เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:28:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การยิงเพื่อ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  (อ่าน 5890 ครั้ง)
theera77-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:14:46 PM »

จากเหตุต่างๆที่ผ่านมา ตามข่าวสาร ที่มีอยู่ว่าใช้ปืนยิง เพื่อป้องกันทรัพย์หรือชีวิต ส่วนมาก เจ้าหน้าที่มักตั้งข้อหา ฆ่าผู้อื่นไว้ก่อน
   จะทำอย่างไรครับที่จะพิจราณาว่า ควรแก่เหตุ  หรือว่า ไม่ว่ากรณีไหนก็ผิด ครับ
      เพราะมีปืนแล้วไม่กล้าที่จะยิงเมื่อมีเหตุครับ กลัวผิด  พี่ๆมีแนวคิดหรือแนวทางในการตัดสินใจอย่างไรบ้างครับ
                                                                             ขอบคุณครับ

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:47:41 PM »

เป็นการคาบเกี่ยวกันครับ
อยู่ที่ข้อเท็จจริงที่จะมาหักล้างกับการกระทำ
เพราะการกระทำอย่างหนึ่งที่คล้ายกัน
อาจจะไม่ผิด  แต่ในอีกสถานะการณ์ อาจจะผิดก็ได้
ดังนั้น ควรที่จะตีความว่า
สิ่งใด ที่จะเป็นอันตรายใกล้ตัว  หลีกเลี่ยงไม่ได้
จึงจะได้ใช้เพื่อการป้องกันชีวิต และทรัพย์สิน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
theera77-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ถึงผมจะเป็นเด็กบ้านๆ แต่ผมไม่เคยถอย

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 03:23:01 PM »

ขอบคุณครับสำหรับความคิดเหตุ

ใจเย็นจนถึงที่สุด  ค่าของคนอยู่ทีว่าคนของใคร(เซ็ง)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 03:33:16 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0

ลองอ่านดูก่อนครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 03:55:30 PM »

จากเหตุต่างๆที่ผ่านมา ตามข่าวสาร ที่มีอยู่ว่าใช้ปืนยิง เพื่อป้องกันทรัพย์หรือชีวิต ส่วนมาก เจ้าหน้าที่มักตั้งข้อหา ฆ่าผู้อื่นไว้ก่อน
   จะทำอย่างไรครับที่จะพิจราณาว่า ควรแก่เหตุ  หรือว่า ไม่ว่ากรณีไหนก็ผิด ครับ
      เพราะมีปืนแล้วไม่กล้าที่จะยิงเมื่อมีเหตุครับ กลัวผิด  พี่ๆมีแนวคิดหรือแนวทางในการตัดสินใจอย่างไรบ้างครับ
                                                                             ขอบคุณครับ

เดี๋ยวก็โดนพี่ Ro@d มาดุอีก... มีปืนแล้วไม่กล้ายิงเพราะกลัวผิดกฏหมายเนี่ย...

นายสมชายสรุปจากพี่ Ro@d เขียนมาหลายครั้งเต็มทีครับ... ฮา... ว่าถ้าจำเป็นจริงๆ ไม่ยิงแล้วเราตายแน่ ให้ยิงเข้าไปครับ... ม่ายงั้นก็ไม่ต้องมีปืนครับ วิ่งหนีเอา รับรองไม่ติดคุกแน่ๆครับ... เย้

อันนี้นายสมชายเสริมเอง... ว่าถ้าหากไม่อยากวิ่งหนี เพราะหนีไม่ทัน หรืออยู่ในบ้านเราแล้ว ไม่ต้องหนีใครอีกแล้ว... นายสมชายเสริมว่าอย่าให้มันตายคาที่ครับ ให้มันหนีกระเผลกๆไป รับรองมันไม่แจ้งความแน่... โจรมันไม่เคยกล้าขึ้นโรงพักไปแจ้งความครับ...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 04:09:58 PM »

ตร. ตั้งข้อหา แต่ศาลพิพากษาครับ..

