เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 01:29:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การยิงเพื่อ ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  (อ่าน 5907 ครั้ง)
p.mam
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:29:13 AM »

มันก็มีหลายแง่ให้มองนะครับ  ช่องว่างทางกฎหมายก็เยอะครับ
เจตนาก็สำคัญอาจดูได้ว่าทำเกินกว่าเหตุหรือไม่

อีกกรณีในยามวิกาลสำคัญนัก มีคนปีนเข้ามาบ้านเราผมอ่าเจอในหนังสือ ( แต่จำไม่ได้ว่าหนังสือชื่ออะไร )
เจ้าของบ้านเรียกบอกให้หยุด แต่ไอ้คนลึกลับกลับวิ่งเข้าใส่ เจ้าของบ้านซึ่งอยู่ในสภาวะพร้อม
ยิงสวนทันทีผมจำไม่ได้ว่ากี่นัด ไอ้คนที่มิได้รับเชิญตายคาที่ เจ้าของบ้านแจ้งตำรวจรอมอบตัว
กับเจ้าหน้าที่ หลังการตรวจร่างกายผู้เสียชีวิตพบมีดยาว 1 ฟุต คิดดูครับพี่น้องถ้าไม่ยิงมันจะเกิดอะไรกับเรา
สุดท้ายไปสู้กันในชั้นศาล ยกฟ้องครับ ศาลเห็นว่าผู้ต้องหาทำสมควรแก่เหตุ โดยในตัวผู้ตายมีอาวุธ
ซึ่งสามารถทำให้ผู้อื่นเสียชีวิตได้  โดยก่อนยิงจำเลยได้ร้องบอกให้ผู้ตายหยุดแล้ว แต่ผู้ตายกลับวิ่ง
เข้าหาจำเลย และจำเลยได้รอมอบตัวกับเจ้าหน้าที่ตำรวจพร้อมอาวุธปืน( ปืนมีทะเบียนนะครับ )
โดยไม่มีเจตนาหลบหนี

เป็นไปตามคาดครับ ยกฟ้อง การกระทำสมควรแก่เหตุ จริงๆแล้วรายละเอียดปลีกย่อยมีมากกว่านี้ครับ
ผมย่อลงมา ( ขี้เกียจพิมพ์ )
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:35:00 AM »

แล้วกรณีที่เพิ่งเป็นข่าวเร็วๆนี้ที่เจ้าของร้านทองเอาปืนมายิงไล่หลังคนร้ายในขณะหนีร่วงทั้ง2คน อย่างนี้จะเกินกว่าเหตุหรือเปล่าครับ เพราะคนร้ายได้ทองไปแล้วกำลังขี่มอเตอไซค์หนีแต่โดยเจ้าทรัพย์ยิงตามมาโดนข้างหลัง หรือว่าถ้าเป็นกรณีนี้ต้องปล่อยไปและแจ้งความตามจับอย่างเดียว ขอบคุณครับ
เคยได้ยินมาว่าร้านทอง เป็นเรื่องนโยบาย ยิงถูกแต่โจรคงไม่เป็นไร แต่ถ้ามีใครถูกลูกหลง
หรือทรัพย์สินเสียหายก็ต้องรับผิดชอบ เพราะท้องที่ไหนถ้าปล่อยให้เกิดการปล้นติดต่อหลายครั้ง
เจ้าของท้องที่ก็จะต้องโดนย้าย จริงเท็จแค่ไหน ท่านผู้รู้ช่วยขยายหน่อยครับ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 10:33:33 AM »

จากเหตุต่างๆที่ผ่านมา ตามข่าวสาร ที่มีอยู่ว่าใช้ปืนยิง เพื่อป้องกันทรัพย์หรือชีวิต ส่วนมาก เจ้าหน้าที่มักตั้งข้อหา ฆ่าผู้อื่นไว้ก่อน
   จะทำอย่างไรครับที่จะพิจราณาว่า ควรแก่เหตุ  หรือว่า ไม่ว่ากรณีไหนก็ผิด ครับ
      เพราะมีปืนแล้วไม่กล้าที่จะยิงเมื่อมีเหตุครับ กลัวผิด  พี่ๆมีแนวคิดหรือแนวทางในการตัดสินใจอย่างไรบ้างครับ
                                                                             ขอบคุณครับ

