เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 05:26:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หิ้วสองกระบอก เจอด่านเต็มๆ  (อ่าน 2859 ครั้ง)
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:17:25 PM »

วันนี้ว่าง ขออนุญาตเล่าประสบการณ์ครั้งแรกครั้งเดียวให้พี่น้องอ่านเล่นนะครับ เผื่อจะเป็นข้อคิด หรือมีคำแนะนำที่พอจะเป็นประโยชน์บ้าง

ผมยังเรียนไม่จบเลยครับ ผมยังไม่มีปืนเป็นของตัวเอง
อาศัยว่า ตามรุ่นพี่ๆ รุ่นใหญ่ไป ไปไหนเขาชวนไปด้วย คงเห็นว่าเราชอบ ก็เลยเอ็นดูเราครับ
เราดูเฉยๆ เขาก็ไม่ยอม ยื่นให้เรื่อย ปืนยืม ลูกขอ ของจริงเลยครับ เกรงใจมาก

ผมก็ตอบแทนด้วย อาสาล้างปืนให้ตลอดเลย ผมล้างกระบอกละเป็นชั่วโมงๆ พิถีพิถันครับ พี่ๆ ชอบใจ บอกว่าผมล้างสะอาด แล้วก็ไม่ต้องกลัวปืนเสีย (ที่จริงผมอยากถอดเล่นนานๆ มากกว่าครับ ไม่ใชว่าจะ่ขยันหรอก)

มีอยู่วันนึ่ง ผมควบมอเตอร์ไซค์ไปออกกำลังกายแถวหนองฮ่อ (เชียงใหม่) จะกลับอยู่แล้ว พี่ในกลุ่มคนหนึ่งขอให้ไปเอา 92FS กะ 1911 series 70 มาล้างให้หน่อย
ผมก็ขี่รถไปรับที่บ้านพี่เขา ด้วยความรีบก็จัดแจงใส่ถุงพลาสติก ถุงหิ้วนี่แหละครับ สองถุงซ้อนกัน พร้อมอุปกรณ์นิดหน่อย ห้อยแฮนด์มอเตอร์ไซค์ทั้งดาดๆ ยังงั้นเลย

ใส่ชุดกีฬาฟุตบอล เหงื่อเหม็นๆ จะกลับบ้าน  ตอนนั้นเริ่มมืด น่าจะราวทุ่มกว่าๆ ได้ครับ
บ้านผมอยู่เลยอำเภอแม่ริมไปอีก พอขับเลยตัวอำเภอไปหน่่อย เจอด่านใหญ่เลย ผมก็งง เพราะปกติ แถวนี้ไม่มีด่าน วันนั้นไม่รู้มีอะไร
ผมเห็นตั้งแต่ระยะ 400 เมตรได้ครับ ไฟวาบแดงจ้าเลย แต่จะย้อนกลับก็ไม่ได้เพราะเป็นทางขนานมีแนวรั้วกัน ทั้งยังกลัวจะเป็นพิรุธ
เอาวะ!! ใจดีสู้ตำหนวดเลยครับ ขับไปปกติ พี่ๆ เขาให้จอดทุกคัน ตรวจทั้งมอเตอร์ไซค์ ทั้งรถยนต์ มีจอดตรวจอยู่ก่อนผมไปถึง 3-4 คันแล้วครับ จนท.ก็แบ่งๆ กันตรวจ

ผมเข้าใกล้ จนท.นายหนึ่ง โบก ท่าทางแข็งขัน
เหงื่อที่แห้งแล้วเพราะขี่รถมา ทำท่าว่าจะแตกออกมาอีก แต่ก็ทำใจดีไว้ครับ

จนท. : "จอดก่อนครับ" (ถุงหิ้วอยู่แฮนด์ด้านซ้าย ตุงๆ แกว่งเล็กน้อย อยู่เพราะหนักกว่า 2 ก.ก.)

