับมาโรงพักหรอกเสียเวลา  แล้วเอาผู้ต้องหา กับปืนวางไว้ด้วยกันไม่มีใครเฝ้า เลยนะเกิด ผู้ต้องหาเป็นคนร้าย จริงแล้วยิงบนโรงพักไม่ตายกันหมดเหรอ   ผมก็ไม่พูดอะไร  พี่แกว่าเป็นนักกีฬายิงปืนเหมือนกัน เพิ่งไปยิ่งที่โคราชมา  ผมเลยถามว่า รู้จักพี่วิรัช ที่สนามตำรวจxxxxxxไหม  รู้ สิเพื่อนกัน   อืม....ครับ  เดี๋ยวพี่ไปก่อน     รอต่อไป

ค่อย ๆพิมพ์นะครับ ไม่ค่อยแข็งแรง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2008, 05:55:26 PM โดย กระต่ายหมายจันทร์ » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์