เรื่องนี้ต้องพิจารณาเป็นเรื่องๆไปครับ ไม่มีหลักตายตัว แต่ก็ไม่ใช่ทุกเรื่องจะผิดหรือถือว่ามีความผิดเสมอไป

แต่ผมมีหลักการคิดง่ายๆคือ ดูว่าถ้ามีเหตุการณ์เกิดขึ้น แล้วเราไม่ยิง เราอาจถึงตายหรือบาดเจ็บได้ ยิงเลยครับ

แต่ถ้ามีช่วงที่สามารถเตือนหรือห้ามปรามเขาก่อนได้ จงทำก่อน เช่น เขาถือมีดไม้ ห่างสัก ๑๕ เมตร กำลังจะวิ่งมาหา ชักปืนออกมาก็ถือเป็นการเตือนได้แล้ว หากคนร้ายไม่มีปืนด้วยเหมือนเรา คงหยุดและวิ่งหนีไป หรือถ้ายังวิ่งเข้ามาทั้งๆที่เห็นว่าเรามีปืนเหมือนหนังไทยแล้ว ก็อาจหยุดภยันตรายนั้นได้โดยใช้กระสุนสักนัด ยิงขู่ หรือยิงใส่คนร้ายในจุดที่เชื่อว่าไม่ตายก็พอเพียงแล้ว (แล้วแต่ความแม่น)

คนร้ายถืออาวุธปืนไม่ต้องรอให้เล็งก่อนก็ถือว่าภยันตรายอย่างร้ายแรงมาถึงแล้ว
คนร้ายถือไม้ มีด เราถืออาวุธปืน รอซักนิดอย่ายิงทันที จะถือว่าเกินกว่าเหตุ เพราะกระสุนวิ่งได้เร็วกว่าคนแน่นอน
คนร้ายอยู่นอกบ้าน หรือไม่มีอาวุธติดตัว อย่าไปยิงเขาครับ เกินกว่าเหตุแน่นอน ใช้อาวุธเป็นเครื่องมือในการเตือนเขาหรือให้เขามอบตัว

อะไรประมาณนี้ละครับ ไม่มีหลักตายตัว และอธิบาย ๑๐ หน้ายังไม่หมดเลยครับ

เรื่องป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย เรื่องการกระทำด้วยความจำเป็น
 ผมเรียนจบมา ไม่รวมอ่านเองที่บ้านหลังจากนั้นจนถึงปัจจุบันที่ต้องใช้ในการทำงาน ยังเข้าใจไม่หมดเลยครับ Cheesy Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2008, 10:46:39 AM โดย SingCring » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 10:44:32 AM »

ภาษาไทย ดิ้นได้ครับ
พฤติกรรม สมควรแก่เหตุ
พยาน หลักฐาน ต้องเอามาแก้

ใช่หรือไม่   ๒คำ  หัวท้าย ถ้าใช้ถูกหลัก
ก็สามารถพาตัวเองให้พ้นผิด หรือหลงกลเต็มเปา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:07:08 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy   ขอบคุณครับนายสมชาย (ฮา)..  Grin

จากเหตุต่างๆที่ผ่านมา ตามข่าวสาร ที่มีอยู่ว่าใช้ปืนยิง เพื่อป้องกันทรัพย์หรือชีวิต ส่วนมาก เจ้าหน้าที่มักตั้งข้อหา ฆ่าผู้อื่นไว้ก่อน
   จะทำอย่างไรครับที่จะพิจราณาว่า ควรแก่เหตุ  หรือว่า ไม่ว่ากรณีไหนก็ผิด ครับ
      เพราะมีปืนแล้วไม่กล้าที่จะยิงเมื่อมีเหตุครับ กลัวผิด  พี่ๆมีแนวคิดหรือแนวทางในการตัดสินใจอย่างไรบ้างครับ
                                                                             ขอบคุณครับ

เรื่องนี้ต้องพิจารณาเป็นเรื่องๆไปครับ ไม่มีหลักตายตัว แต่ก็ไม่ใช่ทุกเรื่องจะผิดหรือถือว่ามีความผิดเสมอไป

แต่ผมมีหลักการคิดง่ายๆคือ ดูว่าถ้ามีเหตุการณ์เกิดขึ้น แล้วเราไม่ยิง เราอาจถึงตายหรือบาดเจ็บได้ ยิงเลยครับ

