เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 01:29:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้มีประสพการณ์ ใช้งาน ศูนย์กลางคืน  (อ่าน 6219 ครั้ง)
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 07:41:37 AM »

สนใจหามาใช้งานครับ เห็นมีอยู่สอง ยี่ห้อ

Tritium Night Sight ยี่ห้อ Meprolight

Tritium Night Sight ยี่ห้อ ยี่ห้อ Trjicon

รบกวนถามท่านที่เคยได้ลองใช้ด้วยครับ

คุณภาพ  ความชัดเจนในยามค่ำคืน 

ขอบคุณครับ
ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 07:58:19 AM »

นายสมชายใส่ศูนย์เมโปรฯมาได้ 15 ปีแล้วครับ... ยังสว่างมากกว่าพรายน้ำนาฬิกาข้อมือแยะครับ นาฬิกาโอริสรุ่นดำน้ำฯ มีพรายน้ำปื้นใหญ่ ต่อให้เอาโป๊ะไฟส่องใส่ตรงๆ แล้วดับไฟมืดตื๋อ... ยังสว่างสู่ศูนย์เมโปรฯ 15 ปีไม่ได้ครับ...

ติดใหม่ๆ สว่างโร่ดีเกินไป แบบที่เหน็บปืนแล้วปล่อยชายเสื้อคลุมตัวเดียวยังขวางแสงไฟไม่อยู่... นั่งในรถยนต์ปิดไฟมืด แสงเขียวทะลุชายเสื้อไปสว่างเป็นดวงที่พนักพิงในรถยนต์เลยครับ...
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 08:07:11 AM »

ผมไม่ใส่ครับ ใส่แล้วก็ไม่ได้ใช้ เสียดายตังค์เปล่าๆ ได้แต่เอาไว้ส่องเล่นๆ แค่สุขใจเท่านั้นครับ
ในความจริงแล้ว เล็งได้ แต่ไม่ได้จัด 0 หรอกครับ  ตกใจหน้าซีด
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 08:21:47 AM »

ผมเคยลองยิงเปรียบเทียบกันระหว่าง โคลท์ SAA.45  กับปืนหุ่น CZ75 ของอิสราเอลติดศูนย์เมโปรไลท์ มาจากโรงงาน
ยิงกลางคืน ระยะ 7 เมตร   ปรากฏว่า SAA ยิงเข้าเป้าหมดทั้ง 6 นัด  ในขณะที่ศูนย์กลางคืน ยิงไปได้แค่นัดเดียว  เพราะมัวแต่เล็งอยู่
ถ้าหันหน้าเข้าหากัน  ศูนย์เมโปรไลท์ ไม่ทันได้ลั่นไกหรอกครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:45:51 AM »

ผมเคยลองยิงเปรียบเทียบกันระหว่าง โคลท์ SAA.45  กับปืนหุ่น CZ75 ของอิสราเอลติดศูนย์เมโปรไลท์ มาจากโรงงาน
ยิงกลางคืน ระยะ 7 เมตร   ปรากฏว่า SAA ยิงเข้าเป้าหมดทั้ง 6 นัด  ในขณะที่ศูนย์กลางคืน ยิงไปได้แค่นัดเดียว  เพราะมัวแต่เล็งอยู่
ถ้าหันหน้าเข้าหากัน  ศูนย์เมโปรไลท์ ไม่ทันได้ลั่นไกหรอกครับ
เรียนถามท่านอ.สุพินท์ครับ อย่าหาว่าผมโง่เลยนะครับ ที่ว่ายิงได้นัดเดียวสาเหตุมาจากอะไรครับ......หรือเป็นเพราะว่าแสงจากศูนย์เรืองแสงมันจ้าเกินไปทำให้ตาเราพร่ามองศูนย์มองเป้าแล้วตาเราจับโพกัสไม่ได้รึปล่าวครับ.....
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:03:49 AM »

ผมใช้อยู่ครับของเมโปรฯ เขียวสามจุด  ซ้อมยิงกลางคืนเวลาไปไร่ ไปสวน
ยิงได้เร็วและแม่นกว่าแบบไม่ใส่ เป้าใหญ่ๆแทบไม่ต้องจัดศูนย์ แปะไฟลงไป
ทาบเป้าก็เหนี่ยวไกได้เลย โดยส่วนตัวคิดว่าดีกว่าไม่ใส่ แต่ก็ต้องฝึกยิงไว้บ้าง
เพื่อสร้างความมั่นใจครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:05:25 AM »

