เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 08:38:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีปืนไว้ป้องกันตัวสักกระบอกครับ  (อ่าน 3618 ครั้ง)
sakka
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:49:32 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมมือใหม่ครับ เป็นประชาชนธรรมดาคนหนึ่ง อยากมีปืนไว้ป้องกันตัวและครอบครัวสักกระบอกนึงแบบใช้ง่าย ทนทาน ราคาไม่แพง ไม่รู้ว่าควรจะเริ่มอย่างไร ขอคำแนะนำตั้งแต่เบื้องต้นเลยครับ

1. ควรเป็นปืนสั้นหรือปืนยาว แบบว่าไม่กะยิงใครให้ถึงตายครับ กลัวบาป

2. ควรเป็นปืนยี่ห้อไหน รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ไหนดี

3. ขอใบอนุญาตอย่างไร ยุ่งยากไหม ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ไหว้

4. อื่นๆ

ขอบคุณครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 05:39:00 PM »

ยินดีต้อนรับครับ...

ค่อยๆหาความรู้จากเวปนี้ไปเรื่อยๆครับ...Cheesy
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:49:15 PM »

แนะนำลูกซองปั๊มครับ ขอใบอนุญาตง่าย ราคาไม่แพง และสำหรับป้องกันตัวในอาคารผมว่าเทียบเท่าปลย.

ข้อ 1 ลูกซองยาวใส่ลูก BB (ลูกปรายยิงนก) ไว้ส่วนมากยิงไม่ถึงตายครับ + ม่านกระสุนเท่ากระด้งโดนง่ายดีครับ

ข้อ 2 แนะนำเป็นเรมิงตัน 870 ครับ แถววังบูรพาน่าจะได้ประมาณสองหมื่นกว่าครับ

ข้อ 3 ขอป.3 ที่อำเภอเป็น ปืนยาวเดี่ยวลูกซอง 5 นัด ขนาด 12 ครับ พร้อมกระสุน 25 นัด ค่าธรรมเนียม 6 บาทครับ

ข้อ 4 อื่นๆ ที่แนะนำเป็นปั๊มเพราะราคาสมเหตุสมผลกว่าออโต้ และถ้าลูกปืนด้านจะปั๊มออกได้ง่ายครับ

ค่อยๆศึกษาไปครับ ไม่ต้องรีบซื้อปืนมีมาเรื่อยๆครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:59:41 PM »

ถ้าเน้นไม่แพง ปืนพกมือสองที่ขายใน2เวป ราคา3-5หมื่นยังมีมาเรื่อยๆนะครับ ถ้าจะเล่นปืนใหม่ สำหรับปืนพกต้องเตรียมไว้7-8หมื่นครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:09:12 PM »

แนะนำเป็นปืนสั้นขนาด 9mm ของ่ายไม่ยุ่งยาก
ส่วนราคาและยี่ห้อ แล้วแต่กำลังทรัพย์และความชอบครับ Wink
boon8868
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:13:45 PM »

เล่น G 26 ทนทาน ใช้ง่าย ราคาไม่แพง แต่ไม่ค่อยเท่ห์ เพราะมีหลายคนบอกว่า กิ๊กก็อค ผมก็ใช้น๊ะ
puremerino
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:56:47 PM »

เห็นว่ามีครอบครัว คาดว่าน่าจะมีเด็กด้วย(หมายถึงลูกน่ะครับ) Grin

1. ปืนลูกซอง  แบบ pump action  หรือ   ปืนลูกโม่                                 
2. ผมแนะนำ เรมิงตัน 870             หรือ   Smith 686
3. ขอป.3  ที่ อำเภอ ครับ
4. ควรให้ภรรยา ไปเรียนยิงปืน ไม่ก็ไปซ้อมบ้าง เพื่อมีเหตุเวลาคุณไม่อยู่ และ
เก็บให้ห่างมือเด็ก(ของผมไว้บนตู้เสื้อผ้าพร้อมกระสุนใส่กล่อง)

ที่ผมเลือก  ปืนลูกซอง และ ปืนลูกโม่    เพราะ ใช้งานง่าย และเวลาขัดลำ  ลูกโม่  ก็กดนัดต่อไปได้เลยครับ
ส่วนปืนลูกซอง pump ซ้ำ   

ค่อยๆ ดูไปเรื่อยๆ ครับ ถ้าไม่รีบร้อน ปลายปีมีเฮ     Wink   
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:41:34 PM »

ค่อยๆ ศึกษาก่อนครับ... ไม่ต้องใจร้อน... อ่านบอร์ดนี้แหละ... ย้อนหลังไปเรื่อยๆ ซัก ๒๐-๓๐ หน้า... หรือมากกว่านั้น... ก็จะค่อยๆ กระจ่างขึ้นครับ... หากมีข้อสงสัยก็ค่อยโพสต์ถามครับ... หรือจะใช้ช่องค้นหาดูก่อนก็สะดวกดีครับ...