แต่ถ้ามีช่วงที่สามารถเตือนหรือห้ามปรามเขาก่อนได้ จงทำก่อน เช่น เขาถือมีดไม้ ห่างสัก ๑๕ เมตร กำลังจะวิ่งมาหา ชักปืนออกมาก็ถือเป็นการเตือนได้แล้ว หากคนร้ายไม่มีปืนด้วยเหมือนเรา คงหยุดและวิ่งหนีไป หรือถ้ายังวิ่งเข้ามาทั้งๆที่เห็นว่าเรามีปืนเหมือนหนังไทยแล้ว ก็อาจหยุดภยันตรายนั้นได้โดยใช้กระสุนสักนัด ยิงขู่ หรือยิงใส่คนร้ายในจุดที่เชื่อว่าไม่ตายก็พอเพียงแล้ว (แล้วแต่ความแม่น)

คนร้ายถืออาวุธปืนไม่ต้องรอให้เล็งก่อนก็ถือว่าภยันตรายอย่างร้ายแรงมาถึงแล้ว
คนร้ายถือไม้ มีด เราถืออาวุธปืน รอซักนิดอย่ายิงทันที จะถือว่าเกินกว่าเหตุ เพราะกระสุนวิ่งได้เร็วกว่าคนแน่นอน
คนร้ายอยู่นอกบ้าน หรือไม่มีอาวุธติดตัว อย่าไปยิงเขาครับ เกินกว่าเหตุแน่นอน ใช้อาวุธเป็นเครื่องมือในการเตือนเขาหรือให้เขามอบตัว

อะไรประมาณนี้ละครับ ไม่มีหลักตายตัว และอธิบาย ๑๐ หน้ายังไม่หมดเลยครับ

เรื่องป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย เรื่องการกระทำด้วยความจำเป็น
 ผมเรียนที่รามคำแหง ๔ ปี ที่เนติบัณฑิตไทย ๑ ปี ไม่รวมอ่านเองที่บ้านหลังจากนั้นจนถึงปัจจุบัน ยังเข้าใจไม่หมดเลยครับ Cheesy Cheesy

ว่าตามน้องสิงห์ นี่แหละครับ..  เยี่ยม
หลังจากที่ประเมิน แล้วว่า คนดี เขาไม่กระทำกันแน่..
มันก็ต้องเป็นโจร คนร้าย หวังจะประทุษร้าย ต่อชีวิต ร่างกายของท่าน เพื่อหวังเอาทรัพย์

ถ้าโจร คนร้าย มีอาวุธปืน..และอยู่ในระหว่างปฎิบัติการทำมาหากินของมัน
และท่านตกเป็นเหยื่อ ..  บ่ ต้อง รอคิดให้เสียเวลาอีก.
ข้อเท็จจริง ครบถ้วน ตามป.อาญา ม.๖๘  แล้ว ครับ .. เพียงแต่ ให้มีเจตนาเพื่อหยุด
ยับยั้ง ไม่ให้มัน ยิง ท่าน หรือคนอื่น ได้ .เป็นเรื่องต้องชิงลงมือ ครับ.

ส่วนตอนหลังอาจจะเป็นปืน BB ก็ไม่เป็นไร ครับ . ยังถือว่าเป็นการชิงทรัพย์ หรือปล้นทรัพย์ แล้วแต่กรณี  โดยมีอาวุูธปืน.   เพียงแต่ท่านต้อง ไม่รู้ว่าเป็นปืนปลอม
คือ.. ท่านเห็นว่าเป็นปืนเท่านั้นพอ อย่า่ไปสนว่า จะเป็นขนาดไหน 

ส่วนการยิง โจร คนร้าย แล้วพลาดไปถูกผู้อื่น .. ถ้าท่านได้กระทำกับโจร คนร้าย พอสมควรแก่เหตุ ท่านไม่มีความผิดในทางอาญา. ถือว่าเป็นการกระทำโดยพลาด  .ตาม ป.อาญา ม.๖๒ วรรแรก
แต่ท่านอาจต้องรับผิดในทางแพ่ง ในความเสียหาย กับการกระทำที่พลาด .. นั้นครับ.  Smiley

ที่ให้ความเห็นนี้ คือข้อเท็จจริง ที่ปรับเข้าตามข้อกฎหมาย ปัญหา จึงอยู่ที่ ท่านจะพิสูจน์ ได้เป็นไปตามข้อเท็จจจริงนี้ ได้หรือไม่  ถ้าพิสูจน์ได้ กฎหมายจะปรับให้เป็นคุณกับท่าน ครับ.