พิจารณาตัดสินใจสำหรับสถานการณ์ไว้ก่อนดีกว่า ว่าท่าไหน/ที่ไหนในบ้านถึงจะยิง เวลาตื่นเต้นจะได้ไม่หลงตัว โจรยังแงะเข้ามาไม่ได้ก็เปิดหน้าต่างชั้นสองส่องลงมาเข้ากลางหัว หรือวิ่งตามออกนอกบ้านไปไล่ยิงใส่หลังให้ผิดเจตนาป้องกันครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 04:10:41 PM »

ปล. เตรียมหลักทรัพย์ไว้เผื่อประกันตัวก็ดีครับ อิ อิ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 08:24:36 PM »

อันนี้นายสมชายเสริมเอง... ว่าถ้าหากไม่อยากวิ่งหนี เพราะหนีไม่ทัน หรืออยู่ในบ้านเราแล้ว ไม่ต้องหนีใครอีกแล้ว... นายสมชายเสริมว่าอย่าให้มันตายคาที่ครับ ให้มันหนีกระเผลกๆไป รับรองมันไม่แจ้งความแน่... โจรมันไม่เคยกล้าขึ้นโรงพักไปแจ้งความครับ...
           เห็นด้วยครับ..มีประสพการณ์ตรง โจรสองรายอาการสาหัส เข้า ICU นอนเลียแผลอยู่นาน
แจ้งเจ้าหน้าทีว่าโดนลอบยิงขณะขี่รถเครื่อง เจอลูก .22 SBห้วแดง ถึงกับฟุบ มากันสาม เว้นคนขับไว้
คน ให้พาส่ง รพ. เหตุเกิดในรั้วบ้านผมเองขณะที่กำลังแบกของขึ้นรถ ผมโชคดีที่มันไม่สู้ เพราะถ้าสู้ใน
แม็กยังเหลืออีก 23 นัด คงจะเลี่ยงขึ้นโรงขึ้นศาลไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2008, 08:27:35 PM โดย spear gun » บันทึกการเข้า
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:14:46 AM »

แสดงว่าใช่ 10/22 แม๊กกล้วยหอมในการปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน เยี่ยม
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:19:49 AM »

เห็นด้วยครับ..มีประสพการณ์ตรง โจรสองรายอาการสาหัส เข้า ICU นอนเลียแผลอยู่นาน
แจ้งเจ้าหน้าทีว่าโดนลอบยิงขณะขี่รถเครื่อง เจอลูก .22 SBห้วแดง ถึงกับฟุบ มากันสาม เว้นคนขับไว้
คน ให้พาส่ง รพ. เหตุเกิดในรั้วบ้านผมเองขณะที่กำลังแบกของขึ้นรถ ผมโชคดีที่มันไม่สู้ เพราะถ้าสู้ใน
แม็กยังเหลืออีก 23 นัด คงจะเลี่ยงขึ้นโรงขึ้นศาลไม่ได้

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่"ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"ได้ตามวัตถุประสงค์... โชคดีที่มันไม่ตายครับ .22 ยิงจากปืนยาวทะลุไปถึงไหนต่อถึงไหน...

เป็นนายสมชายจะตามไปถ่ายรูปหน้าพวกมันที่โรงพยาบาล แล้วตามไปดูบ้านช่องห้องหอของมันเอามาเก็บเอาไว้ครับ... มาถึงขั้นนี้แล้วไม่ต้องกลัวมันตามมาแก้แค้นนะครับ อายุความ 10 ปี มีเรื่องเมื่อไหร่มันจะโดนคดีลักทรัพย์พ่วงเข้ามาด้วย...

ห้ามหงอครับ หงอเมื่อไหร่มันได้ทีขี่แพะไล่ทันทีแต่ถ้ามันเห็นเราไม่กลัว มันจะกลัวเอง ใครเจ๋งไม่เจ๋งก็ใครโดนเข้าไปแล้วนี่ครับ... ยินดีด้วยอีกทีครับ...
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:57:46 AM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่"ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"ได้ตามวัตถุประสงค์... โชคดีที่มันไม่ตายครับ .22 ยิงจากปืนยาวทะลุไปถึงไหนต่อถึงไหน...