...แต่หากจะซื้อปืนใหม่จากร้าน... แนะนำให้ซื้อแบบปกติราคาธรรมดา... เพราะปืนในโลกนี้... ผลิตมาเกรดเดียวกันครับ... เวลาจะซื้อ... ก็มาปรึกษาสมาชิกในเว็บ... ซึ่งทุกท่านยินดีให้คำแนะนำครับ... หากใจร้อน... อยากได้ที่เหนือกว่าชาวบ้านเขา... อาจจะได้ปืนที่ใช้เหล็กจากดาวอังคาร... แล้วก็ได้นกเอี้ยงแถมครับ...
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:54:18 PM »

ขออนุญาตออกความเห็นครับ  Smiley

"ผมมือใหม่ครับ ... อยากมีปืนไว้ป้องกันตัวและครอบครัวสักกระบอกนึงแบบใช้ง่าย ทนทาน ..."

1. คิดว่าป้องกันตัวคงต้องปืนสั้นครับ เพราะคงไม่มีใครถือปืนยาวอยู่แล้วจะมีใครมาหาเรื่องในระยะใกล้ๆที่จะอ้างได้ตามกฎหมายว่าป้องกันตัว  ... คิดว่าเป็นปืนสั้นลูกโม่ เพราะใช้ง่าย ทนทาน เตรียมพร้อมได้เสมอ กระสุนติดขัดก็เหนี่ยวต่อ ...
2. อันนี้ไม่ทราบครับ แต่คิดว่า .38 หรือ .357(ใช้ยิง.38ได้ด้วย) ก็น่าจะเพียงพอครับ

3. -

4. แต่ถ้ามีสวนไร่นา ลูกซองก็น่าสนใจครับ ใช้ได้สารพัดประโยชน์กว่าในกรณีนี้ครับ

ขอบคุณครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:12:40 PM »

ผมว่าปืนสั่นลูกโม่.38 หามือสองราคาน่ารักครับ
ดูจากกระทู้ซื้อขายก็ได้ครับ เพื่อพี่ๆเพื่อนๆเขาใจดี ลดราคาให้+คำแนะนำดีๆครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 11:29:00 PM »

เรื่องปืนฟังจากผู้รู้ครับ(ผมไม่ชำนาญ) แต่เรื่องไม่กะยิงให้ตายนี่ผมว่าในบางสถานการณ์ ต้อง"กะให้โดน และต้องกะให้ตาย " ด้วยครับ     ในสถานการณ์ที่ต้องป้องกันตัว ทรัพย์สิน  และชีวิตของบุคคลในครอบครัวไม่ควรกลัวบาปครับ จะทำให้ลังเล
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 06:56:54 AM »

...ยินดีต้อนรับครับ..ค่อยๆศึกษาไปเรื่อยครับ..เดี๋ยวจะทราบเองครับ... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 07:40:22 AM »

ดีครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 08:32:57 AM »

ถ้าใจเย็นๆ ไม่รีบร้อนให้หาความรู้ไปก่อนครับ... เรื่องมันยาว...

ถ้าจำเป็นต้องรีบใช้งาน เช่นจะย้ายไปอยู่สถานที่ไม่ปลอดภัยฯ... โยนหัวก้อยครับ ว่าลูกโม่สมิธ M.67 หรือ CZ 75 แล้วแต่ชอบลูกโม่(กระบอกแรก) หรือชอบออโต้(กระบอกหลัง)...

งานนี้นายสมชายไม่แนะนำ Glock ครับ... ไม่อยากทำบาปแนะนำมือใหม่เล่น Glock เพราะกลัวมือใหม่ทำปืนลั่น...
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 08:54:53 AM »

ลองศึกษาค้นคว้าไปก่อนครับ..ค่อย ๆ ศึกษา แล้วค่อย ๆ หาจับ หายิง แล้วท่านจะค้นพบคำตอบของตัวเอง...ครับ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์