Tccd
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:16:05 AM »

ได้ความรู้ ขอบคุณครับ

samaung tccx
San Siro / AcMilan
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:26:37 AM »

ตัวอย่างเรื่องร้านทองที่ผมยกขึ้นมา เพราะว่าผมอยากทราบว่าถ้าเกิดกรณีแบบมีขโมยเข้ามาในบ้านเรา ขนของขึ้นรถเสร็จ เรากลับมาเจอพอดี ขโมยกำลังจะหนีทั้งอยู่ในบ้านและอยู่หน้าบ้านเรา จะมีปืนหรือมีมีดหรือมีแค่ไม้ เรายิงได้ไหมครับ หรือถึงตอนนั้นต้องปล่อยให้หนีแล้วแจ้งความให้ตำรวจตามจับอีกที
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 11:55:59 AM »

ตัวอย่างเรื่องร้านทองที่ผมยกขึ้นมา เพราะว่าผมอยากทราบว่าถ้าเกิดกรณีแบบมีขโมยเข้ามาในบ้านเรา ขนของขึ้นรถเสร็จ เรากลับมาเจอพอดี ขโมยกำลังจะหนีทั้งอยู่ในบ้านและอยู่หน้าบ้านเรา จะมีปืนหรือมีมีดหรือมีแค่ไม้ เรายิงได้ไหมครับ หรือถึงตอนนั้นต้องปล่อยให้หนีแล้วแจ้งความให้ตำรวจตามจับอีกที
น่าคิดครับ แต่ตอนเกิดเหตุไม่มีเวลาคิด กรณีของผมคล้ายๆกัน ยิงไปแล้วโจรไม่แจ้งความเอาเรื่อง
แต่ถ้าแจ้งความคงผิดทั้งสองฝ่าย ส่วนทรัพย์สินติดรถโจรไปครับ คิดเสียว่าให้ไปเป็นค่ารักษาพยาบาล Cheesy
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 12:07:51 PM »

ผมอาจให้ความเห็นไม่ตรงนัก ..
ถ้าเป็นเหตุการณ์ ฉับพลันทัีนทีื .. ตัวเราไปประสบเหตุ  อาจยังแยกแยะไม่ออก และอาจเป็นเรื่องเข้าใจผิด กับ จนท.ที่ตามมา. หรือพลเมืองดี ท่านอื่น.
ถ้าไม่เห็นกับตา ว่ามันยิงใคร ..  หาทางช่วยกันทางอื่นก่อน.. ครับ

การปะทะกับคนร้าย บางครั้ง อาจจำเป็น ให้พวกมันกระจายตัวหนี ไปก่อน
เพื่อลดอันตรายในขณะนั้นลง
แล้วจึง ค่อยแกะรอยไปตามล่อ หรือจับกุม มันทีละคน.  ยังได้ ครับ.  Smiley

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 12:37:18 PM »

มีขโมยเข้ามาในบ้านเรา ขนของขึ้นรถเสร็จ เรากลับมาเจอพอดี ขโมยกำลังจะหนีทั้งอยู่ในบ้านและอยู่หน้าบ้านเรา จะมีปืนหรือมีมีดหรือมีแค่ไม้ เรายิงได้ไหมครับ หรือถึงตอนนั้นต้องปล่อยให้หนีแล้วแจ้งความให้ตำรวจตามจับอีกที

ถ้าเป็นผมนะครับ ลดขั้นตอนการหลบหนีไว้ก่อนครับ ถล่มซุ้มล้อและตัวรถเพื่อสร้างจุดสังเกตุเท่าที่ทำได้ หลบหาจุดปลอดภัยและเปลี่ยนแม๊กกาซีนรอรับเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นต่อไปครับ 

ถ้ายอมจำนนก็จบครับ หรือถ้าหลบหนี ก็ไปไม่ได้ไกล และแจ้งเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยงข้องโดยพลันครับ.. Cheesy

