เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 11:28:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมน้องใหม่ขอรายงานตัวครับ...มีปัญหาอยากสอบถามท่านผู้รู้ครับ  (อ่าน 2397 ครั้ง)
saehunter
ปลาก้าง
Newbie
*

คะแนน 0

"อ่อนน้อมทรนง"

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 04:39:30 PM »

ผมนายวุฒิ..ขอรายงานตัวครับเพิ่งสมัครสมาชิกวันนี้เองผมมีปัญหาเรื่องปืนอยากสอบถามท่านพี่ๆผู้รู้ดังนี้ครับ(ผมใช้BERETTA 92 คอมแพคครับ)
1.ที่ด้ามปืนของผมมันกร่อนครับไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร?ตัวโครงปืนเป็นอะลูมิเนียมครับ
2.ไม่ทราบว่าพอมีทางแก้ไขมั๊ยครับ?
3.อยากทราบว่าปืนผมรุ่นนี้สามารถนำไปรมใหม่ได้รึเปล่าครับ?ตัวโครงปืนเป็นอะลูมิเนียมเห็นเพื่อนบอกว่าทำไม่ได้โครงปืนจะปิดเสียรูปครับ
ผมรบกวนพี่ๆผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ...ผมรักปืนกระบอกนี้มากครับเป็นกระบอกแรกและกระบอกเดียวที่มีครับ..ผมใช้ปฏิบัติหน้าที่ทุกวันครับ

อภินันทนาการจาก"ปลาก้าง"
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 04:42:56 PM »

ยินดีต้อนรับครับ ....

โครงกร่อนอย่างไรครับ กร่อนไปเอง หรือเป็นเพราะกระแทกกับของอื่น ...

แล้วใช้น้ำมันอะไรเช็ดปืนอยู่ ...

ขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมครับ Grin

saehunter
ปลาก้าง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:07:55 PM »

มันกร่อนไปเองครับที่ด้ามปืนข้างใต้ปุ่มปลดซองกระสุนมันจะค่อยๆกร่อนยุ่ยออกมาทีนิดๆครับน้ำมันล้างปืนที่ใช้ยี่ห้อCICOกระป๋องสีดำตัวอักษรยี่ห้อสีทองครับ

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:09:27 PM »

ถ่ายรูปมาดูหน่อยซิครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:20:43 PM »

เป็นแบบนี้รึเปล่าครับ  http://www.gun.in.th/webboard/index.php/topic,44451.msg593892.html#top
saehunter
ปลาก้าง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:23:36 PM »

ได้ครับแต่ผมโพสรูปเข้าบอร์ดไม่เป็นอ่ะครับทำอย่างไรช่วยสอนหน่อย...มือใหม่สำหรับการใช้คอมฯเล่นเน็ตครับ อ๋อย

saehunter
ปลาก้าง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 05:34:48 PM »

ประมาณนั้นครับตามรูปจะคล้ายๆกันแต่ของผมเป็นน้อยกว่าครับเป็นแนวรอยเดียวยาวประมาณ 1 นิ้วครับเฉพาะที่ด้ามปืนที่เดียว

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 07:40:05 PM »

ลองเอาให้ช่างดูครับ ช่างจะทำ อะโนไดส์ ครับ ไม่ใช่ รมดำ เพราะ อัลลอย รมดำไม่ได้ ครับ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 08:20:20 PM »

ได้ครับแต่ผมโพสรูปเข้าบอร์ดไม่เป็นอ่ะครับทำอย่างไรช่วยสอนหน่อย...มือใหม่สำหรับการใช้คอมฯเล่นเน็ตครับ อ๋อย

เวลาจะตอบกระทู้ ให้กด "แสดงตัวอย่าง" ก่อน มันจะเข้าหน้า preview ซึ่งจะมีลิงค์ให้ไปฝากรูปที่ imageshack

เมื่อฝากรูปที่เวปฝากรูปแล้ว ก็เอาลิงค์จากเวปฝากรูปมาแปะที่กระทู้ครับ

ประมาณนั้นครับตามรูปจะคล้ายๆกันแต่ของผมเป็นน้อยกว่าครับเป็นแนวรอยเดียวยาวประมาณ 1 นิ้วครับเฉพาะที่ด้ามปืนที่เดียว
ตามรูปของลิงค์ท่าน ARMSCOR น่าจะเป็นแค่ผิวลอกเท่านั้นครับ ปืนใช้งานมันก็มีโอกาสลอกเป็นปกติ ไม่น่าจะเรียกว่ากร่อน ทำตามท่าน Thanapong บอกได้ครับ ....