๐๐๓ : "วันนี้มีอะไรครับพี่" (ผมทักทายด้วยภาษากลาง เพราะยังอู้กำเมือง ภาษาเหนือได้ไม่คล่อง)

จนท. : "บ่ามีหยั๋ง คำสั่งนายต๋ามแผนฯ" (อู้กำเมือง ภาษาเหนือ ตาเหลือบมองถุงหิ้ว)

๐๐๓ : "อ้อ  ดีครับ"  (ทำเฉย)

จนท. : "ไปไหนมานี่" (กวาดตามองรถผมทั่วคันนิดหนึ่ง)

๐๐๓ : "ไปเตะบอลมาครับ จะกลับบ้าน อยู่เลยนี่ไปหน่อย"

จนท. : (ทำท่าจะเอามือมาอ้าปากถุง) "แวะกาดมาก๋า?"    (แปลว่า แวะตลาดมารึ?)

๐๐๓ : ผมเกืือบจะบอกอยู่แล้วเชียวว่า  "ปืนครับพี่ 2 กระบอกเป้งๆ เลย เอิ๊กๆ

ก็เลยตอบยิ้มๆ ว่า "ครับพี่"

จนท. : ยิ้มให้ "ไปเต๊อะ" 

๐๐๓ : ทำเป็นไม่รีบร้อน "นานๆ ตั้งด่านเข้มแบบนี้ก็ดีนะครับพี่ อุ่นใจดี"  ว่าไปน้านนนน...

จนท. : "ก็แล้วแต่นายเปิ้นจะสั่งครับ"

๐๐๓ : "ไปแล้วครับพี่ ขอบคุณครับ"

จนท. : Smiley

จะว่าเสียวก็เสียว จะว่าเฉยๆ ก็เฉยๆ ครับ ผมมาคิดดู การที่เราไปกับพี่ๆ บ่อย ทำให้เราควบคุมอารมณ์ได้ดีขึ้น แม้จะตื่นเต้นแต่ก็พยามเก็บอาการครับเพราะตอนนั้นคิดว่า อย่างมากถ้าโดนก็คงโทรเรียกพี่เค้ามาเคลียร์ อาศัยว่าเจตนาบริสทธิ์ ตามความคิดตอนนั้นครับ มาคิดตอนนี้ก็เสียวเหมือนกัน กลัวเรื่องยาวครับ

อ้อ........ ลืืมบอกไปครับ เรื่องนี้เกิดเมื่อหลายปีก่อนแล้วนะครับ ช่วงที่ 92FS กำลังเข้ามาฮิตๆ ครับ ยิ้มีเลศนัย

ไม่อยากบอกว่าปีไหน? เอาเป็นว่าตอนนั้นเวลาไปทานข้าว พนักงานในร้านเรียกเราว่า "น้อง"  บางทีก็ "พี่" แต่ตอนนี้ เรียก "ลุง" ครับ  อ๋อย อ๋อย อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2008, 12:53:20 PM โดย ๐๐๓ » บันทึกการเข้า
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:27:14 PM »

ตอนแรกก็ลุ้น

ตอนจบแฮปปี้เอนดิ้ง แอบมีฮา Grin
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:34:56 PM »

ใจกล้ามากครับ  ทั้งเจ้าของปืนและคนล้างปืน  แต่ก็โชคดีจริงๆ
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:49:36 PM »

เกือบไปนะครับ Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:50:53 PM »

เรื่องในอดีตครับ

เดาว่า ตอนนั้น คดีแบบนี้ จะไม่ส่งฟ้องกัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 12:59:17 PM »

-ดีนะเปิ้น บ๋ถามต่อ  ""แวะกาดมาก๋า?"  -  ขอข้าวหลามซักบอก  ได้ก๋อ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

-หรือไม่ก็" วานเอาของอ้ายไปล้างฮื้อกำ" หัวเราะร่าน้ำตาริน
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 02:50:50 PM »

กึ๊ดเติงเจียงใหม่ บ่ได้ปิ๊กเมินล่ะ  เศร้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 03:38:20 PM »

แปลกดีครับ เจ้าของปืนให้รุ่นน้องที่เป็นนักเรียนเอาปืนตัวเองไปล้างที่บ้านอื่น..