ยิงกลางคืน ระยะ 7 เมตร   ปรากฏว่า SAA ยิงเข้าเป้าหมดทั้ง 6 นัด  ในขณะที่ศูนย์กลางคืน ยิงไปได้แค่นัดเดียว  เพราะมัวแต่เล็งอยู่
เรียนถามท่านอ.สุพินท์ครับ อย่าหาว่าผมโง่เลยนะครับ ที่ว่ายิงได้นัดเดียวสาเหตุมาจากอะไรครับ......หรือเป็นเพราะว่าแสงจากศูนย์เรืองแสงมันจ้าเกินไปทำให้ตาเราพร่ามองศูนย์มองเป้าแล้วตาเราจับโพกัสไม่ได้รึปล่าวครับ.....

นายสมชายแย่งตอบ... เพราะตอบผิดแล้วท่านผู้การฯ จะแก้ให้เองครับ... ฮา

ที่ CZ75 ยิงได้ช้าเป็นเพราะพะวงแต่จะจัดศูนย์... ส่วน Colt Single Action Army ขนาด .45 Long Colt เป็นปืนเคาบอยขนานแท้และดั้งเดิมครับ...

คือธรรมชาติของปืนเคาบอยดั้งเดิมพวกนี้ จะมีด้ามจับถนัดมือมาก อำนวยให้ยิงตามสัญชาติญาณได้เร็วและแม่นโดยใช้สัญชาตญาณมากกว่าใช้ศูนย์เล็ง... แบบเดียวกับที่เราเห็นในหนังฮอลลีวูด พวกเคาบอยใช้ขี่ม้าไล่ยิงกัน และใช้ดวลกันตามบาร์เหล้า ตามข้างถนนฯ ครับ...

อันนี้นายสมชายเสริมเอง... ว่า 1911 ก็เป็นปืนออโต้แบบเดียวที่พวกเคาบอย ต่างยอมรับใช้งานแทน Colt SAA ในกองทัพฯ... มรดกของเคาบอยเลยติดมากับทรงด้ามครับ ว่ากันว่า Colt SAA เป็นทรงด้ามที่ยิงตามสัญชาตญาณถนัดเป็นอันดับหนึ่ง ตามมาด้วย 1911 ครับ...

ส่วนตระกูล CZ ก็มีมุมด้ามเดียวกันกับ 1911 (งุ้มกว่า G19 คู่กัดตลอดกาล) แถมยังหน้าตัดด้ามรูปไข่คล้ายกัน และนายสมชายว่าเอง ว่าทรงด้ามดีมากกระบอกนึงหากนับเฉพาะยิงซิงเกิ้ลอย่างเดียว... นายสมชายว่าไม่แพ้ 1911 ครับ...

ดังนั้นผู้การเอาสองกระบอกนี้มาเทียบกัน แปลว่าตัดเรื่องอื่นออก เหลือแต่เรื่องการใช้ศูนย์เรืองแสดงครับ... คือทรงด้ามดีเยี่ยมทั้งคู่... เย้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:22:29 AM »

ผมก็ใช้  Meprolight จากอิสราเอล กับ Sig ๒๒๖ ในราคา ๒,๕๐๐.
ตั้งแต่ปี ๒๕๓๔  นาน พอพอ กับนายสมชาย(ฮา)  Cheesy
เรืองแสงเคยบอกรับประกัน นาน ๑๒ ปี  แต่จนบัดนี้ ยังเขียว บาง บาง อายุนานกว่า
เจ้า Mac ..พันธุ์ รอดไวเร่อร์ ที่บ้านซะอีก. .

ส่วน Trjicon ติดกับ Glock ๑๙ และ  Combat Commander..

