เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:29:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทราบได้อย่างไรว่าซื้อหน้าร้านแล้วจะเป็นมือ1  (อ่าน 1537 ครั้ง)
louiskoo
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:52:12 PM »

อยากทราบว่าจะมีวิธืเช็คปืนอย่างไรเพื่อจะทราบว่ามือที่เรากำลังจะซื้อเป็นปืนสภาพใหม่แกะกล่องครับ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:58:39 PM »

ดูทะเบียนครับว่าปีไหน... ตัดโอนจากร้านปืนไม่ใช่บุคคลมือแรกแน่นอนครับ.. Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
HogHeaven
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 09:59:57 PM »

จะให้ชัวร์เลยนะครับ ก็ต้องซื้อปืนที่ยังเป็นชื่อร้านค้าอยู่ แต่บางทีก็อาจจะเป็นไปได้ที่ปืนใหม่แกะกล่อง แต่ถูกโอนเป็นชื่อบุคคลไปแล้วเนื่องจากเหตุผลทางธุรกิจ ร้านจำเป็นต้องทำเพื่อที่จะเอาโควต้าไปสั่งซื้อปืนล็อตใหม่ครับ ซึ่งอย่างหลังก็จะไม่ชัวรืแล้วครับ บางทีร้านก็จะเอาปืนใหม่ๆที่อาจจะยังไม่เคยยิงเลย(ทะเบียนปีที่แล้ว)ที่คนเอามาฝากขาย ซึ่งต้องโดนซื้อแบบกดราคามาอยู่แล้ว เอามาหลอกว่าเป็นปืนร้านที่ต้องโอนเป็นชื่อบุคคลตามเหตุผลที่ได้กล่าวไว้ข้างต้นครับแล้วตั้งราคาแบบปืนใหม่เลย ซึ่งก็ต้องใช้ความเชื่อใจกันเป็นหลักครับ แต่ผมว่าอย่าไปกังวลมากเลย ขอให้ได้ปืนสภาพใหม่ๆก็พอครับ จะโอนมาแล้วก็ช่างมันเถอะครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:17:09 PM »

จะให้ชัวร์เลยนะครับ ก็ต้องซื้อปืนที่ยังเป็นชื่อร้านค้าอยู่ แต่บางทีก็อาจจะเป็นไปได้ที่ปืนใหม่แกะกล่อง แต่ถูกโอนเป็นชื่อบุคคลไปแล้วเนื่องจากเหตุผลทางธุรกิจ ร้านจำเป็นต้องทำเพื่อที่จะเอาโควต้าไปสั่งซื้อปืนล็อตใหม่ครับ ซึ่งอย่างหลังก็จะไม่ชัวรืแล้วครับ บางทีร้านก็จะเอาปืนใหม่ๆที่อาจจะยังไม่เคยยิงเลย(ทะเบียนปีที่แล้ว)ที่คนเอามาฝากขาย ซึ่งต้องโดนซื้อแบบกดราคามาอยู่แล้ว เอามาหลอกว่าเป็นปืนร้านที่ต้องโอนเป็นชื่อบุคคลตามเหตุผลที่ได้กล่าวไว้ข้างต้นครับแล้วตั้งราคาแบบปืนใหม่เลย ซึ่งก็ต้องใช้ความเชื่อใจกันเป็นหลักครับ แต่ผมว่าอย่าไปกังวลมากเลย ขอให้ได้ปืนสภาพใหม่ๆก็พอครับ จะโอนมาแล้วก็ช่างมันเถอะครับ
จริงครับ ใช้ความเชื่อใจเป็นหลักครับ และถ้าได้ปืนสภาพใหม่แกะกล่องก็ไม่น่ากังวลนะครับ Grin

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 10:27:13 PM »

ดูทะเบียนครับว่าปีไหน... ตัดโอนจากร้านปืนไม่ใช่บุคคลมือแรกแน่นอนครับ.. Grin

ตามนี้เลยครับ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:17:05 PM »

