เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:19:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ .38 กับ 9มม.  (อ่าน 2589 ครั้ง)
nino-nco
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:31:44 AM »

ขอถามครับคือว่าผมเป็นทหาร จะซื้อปืนพกกระบอกแรก วัตถุประสงค์คือว่าผมอยากพกไปไหนมาไหนด้วยผมควรซื้อ
1.สมิท.38 ชิ๊พ  หรือ 2. ซีแซด 75 คอมแพ็ค   ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2008, 09:34:32 AM โดย kalamaya » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:33:56 AM »

ชอบในรูปแบบไหนล่ะครับ

ลูกโม่ หรือ ออโต

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:36:36 AM »

ซื้อกระบอกแรกก็จะพกพาแล้วหรือครับ กฏหมายควบคุมการพกพาอาวุธปืนมีนะครับ ศึกษาดูให้ดีนะครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:43:01 AM »

ทางที่ดีคิดว่าควรไปหาจับของจริงทั้งปืนลูกโม่และปืนออโตเมติกจากทางร้านหรือของเพื่อนๆที่มีอยู่    ดูก่อนดีกว่าจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นอีกว่าเราต้องการปืนแบบไหนกันแน่  คือมันเป็นปืนดีทั้งสองแบบบอกยากว่าแบบไหนดีกว่ากันนะครับ....
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:45:46 AM »

คำว่า Chief's special
สำหรับ S&W มีขึ้นครั้งแรก....เมื่อปี พ.ศ.2493
ในปืน revolver ขนาด .38 Special  โครง J  Model 36 ครับ
หมายถึงปืน revolver ที่มีโครงปืนขนาดเล็กของ S&W
โดยมีโม่บรรจุกระสุนจำนวน 5 นัด...

ต่อมาในปี พ.ศ.2495 S&W ก็ผลิต Model 37 Chief's special  ออกมา
แต่คราวนี้...S&W เรียกโครงปืน Model นี้ ว่า JA ครับ
ตัวอักษร A นั้น  หมายถึง Airweight

และคำว่า Chief's special ก็ถูกนำมาใช้อีกครั้ง...
ในปี พ.ศ.2498   เมื่อปืน Model 50 ออกสู่ตลาด
คราวนี้ S&W ใช้คำว่า  Chief's special target โดยเรียกโครงปืน model นี้
ว่า JT   ซึ่งตัวอักษร T หมายถึง target    

ในปี พ.ศ.2504 คำว่า Chief's special Target
ก็ถูกนำมาต่อท้ายอีกครั้ง สำหรับ Model 52 ในปืนแบบ Semi Automatic
ขนาด .38 Special

จนในปี พ.ศ.2508 เมื่อ S&W นำ Stainless มาผลิตปืน Model 60
คำว่า Chief's special ก็ถูกนำมาต่อท้ายเช่นเคย....
ใน Model 60 โครง J ของ S&W
ซึ่งมีโม่บรรจุกระสุนจำนวน 5 นัด เช่นเดียวกันกับ Model 36 (ในปี พ.ศ.2493)

จวบจนกระแสปืน semi-auto มาแรง....
S&W ก็เลยผลิตปืนแบบ semi-auto โครงเล็ก ออกมา...
โดยตั้งชื่อ Model ว่า CS (Chief's special เช่นเดิม) ซะเลย
มีทั้งขนาด .45ACP และ 9 มม. พาราฯ

เท่าที่สังเกต....การเรียกคำว่า Chief's special ของ S&W
มีความหมายอยู่สามลักษณะ คือ

1) แปลกันตรงตัวของ  Chief's special ก็คือ
หมายถึง  ปืนขนาดเล็ก (ไม่ใช่แบบพกซ่อน) และมีนำหนักเบากว่าปกติ  
ซึ่งบาง Model อาจมีลำกล้องหนา ยาว 3 นิ้ว
และไม่มีศูนย์หลังหรือเป็นศูนย์ตาย ปรับไม่ได้
ผลิตออกมาเพื่อรองรับการใช้งาน ของเจ้าหน้าที่ระดับบังคับบัญชา (ไม่ใช่งานสนาม)
โดยเป็นปืนในขนาด .38 Special  9 มม. พาราฯ  และ .45ACP
เช่น Model 36 Model 36-1 Model 37
และแบบ Semi-Auto Model CS-9 และ CS-45  

2) ปืนที่ผลิตออกมา โดยมีจุดมุ่งหมายที่ต่างออกไปจากปืนทั่วไป
เช่น Model 50 และ Model 52

3) แม้ในภายหลัง  S&W  จะผลิตปืน Revolver Scandium Model 340 โครง J
ลูกโม่บรรจุกระสุนจำนวน 5 นัด ในขนาด .357 Magnum
ออกมาเช่นเดียวกันกับปืนในขนาด .38 Special
แต่ก็มิได้เรียกว่า  Chief's special แต่อย่างใด

ผมทราบเพียงเท่านี้ ครับ...
สำหรับ คำว่า Chief's special ของ S&W

จากนิ้ว...browningmania ที่จิ้มแป้น...
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:50:41 AM »

เลือก 75 คอมแพ็คครับ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:54:10 AM »

เพราะเหตุใดหรือครับ น้อง ru คริ คริ

สำหรับผมเอง ก่อนอื่น....ต้องถามตนเองก่อนครับ...
ว่า จะนำสิ่งใดมาเป็นตัวแปร...ในการตัดสินใจ
ราคา (งบประมาณ) ระบบกลไกของปืน ลักษณะการใช้งาน
ความชอบของตนเอง และการรอคอย...