แต่ถ้าคนร้ายชักอาวุธปืนตอบโต้ ทีนี่ก็แล้วแต่ว่าคุณหรือมันแม่นและมีสติกว่ากันครับ  Cheesy
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 01:03:33 PM »

ผมอาจให้ความเห็นไม่ตรงนัก ..
ถ้าเป็นเหตุการณ์ ฉับพลันทัีนทีื .. ตัวเราไปประสบเหตุ  อาจยังแยกแยะไม่ออก และอาจเป็นเรื่องเข้าใจผิด กับ จนท.ที่ตามมา. หรือพลเมืองดี ท่านอื่น.
ถ้าไม่เห็นกับตา ว่ามันยิงใคร ..  หาทางช่วยกันทางอื่นก่อน.. ครับ

การปะทะกับคนร้าย บางครั้ง อาจจำเป็น ให้พวกมันกระจายตัวหนี ไปก่อน
เพื่อลดอันตรายในขณะนั้นลง
แล้วจึง ค่อยแกะรอยไปตามล่อ หรือจับกุม มันทีละคน.  ยังได้ ครับ.  Smiley

เห้นด้วยกับ พี่โร๊ด ครับ การประเมินเหตุการณ์ก่อนการใช้อาวุธปืน
สำคัญมาก ถ้าประเมินผิด มันก็จะผิดพลาดไปหมด อาจหมายถึงความสูญเสียที่หวลกลับมาไม่ได้
ถ้าไม่ชัด อย่าเพิ่งยิงดีกว่าครับ ใช้การสังเกตุ และติดตาม รวมทั้งแจ้งตำรวจให้สกัด ตรวจสอบก่อนดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2008, 06:57:15 AM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 01:59:40 PM »

ครับสติตอนนั้นสำคัญจริงๆ แต่ถ้าเหตุเกิดขึ้นจริงๆจังๆแบบเห็นคนร้ายขับรถกระบะมีของๆเราอยู่บนกระบะท้ายเต็มคันวิ่งจากไปต่อหน้าต่อตาโดยที่เราอาจจะสามารถยิงคนขับได้เพื่อให้รถหยุดแน่นอน แต่ก็กลัวผิดจึงยิงใส่ไปที่รถอย่างเดียว แล้วต้องปล่อยรถผ่านไปและจึงแจ้งความตามจับอีกที แบบนี้มันก็ยังไงๆอยู่นะครับ ผมจึงอยากรู้ขอบเขตที่พึงกระทำได้มากกว่าเห็นของจากไปต่อหน้าต่อตาแบบนี้

คือว่าที่บ้านเป็นซอยเปลี่ยวแบบส่วนตัวจริงๆ ถ้ามีรถเข้ามาขนของ ก็เป็นขโมยแน่นอน จึงอยากรู้ไว้เพราะจริงๆแล้ว รั๋วอัลลอยเคยโดนถอดไปเป็นสิบๆแผง แต่ตอนนั้นไม่เจอตัว จึงคิดว่าถ้าเกิดเจอตัวจังๆ เราทำอะไรได้บ้างครับ
B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 03:47:45 PM »

ส่วนการยิง โจร คนร้าย แล้วพลาดไปถูกผู้อื่น .. ถ้าท่านได้กระทำกับโจร คนร้าย พอสมควรแก่เหตุ ท่านไม่มีความผิดในทางอาญา. ถือว่าเป็น  การกระทำโดยพลาด  .ตาม ป.อาญา ม.๖๒ วรรแรก
แต่ท่านอาจต้องรับผิดในทางแพ่ง ในความเสียหาย กับการกระทำที่พลาด  .. นั้นครับ.  Smiley

[/color]