วันนี้ผมก็เพิ่งไปจ่ายตังค์มาครับ ปืนใหม่ตั้งแต่ปี 44 โอนเป็นชื่อเจ้าของร้าน มีทั้งหมดสามกระบอก เพิ่งจะโอนเมื่อต้นปีนี่เองครับ ก็ยัง งง งง อยู่นึกว่าจะต้องโอนกันปีต่อปี แต่ซื้อกับที่ร้านนี้มาหลายกระบอกแล้วครับ ก็เลยเชื่อใจกัน แต่ผมว่าปืนใหม่กับ เก่า นี่มันน่าจะพอดูกันออกนะครับ คือถ้าเป็นปืนที่ซื้อง่าย ขายคล่องมันไม่น่าต้องอยู่ในร้านนานครับ ตัวของผมนี่เชื่อได้ว่าเก่าเก็บจริงครับ เพราะคงไม่มีใครพร้อมใจกันขนมาขายทีเดียวสาม สี่ กระบอกแน่  อยากรู้แล้วละสิครับว่าปืนอะไร

รูเกอร์ครับ

96/22 ครับ

หายากมั๊ยครับ

10/22 เวอร์ชั่นคานเหวี่ยง

ใครสนใจ pm มาครับจะบอกให้ว่าร้านไหน ถูกดีครับ  ไม่ได้ซื้อปืนราคาแบบนี้มานานแล้วครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:21:53 PM »

สภาพใหม่แกะกล่อง ชื่อบุคคลก็มีเยอะแยะ......... ร้านขายไม่หมด ต้องโอนเข้าชื่อบุคคล เพื่อให้ได้โควต้าใหม่.................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:54:39 PM »

สงสัยว่าถ้าซื้อจากร้านปืน..แต่ปืนเคยถูกยิงทดสอบมาแล้ว
กับปืนซื้อมาทะเบียนบุคคลแต่ไม่เคยยิง แบบไหนเรียกปืนมือสอง..
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 06:17:50 PM »

ปืนทุกกระบอก ถูกยิงมา ก่อนถึงมือเรา  คิก คิก ตั้งแต่ บริษัท แล้ว

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 06:22:24 PM »

สภาพใหม่แกะกล่อง ชื่อบุคคลก็มีเยอะแยะ......... ร้านขายไม่หมด ต้องโอนเข้าชื่อบุคคล เพื่อให้ได้โควต้าใหม่.................
ถ้าแบบนี้ผมไม่ซื้อดีกว่าครับ
ซื้อใหม่ทั้งทีต้องลง ป4 จากร้านเท่านั้นครับ Wink
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:35:08 AM »

หมั่นดูปืนครับ...

ปืนใหม่ปืนเก่าใช้งานแล้ว กับปืนเก่าเก็บมีสภาพแตกต่างกันให้สังเกตออกครับ... แม้แต่ปืนกระบอกที่โชว์หน้าร้านแล้วมีคนมายิงแห้งบ่อยยังมองร่องรอยออกครับ...

สมัยนี้ตลาดเป็นของคนขาย คงต้องหมั่นสังเกต เดินร้านปืนบ่อยๆ... หากเป็นสมัยก่อนนายสมชายจะโทร. ถามว่าปืนเข้าวันไหน แล้วไปนั่งเลือกกล่องเอาเบอร์จากโรงงานสวยๆ ก่อนเลือกปืนข้างในเชียวครับ...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:41:31 AM »

ตอนไปซื้อปืนที่ร้าน เราชอบกระบอกใหน ขอดูใบคุมปืนของร้านเค้าด้วย เช็คเลขปืน ทะเบียนให้ถูกต้องชื่อเจ้าของปืนต้องเป็นชื่อร้านหรือห้าง และวันที่ไปทำเรื่องที่วังไชยา ก็เช็ค

อีกรอบว่าตรงกับที่เราต้องการหรือป่าว หลายคนซื้อไปแล้วกลายเป็นชื่อบุคคลช้ำใจมาหลายราย ผมจึงมีร้านประจำไม่เคยผิดหวังราคาอาจจะสูงกว่าร้านอื่นนิดนึงแต่สะบายใจ

ครับ Grin

ข้าน้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:20:51 AM »

ร้านค้าโดยส่วนใหญ่ จะบอกความจริงให้ลูกค้าทราบ ผมซ์อเทารัส 111 เป็นปืนใหม่ครับ แต่ทะเบียนปืนย้อนหลังไป สืบเนื่องจากเป็นโควต้าต่างจังหวัดและ ขายไม่ได้  ของผมใบอนุญาตออก ปี 49 แต่ปืนทะเบียนปี 43 รับโอนจากร้านค้าปืน Grin

ดีใจที่เกิดเป็นคนไทยภายใต้เบื้องพระบาทพระบารมีองค์พระเจ้าอยู่ห้ว...องค์พ่อหลวงของคนไทยทุก ๆ คน ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน...ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ.
หน้า: [1]
  พิมพ์