น้ำมัน CITO ก็เป็นน้ำมันปืนแบบอเนกประสงค์ครับ ใช้ได้ครับ ไม่พบว่ามีผลเสียต่อปืน .... Grin Grin

Padet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 08:47:26 PM »

ยินดีต้อนรับครับ    Grin Grin Grin Grin

Have guns  will  travel
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:05:33 PM »

ยินดีต้อนรับครับ ผมก็ใช้ 92Fs คอมแพ็ค คุณก็เอาไปร้านสิครับ รมดำส่วนที่เป็นเหล็ก ส่วนที่เป็นอัลลอย คุณก็พ่นทรายแก้วซิครับ สวยดีด้วย แถมจับถนัดมืออีกต่างหาก ร้ายช่างสุพลผมเอาไปทำมาสวยมากครับ  (แต่เป็น380นะครับที่เอาไปทำน่ะ)
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=55550.0
saehunter
ปลาก้าง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:23:39 PM »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับแล้วที่คุณ kesi2007 บอกไม่ทราบว่าร้านช่างสุพลอยู่แถวไหนครับ?ผมอยู่ จ.ยะลาไม่ทราบว่าจะส่งปืนไปทำได้รึเปล่าครับ?แล้วใช้เวลาประมาณกี่วันครับ?

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:28:23 PM »

มันกร่อนไปเองครับที่ด้ามปืนข้างใต้ปุ่มปลดซองกระสุนมันจะค่อยๆกร่อนยุ่ยออกมาทีนิดๆครับน้ำมันล้างปืนที่ใช้ยี่ห้อCICOกระป๋องสีดำตัวอักษรยี่ห้อสีทองครับ

Grin เคยเจอปัญหาโครงอัลลอยของ 92 กร่อน สาเหตุเพราะความเค็มครับ ความเค็มจากเหงื่อของเราเอง อาจจะจับปืนตอนเหงื่อออกมือแล้วไม่ได้เช็ดทำความสะอาด หรืออาจจะเหงื่อที่ซืมไปที่ซองปืนที่เป็นหนังหรือผ้า แล้วเราเอาปืนใส่ซองนั้นนาน ๆ (ที่ผมเจอเป็นกรณีหลังนี้โดยเป็นซองพกใน) เหงื่อจะกัดเนื้ออัลลอยจนยุ่ยเอาเล็บขูดเนื้ออัลลอยที่ยุ่ยออกมาจนแหว่งครับ Cry
 Grin ป้องกันได้ครับ หลังจับปืนอย่าทิ้งไว้นานนัก หมั่นเอาผ้าชื้นน้ำมันเช็ดปืน และซองปืนที่หนังหรือผ้า โดยเฉพาะซองปืนที่เป็นซองพกใน ก็ต้องเอามาซักบ้างครับ หรือผมประเภทขี้เกียจซัก ก็เอาซิโต้นั่นแหละ ฉีดเข้าไปบาง ๆ พอให้ละอองสเปรย์ติดที่ผนังด้านในซองบ้างเป็นครั้งคราว ไม่กลัวหนังเสียครับ เพราะซองปืนหนังซื้อใหม่ถูกกว่าปืนอักโข Grin

stun335
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:38:42 PM »

สวัสดีครับ...
.....โครงลอก...ก็ทำอโนไดซ์ซิครับ...ผมทำที่ร้านสุพล...ขาวหรือดำก็..1500-ครับ
.....ของผมคางลอกผมมือบอนเอาเล็บขูดเล่นครับ...เหลี่ยมมุมที่เสียดสี...กับซองพกก็ลอก...ปวดใจครับ

...หลังจากทำแล้ว...แหล่มเลยครับ...อยากได้โครงดำ..แต่ช่างทำขาวให้....ก็ OK ครับ

.....โครง..BERETTA 92 คอมแพค....คงต้องทำสีดำละครับ...จะได้สวยใหม่สบายใจครับ...
***โชคดีครับ****

][....ขอทำความดีเพื่อ....พ่อ
saehunter
ปลาก้าง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 09:41:52 PM »

ขอบคุณมากๆครับท่าน.เป็นแบบที่คุณว่าเลยมันกร่อนเวลาเอาเล็บขูดจะยุ่ยออกมาเป็นผงผมทำงานนอกเครื่องแบบครับเลยใช้ซองพกในบ่อยครับ.....อีกนิดนึงครับที่เป็นแล้วจะทำการซ่อมที่ไหนได้ครับ(ผมอยู่ จ.ยะลาครับ)อยากซ่อมให้ดีมีใช้อยู่กระบอกดียวครับ....ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งครับสำหรับข้อมูลและน้ำใจที่มีให้....จากใจ จนท.ชายแดนใต้ครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์