เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:46:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการเลือกกระสุน .22 LR ครับ  (อ่าน 3454 ครั้ง)
BBKS
คนอีสานใจดี...อิอิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:43:09 PM »

เป็นปืนสั้นครับ เจ้านายผม(ภรรเมีย)จะเอาติดรถไปทำงานด้วย ตอนแรกว่าจะซื้อปืนใหม่  น้ำลายหก น้ำลายหกแต่เห็นราคาแล้วจะเป็นลม ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
ก็เลยคิดว่าใช้ตัวที่มีอยู่ดีกว่า....
    อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆครับ  ว่าควรเป็นกระสุนแบบใด หรือยี่ห้ออะไรดีครับ
ปืนเป็นปืนลูกโม่ สมิธ ลำกล้องสองนิ้วครับ.... ไหว้ ไหว้

สมาธิที่เกิดขึ้นตามธรรมชาตินั้น   มันมักจะพอเหมาะพอสมแก่กำลังของปัญญาที่จะใช้ทำการพิจารณา....
    ส่วนสมาธิที่เกิดจากการฝึกฝนตามหลักวิชาการนั้น   มันมักจะเป็นสมาธิที่มากเกินไป......
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 05:02:17 PM »

อย่างน้อย เอาเป็นหัวทองแดงครับ
ถ้าหรูหน่อย ก็เป็นพวก เยลโลว์แจ๊กเก็ต  Stinger

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 05:11:44 PM »

ถ้าเป็นเมื่อก่อน ผมคง บอกแบบเดียวกับคุณ Yod แต่ตอนนี้ ขอตอบแบบ ฟันธง ว่า ใช้ลูกกระสุนที่มีขายครับ

ไม่ได้ตอบแบบ กวน ๆ ครับ คือ ตอนนี้ หาลูกอะไรได้ ก็ใช้อย่างนั้นไปก่อน เอาใว้ มีให้เลือก ค่อย เลือกว่า จะใช้อะไร
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 05:22:12 PM »

เลือกลูกไฮสปีดที่ใหม่สดที่สุดเท่าที่จะหาได้ครับ...Cheesy
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 05:32:44 PM »

ข้อดีของปืนลูกโม่ ดีตรงที่ สามารถเลือกใช้กระสุน แรงสูง แรงต่ำได้หลายแบบโดยปืนไม่ติดขัดง่ายเหมือน ปืนสั้นเซมิออโต .22

เลือกกระสุนไฮสปีดไว้ก่อนครับ  ถ้าเป็นพวกหัวรู ยิ่งดี  แต่ก็ควรระวัง  ของเก่าเก็บหลงยุคที่ค้างอยู่ในร้านปืนนะครับ เพราะกระสุนแปลกๆมักขายได้ช้า   

หากใช้พวกหัวรู  ถ้าเจอพวกหัวรูพิศดารเกินเหตุ  (ที่โฆษณาว่าแปลกใหม่แรงกว่าใคร)  ก็ควรทำการทดสอบให้มั่นใจเสียก่อนนะครับ โดยยิงใส่วัสดุกีดขวางดูอำนาจการเจาะลึกทำลายเป้าหมายก่อน   

เพราะกระสุนพวกนี้ หัวจะเบามาก ในการใช้งานจริงหัวกระสุนจะต้องเจาะผ่านวัสดุกีดขวางเข้าไปก่อน คงไม่มีใครแอ่นพุงให้ยิงเป็นแน่ ความที่มวลเบามาก หัวกระสุนอาจเสียทรงไม่เจาะทำลายเป้าหมายอย่างที่คาดหวัง  ..... จะกลายเป็นหัวกระสุนแตกตัวหลังยิงผ่านไม่อัดบางๆ หรือแต่ที่ชั้นผิวหนังหลังยิงผ่านเสื้อแจ็คเก็ตหนาๆ

....ตามล่า...อีตอแหล
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 05:41:26 PM »

คุณ yod ครับ ซี ซี ไอ มุมบนขวานี่ได้มาจากร้านไหนครับ ปืนผมชอบเคี้ยวลูกรุ่นนี้มากครับ หาไม่เจอมานานแล้วครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 06:27:09 PM »

เป็นรูปภาพ ของเพื่อนสมาชิกเวปนี่แหละครับ

ผมดึงมาแปะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:04:09 PM »

ผมเชื่อว่า ลูกหัวทองแดงอย่างน้อยๆครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:20:18 PM »

ทุกวันนี้ผมใช้ เรมิงตัน เยลโล่แจ็กเก็ต ครั  เปลี่ยนทุก ๆ 1 ปี ครับ

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:40:09 PM »

วินฯ หัวทองแดงครับ  เยี่ยม

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:53:56 PM »

วินฯ หัวทองแดงครับ  เยี่ยม

Win HV ครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
BBKS
คนอีสานใจดี...อิอิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 09:43:15 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ไหว้ ไหว้
  ที่ ตจว. กระสุนมีให้เลือกน้อยครับ   เดิมที่ปืนกระบอกนี้เป็นปืนที่ใช้ยิงเล่นกับลูกๆ ใช้ลูกอะไรก็ได้
แต่เมื่อเอามาใช้งานจริงๆ ก็เลยต้องให้ความสำคัญเรื่องกระสุนมากหน่อยครับ ........
                                     ไหว้ ไหว้

สมาธิที่เกิดขึ้นตามธรรมชาตินั้น   มันมักจะพอเหมาะพอสมแก่กำลังของปัญญาที่จะใช้ทำการพิจารณา....
    ส่วนสมาธิที่เกิดจากการฝึกฝนตามหลักวิชาการนั้น   มันมักจะเป็นสมาธิที่มากเกินไป......
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 10:02:27 AM »

เอาลูกกระสุนใหม่ๆไว้ใช้ติดปืนครับไม่ควรใช้ลูกกระสุนเก่าๆนะครับ  เพราะลูกกระสุนเก่ามีโอกาศด้านสูงครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2008, 11:22:43 AM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
mooyai13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 10:24:00 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ไหว้ ไหว้
  ที่ ตจว. กระสุนมีให้เลือกน้อยครับ   เดิมที่ปืนกระบอกนี้เป็นปืนที่ใช้ยิงเล่นกับลูกๆ ใช้ลูกอะไรก็ได้
แต่เมื่อเอามาใช้งานจริงๆ ก็เลยต้องให้ความสำคัญเรื่องกระสุนมากหน่อยครับ ........
                                     ไหว้ ไหว้
เห็นด้วยครับผม
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 04:17:48 PM »

ที่ ตจว. กระสุนมีให้เลือกน้อยครับ   เดิมที่ปืนกระบอกนี้เป็นปืนที่ใช้ยิงเล่นกับลูกๆ ใช้ลูกอะไรก็ได้
                                     ไหว้ ไหว้

เข้า กทม ไหม ครับ น ปืนปราการขายนัดละ 12 บาทครับ เร. เยลโล่ ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์