ถ้าเน้น ราคา เลือกตัวที่ถูกที่สุด

หากเน้น ระบบกลไกของปืน
ถ้าเน้นระบบกลไกง่าย ๆ ไม่ซับซ้อน นำพาสะดวก ก็ รีวอลเวอร์
ถ้าเน้นจำนวนกระสุน ก็ แม็กกาซีน

ถ้าเน้นลักษณะการใช้งานเชิงรับเป็นหลัก ก็ รีวอลเวอร์
ถ้าเน้นลักษณะการใช้งานเชิงรุก ด้วย ก็ แม็กกาซีน

ส่วนในเรื่องของความชอบและการรอคอย นั้น
เป็นเรื่องของผู้ซื้อ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:57:06 AM »

เพราะเหตุใดหรือครับ น้อง ru คริ คริ

ผมถือคติลูกมากดีกว่าลูกน้อย ..... เผื่อเอาไว้ใช้งานตอนแก่ตัว.... เอ่เกี่ยวกันป่ะนี่

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:58:35 AM »

ผมถือคติลูกมากดีกว่าลูกน้อย ..... เผื่อเอาไว้ใช้งานตอนแก่ตัว.... เอ่เกี่ยวกันป่ะนี่

ลูกมาก...จะ ยากจน นะจ๊ะ น้อง ru   คริ คริ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:16:43 AM »

ลูกมาก...จะ ยากจน นะจ๊ะ น้อง ru

ถ้า ภรรยา มาก ล่ะครับ พี่ ๕๑

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:21:35 AM »

ลูกมาก...จะ ยากจน นะจ๊ะ น้อง ru

เออ..เรื่องนี้ ต้องสอบถาม ท่าน turus ครับ
พ่อเทพบุตร นักร๊ากกกกกกกกก.....คริ คริ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:22:03 AM »

คิดได้ยังไงครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:37:07 AM »

เป็นผม จะไม่คิดมากเลย จะขอเลือก auto  ๙ พารา จุ ๑๕ นัด +/-  เท่านั้น.
ไม่ทราบ ยังไม่เป็นปืิน .. ใช้เวลาที่มีไปฝึก สร้างความคุ้นเคย เอา. ได้ ครับ. เยี่ยม

หากยังติดใจลูกโม่  ค่อยไปหาเอามาเป็น Backup  ในภายหลัง ..
ฟังธงให้ครับ auto ๙ พารา ๑๕ นัด +/- ที่เตรียมพร้อมนั้น
ศักยภาพ อาจจะเหนือกว่า ลูกโม่ . ไม่ว่าจะขนาดไหน แทบจะทุกสถานการณ์.  เยี่ยม

ผมเพีียงหยิบจากคนเป็นปืน ที่ใช้ปืนเป็น ในการปฎิบัติการ ทั่วโลก มาบอกเล่า . อีกครั้งครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2008, 10:46:16 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:00:31 AM »

เป็นผม จะไม่คิดมากเลย จะขอเลือก auto  ๙ พารา จุ ๑๕ นัด +/-  เท่านั้น.
ไม่ทราบ ยังไม่เป็นปืิน .. ใช้เวลาที่มีไปฝึก สร้างความคุ้นเคย เอา. ได้ ครับ. เยี่ยม

หากยังติดใจลูกโม่  ค่อยไปหาเอามาเป็น Backup  ในภายหลัง ..
ฟังธงให้ครับ auto ๙ พารา ๑๕ นัด +/- ที่เตรียมพร้อมนั้น
ศักยภาพ อาจจะเหนือกว่า ลูกโม่ . ไม่ว่าจะขนาดไหน แทบจะทุกสถานการณ์.  เยี่ยม

ผมเพีียงหยิบจากคนเป็นปืน ที่ใช้ปืนเป็น ในการปฎิบัติการ ทั่วโลก มาบอกเล่า . อีกครั้งครับ.

หมอ Ro@d  ฟันธง.....คริ คริ

Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 11:01:21 AM »

หน้าที่การงาน มีผลต่อความเสี่ยงกับการดำรงชีวิต ขนาดไหน

เสี่ยงมาก เลือก 9 ลูกดก ครับ

.......

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
หน้า: [1] 2
  พิมพ์