เรียน   คุณtheera77
เมื่อมีปืนล้ว    จะยิงหรือไม่  ขึ้นอยู่กับพฤติการณ์นั้น ๆ   ตามพี่ ๆ  ที่ได้ยกตัวอย่างไปแล้วนั้นครับ
ด้วยความเคารพ  ขออนุญาตเพิ่มเติมในส่วนของการตีความตามตัวบทเข้าไปอีกนะครับ
     ในทางอาญา
                    ตาม ป.อาญา มาตรา 68 “ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อ  (a)ป้องกันสิทธิของตนหรือผู้อื่น     (b)ให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้าย  อันละเมิดต่อกฎหมาย   (c)และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง   ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ   การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย   ผู้นั้นไม่มีความผิด
                   มาตรา 60   ผู้ใดเจตนาที่จะกระทำต่อบุคคลหนึ่ง   แต่ผลของการกรทำเกิดแก่อีกบุคคลหนึ่งโดยพลาดไป  ให้ถือว่าผู้นั้นกระทำโดยเจตนาแก่บุคคลซึ่งได้รับผลร้ายจากการกระทำนั้น ฯ
                   มาตรา  62 วรรคแรก ข้อเท็จจริงใดถ้ามีอยู่จริง  จำทำให้การกระทำไม่เป็นความผิด........ แม้ข้อเท็จจริงนั้นไม่มีอยู่จริง   ผู้กระทำย่อมไม่มีความผิด…”
                   ตัวอย่างเช่น
                      ก. เล็งปืนยิงมาที่  ข. หรือบุตรของ ข.   โดนบุตรของ ข. ตาย  แต่ไม่โดน ข.  ข.จึงยิงปืนโต้ตอบทันที  ไปที่ ก. กระสุนโดน  ก. แล้วทะลุไปโดน   ค. ซึ่งผ่านมาพอดีตาย
                     เบื้องต้น   ก. ผิดฐานฆ่าบุตรของ ข. ตาย เป็นเจตนาโดยพลาด ตาม ม.60 (อ้างป้องกัน ตาม ม. 68ไม่ได้ เพราะเป็นฝ่ายเริ่มกระทำผิด)
                                    ข.  ฆ่า  ค.ตายโดยพลาด  (จะอ้างป้องกัน ตาม ม.68 ได้หรือไม่ ดูต่อครับ.....)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2008, 02:04:39 AM โดย Saving » บันทึกการเข้า

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 03:49:04 PM »

ตามอุทาหรณ์   
                     ก.เล็งปืนยิง ข. แต่พลาดถูกบุตรของ ข. ตายนั้น  ถือว่า ข.และบุตรอยู่ในภยันตรายที่เกิดจากการประทุษร้าย อันละเมิดต่อกฎหมายแล้ว  และยังเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง เพราะ ก.เล็งปืนมาที่ ข. ถ้าโดน ข.จริง ข.อาจถึงแก่ความตายได้  การที่ ข.ยิงสวนไปถูก ก. ถือว่าเป็นการป้องกันโดยชอบแล้ว ตาม มาตรา 68 ตอนท้าย
                    เมื่อเป็นป้องกันโดยชอบแล้ว  และ ข.ใช้ความระมักระวังตอนยิง ก.ดีแล้ว    ถึงแม้ผลร้ายนั้นจะไปเกิดขึ้นแก่ ค.ซึ่งผ่านมาตายพอดี   ข.ก็ไม่ต้องรับผิดในทาง อาญาต่อ  ค.แต่อย่างใด    ..ในทางแพ่งดูต่อ....ครับ

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
B.O.W.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 03:50:09 PM »

................ในทางแพ่ง..............
ป.พ.พ. มาตรา 420 ท่านว่า ผู้ใดจงใจหรือประมาทเลินเล่อทำต่อบุคคลอื่น  โดยผิดกฎหมายให้เขาเสียหายถึงแก่ชีวิตก็ดี........ท่านว่าผู้นั้นทำละเมิดจำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนเพื่อการนั้น”
              ตามอุทาหรณ์  ข. จะรับผิดต่อ ค. ก็ต่อเมื่อ ค.ตายจากการที่  ข.จงใจหรือประมาทเลินเล่อทำต่อ ค. ดยผิดกฎหมาย   แต่เมื่อการกระทำของ ข. อ้างป้องกันโดยชอบ แล้วไม่มีความผิด ตาม ม.68 แล้ว จึงถือว่า การที่  ค.ตาย  ไม่ใช่ ข. จงใจทำต่อ ค. โดยผิดกฎหมาย ปพพ.420 หรือกฎหมายอื่น  ดังนั้น จึงสรุปได้ว่า   ข.ไม่ต้องรับผิดในทางแพ่งต่อการตายของ ค. เลย       ทายาทของ  ค. ต้องดำเนินคดีทางแพ่ง  ไล่เบี้ยเอากับ ก. หรือญาติของ ก.  เอง(ถ้าตาย)   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2008, 02:02:10 AM โดย Saving » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์