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Jawai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 04:03:28 PM »

ยิ้มีเลศนัย  บางครั้งต้องทำใจดีสู้เสือหรือสู้ตำรวจหว่า...เคยหมือนกันครับเมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน ช่วงบ่ายแก่ๆวันหนึ่ง ขี่มอไซด์เอวด้านหลังเหน็บสิบเอ็ดมอมอ(เถื่อน) จะไปธุระครับ เจอ ตร. ตั้งด่านที่ถนนเอกชัย บางบอน กทม. เรารีบยิงคำถามไปก่อนเลยครับ(อย่ารอให้เขาถามเรา)
    ขอโทษครับ ผมจะมาหาอาจารย์ที่ รร.อะไรก็ว่าไป(ทั้งทั้งที่รู้ว่ามันอยู่แถวนั้นเอง) ไม่ทราบว่าไปอีกไกลไหมครับ.
    แค่นี่ก็เรียบร้อยครับ...ไม่เห็นตรวจอะไรเลย...บอกเส้นทางให้เรียบร้อย.. คิก คิก
saehunter
ปลาก้าง
Newbie
*

คะแนน 0

"อ่อนน้อมทรนง"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 04:16:00 PM »

แจ่มครับได้นิ่งมีสติดีมากครับ...แต่ว่ามันหลายปีมากเลยรึครับที่ผ่านมา...อืม..คงนานน่าดู..อิอิ

อภินันทนาการจาก"ปลาก้าง"
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:07:12 PM »

เจ้าของปืนใจถึงกว่า ยอมแม้กระทั่งเอาปืนตัวเองให้คนอื่นล้างถึงที่บ้าน...
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:14:24 PM »

เคยเจอตรวจเหมือนกันครับ แต่ต้องหยุดกลางคันเพราะลูกสาวอึแตกส่งกลิ่นไปกวน ตร เข้า.....  อ๋อย
bacara
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:31:35 PM »

เคยเจอตรวจเหมือนกันครับ แต่ต้องหยุดกลางคันเพราะลูกสาวอึแตกส่งกลิ่นไปกวน ตร เข้า.....  อ๋อย

555ลูกสาวช่วยไว้เลยนะครับเนี่ย คิก คิก

เเล้วว่าอนิจจาความรัก          เพิ่งประจักษ์ดั่งสายน้ำไหล
ตั้งเเต่จะเชี่ยวเป็นเกลียวไป     ที่ไหนเลยจะไหลคืนกลับมา
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:33:12 PM »

5555 นาย นรินท์ สอนลูกสาวได้เก่งจริงๆ อิอิ
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:35:30 PM »

แปลกดีครับ เจ้าของปืนให้รุ่นน้องที่เป็นนักเรียนเอาปืนตัวเองไปล้างที่บ้านอื่น..

จะมองว่าแปลกก็แปลกครับ ผมถึงบอกว่า มานึกๆ ดูตอนนี้เสียวย้อนหลัง
มีแปลกกว่านี้อีกครับ ก่อนจะเกิดเรื่องนี้ ช่วงเปิดอบรม พี่ที่นับถือเขาให้ยืม Sig P220 กับ 1911 เพื่อไปฝึกอบรมฯ ให้เลือกเอากระบอกใดกระบอกหนึ่ง พร้อมกำชับให้ไปฝึกเดือนหนึ่ง  ผมเกรงใจ แต่ก็ไม่กล้าขัด ดีที่พอมีตังค์ซื้อกระสุนซ้อมตามโควต้าหลักสูตร

นั่นเป็นครั้งแรกที่ได้ทำความคุ้นเคยกับปืนดีๆ อย่าง  Sig p220 แต่พบว่าตัวใหญ่ ด้ามอวบ กริปเกือบไ่ม่ิมิด ผมมือค่อนข้างเล็กครับจึงเลือกเอาอีกกระบอกคือ  1911 

ยอมรับว่าตอนนั้นไม่ได้คิดมากเลยจริงๆ ครับ
ที่เล่ามานี่ รู้ว่าเป็นวิธีไม่ถูกต้องนัก ไม่ควรเอาเป็นอย่าง แต่มันผ่านไปแล้วครับ ก็ได้แต่เก็บไว้เป็นข้อคิด ทุกวันนี้ก็ยังติดต่อเยี่ยมเยียนพี่ๆ กลุ่มนี้ไม่ได้ขาดครับ

ด้วยความเคารพครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์