เป็นนายสมชายจะตามไปถ่ายรูปหน้าพวกมันที่โรงพยาบาล แล้วตามไปดูบ้านช่องห้องหอของมันเอามาเก็บเอาไว้ครับ... มาถึงขั้นนี้แล้วไม่ต้องกลัวมันตามมาแก้แค้นนะครับ อายุความ 10 ปี มีเรื่องเมื่อไหร่มันจะโดนคดีลักทรัพย์พ่วงเข้ามาด้วย...

ห้ามหงอครับ หงอเมื่อไหร่มันได้ทีขี่แพะไล่ทันทีแต่ถ้ามันเห็นเราไม่กลัว มันจะกลัวเอง ใครเจ๋งไม่เจ๋งก็ใครโดนเข้าไปแล้วนี่ครับ... ยินดีด้วยอีกทีครับ...
เอ๊ะ..แปลกนะครับทำไมผมถึงทำเหมือนที่ นายสมชายว่ามาเปี๊ยบเลย ตอนนี้ผมมีข้อมูล
ครบถ้วนตามที่ว่ามาเลยครับ  วันเกิดเหตุผมให้ลูกน้องตามไปดูที่ รพ. แล้วก็ให้พรรคพวกที่ทำงาน
ใน รพ. เอาข้อมูลตลอดจนรูปถ่ายมาให้ แล้วผมก็ไปดูบ้านมาหมดแล้ว เหตุเกิดขึ้นมาระยะหนึ่งแล้ว
ตอนนี้ยังเงียบๆ ไม่มีอะไร กระสุนทะลุหนึ่งคน อีกคนติดกระดูกแฉลบไปอยู่ช่องท้อง ตอนยิงเล็งต่ำ
กว่ากลางตัวลงมา กะไม่ให้ตายครับ คงเข็ดไปนาน ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจครับ ไหว้
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:04:06 AM »

ใจเย็นมากครับพี่ ถ้าผมมี .22 ในมือคงกดไปก่อนคนละ 3 แทปแน่ๆ  ...  ...

ขอถามทางวิชาประสบการณ์ว่า เป้งเดียวอยู่เลยหรือครับ? 10/22 ลำกล้องตัดหรือเปล่าครับ?

Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:15:58 AM »

แล้วกรณีที่เพิ่งเป็นข่าวเร็วๆนี้ที่เจ้าของร้านทองเอาปืนมายิงไล่หลังคนร้ายในขณะหนีร่วงทั้ง2คน อย่างนี้จะเกินกว่าเหตุหรือเปล่าครับ เพราะคนร้ายได้ทองไปแล้วกำลังขี่มอเตอไซค์หนีแต่โดยเจ้าทรัพย์ยิงตามมาโดนข้างหลัง หรือว่าถ้าเป็นกรณีนี้ต้องปล่อยไปและแจ้งความตามจับอย่างเดียว ขอบคุณครับ
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:18:48 AM »

ขอถามทางวิชาประสบการณ์ว่า เป้งเดียวอยู่เลยหรือครับ? 10/22 ลำกล้องตัดหรือเปล่าครับ?
  ถ้ายิงแบบนี้ไม่อยู่ครับแค่ออกอาการ จะต้องอยู่ในที่กำบังดีๆเพราะยังสามารถโต้ตอบได้
จะให้อยู่กับที่ไม่มีเถียงต้องศีรษะครับ สำหรับกระสุนชั้นลูกกรด แต่อย่างว่าไม่ได้คิดจะฆ่า
จะแกง เพราะถ้าจะเอาอย่างนั้นหยิบลูกซองกับลูก OO BUCK แน่นอนสุดๆครับ ส่วนลำกล้อง
ตัดเหลือ 12 นิ้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2008, 09:21:23 AM โดย spear gun » บันทึกการเข้า
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:20:50 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ ยังงี้มันคงรีบเผ่นแล้วเพราะน่าจะรู้ว่าถึงหมอช้ามีสิทธิเน่าแน่ๆ

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์