ศูนย์เรืองแสง เป็นเพียงทางเลือก . ที่จะใช้ได้ดี กับการตั้งรับ . มั้งครับ
ที่ผมยังไม่ถอดออก ก็เพราะอยากใช้ให้คุ้มเงินเท่านั้น
และก็เพราะมันย้อนเวลาไม่ได้ ครับ... เย้ .     ตาม นายสมชาย(ฮา)   Grin

ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:24:10 AM »

ผมว่า ตอนกลาง คืน ให้เราเห็นเขาดีกว่าเขาเห็นเราดีกว่า (กรณีที่มีปืนทั้ง 2 ฝ่าย)ขนาดชาวบ้านเขายิงนก ตอนกลางคืน เป้าขนาดเล็กเท่ากำปั้น ยังไม่ต้องเปิดไฟ ยังโดนเข้าเต็ม ๆ ขนาดเป็นปืนแก๊ปประจุปาก ถ้าเป็นปืนลูกซองยิงลูกปรายที่ชาวบ้านเขาเรียกลูกร้อย ไมรู้ว่าจะหลบยังไง
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 03:52:02 PM »

ผมใช้Meprolightที่ติดกับปืนมาจากโรงงาน3ปีแล้ว ความเห็นส่วนตัวคือถ้าเลือกซื้อใหม่ได้ผมจะซื้อศูนย์หน้ากับศูนย์หลังคนละสีครับ
เพราะในกรณีที่มืดมากๆพอเป็นสีเดียวกันพอยกขึ้นมามันจะเห็นแต่จุดลอยขึ้นมาจะชะงักนิดนึง หรือไม่งั้นศูนย์หลังเป็นศูนยธรรมดาไปเลย
ยังจะงงน้อยกว่า(เคยลองเอากระดาษกาวปิดศูนย์หลัง งงน้อยกว่า ระยะประชิดนี่เร็วดี เยี่ยม ) ส่วนประสบการณ์ใช้งานต่อสู้นี่ไม่มีครับ Cheesyมีแต่เคยเข้าไปนอนในป่าพอดึกๆได้ยินเสียงก็อกแก็กนอกเต๊นท์ ไม่ต้องเสียเวลาควานหาปืนหรือเปิดไฟเลยครับ เห็นชัดเจนหยิบง่าย Cheesy
อ้อ มีอีกเรื่องครับถ้าชอบยิงเล่นและศูนย์เดิมยิงแม่นอยู่แล้วบางทีศูนย์ใหม่มันจะกินสูง-ต่ำไปทำให้หงุดหงิดได้ ปืนผมเทียบกับของเพื่อนที่ติดศูนย์ธรรมดามา ของผมกินสูงไปคืบนึง รำคาญเหมือนกัน Tongue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2008, 04:00:42 PM โดย J » บันทึกการเข้า
ravan
Full Member

คะแนน 10

สวัสดีครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:06:16 PM »

ผมใช้อยู่ครับของเมโปรฯ เขียวสามจุด  ซ้อมยิงกลางคืนเวลาไปไร่ ไปสวน
ยิงได้เร็วและแม่นกว่าแบบไม่ใส่ เป้าใหญ่ๆแทบไม่ต้องจัดศูนย์ แปะไฟลงไป
ทาบเป้าก็เหนี่ยวไกได้เลย โดยส่วนตัวคิดว่าดีกว่าไม่ใส่ แต่ก็ต้องฝึกยิงไว้บ้าง
เพื่อสร้างความมั่นใจครับ
ผมก็ใช้ลักษณะอย่างนี้เหมือนกันครับ    Grin Grin Grin
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:13:54 PM »

คุณ ต่าย วันเสาร์ นี้ ถ้า ผมไป จะเอาทั้งของ ซิก 226, HK USP9, Gold Cup ติดศูนย์ เรื่องแสง(หมดอายุ) ไปให้ลองยิงครับ ต้องดูก่อนว่า จะมีคนมาดูตึกหรือไม่
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:18:01 PM »

Tritium Night Sight ยี่ห้อ ยี่ห้อ Trjicon ผมใช้ของตัวนี้อยู่ สว่างชัดเจนดีครับ มืดๆ จับเป้าได้ค่อนข้างดีเหมือนกันครับผม

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:45:53 PM »

ขอขอบคุณทุกความเห็นจากทุกท่านครับ ไหว้

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 12:37:43 AM »

ถ้ามียี่ห้อไหนติดแค่ศูนย์หน้า   ผมว่าพอแล้ว

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์