เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:21:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน.ของลูก มีทะเบียน แต่ฝากปืนไว้บ้านพ่ออยู่คนละจังหวัดพ่อมีดวามผิดไหมครับ  (อ่าน 1742 ครั้ง)
BADBOY2499
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 01:53:06 PM »

หรือต้องแจ้งย้ายทะเบียนปืนมาอยู่ที่บ้านพ่อ  รบกวนเรียนถามท่านหน่อยครับ
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 02:27:17 PM »

ฝากไว้ถาวรหรือเปล่าครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 02:30:47 PM »

เพียงเก็บรักษาไว้ มิให้สูญหาย......
ไม่ได้เจตนา เพื่อถือครอง.............

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 02:43:05 PM »

ว่าตามพี่ยอดครับ  Wink Cheesy

BADBOY2499
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 04:27:11 PM »

ฝากถาวรครับ คือว่าเป็นปืนโครงการครับ  หรือให้ลูกโอนให้พ่อได้ไหมครับหรือต้องรอกี่จึงโอนได้ครับ 
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 04:48:28 PM »

ว่าตามกฏหมายก็ถือว่ามีความผิดครับ.... หากใครถามก็อย่าบอกว่าฝากไว้ถาวรสิครับ... บอกว่า... กำลังจะไปธุระต่างจังหวด... จะทิ้งไว้ที่บ้านก็กลัวหาย.... เลยเอามาฝากไว้เมื่อวานนี้เอง... ขอเพียงแต่ว่า... อย่าให้คุณพ่อเหน็บเอวออกไปไหนเท่านั้นเอง...

ปืนผม... บางทีก็มี"ลืม"ไว้บ้างครับ... บังเอิญมีบ้านหลายบ้าน...
BADBOY2499
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 05:11:00 PM »

ขอขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 05:53:33 PM »

ตามกฎหมาย นั้น เจ้าของอาวุธปืน สามารถฝากอาวุธปืนไว้กับบุคคลอื่นเพื่อมิให้สูญหาย เมื่อเจ้าของต้องดินทางไปต่างถิ่น.. ต่างประเทศ   โดยแยกกระสุน ไม่นำมาฝากไว้.. ทรัพย์สินที่สำคัญคือตัวอาวุธปืน ไม่ใช่กระสุนปืน.. ครับ   คือการมอบการครองไว้ชั่วคราว แต่มิได้ทำให้ ความเป็นเจ้าของ อาวุธปืนเปลี่ยนแปลง. 

ข้อเท็จจริง การเก็บอาวุธปืนไว้ในเคหะสถาน..ของบุคคลอื่น  และอาวุธปืนกระบอกนั้น มี ป.๔ อย่างถูกต้อง เพียงเท่านี้ ถ้าผู้เป็นเจ้าของ ป.๔  มายืนยันความเป็นเจ้าของ และ ความเกี่ยวข้องกับเจ้าบ้าน

เป็นบิิดา-บุตร สามี-ภรรยา พี่-น้อง มาพักอาศัย  จะฝาก หรือลืม ก็มิได้ทำให้เจ้าบ้านได้เป็นเจ้าปืนกระบอกนั้น

ความเห็นผมข้อเท็จจริงยังพอดิ้นให้ ไม่เข้าเป็นความผิดใด ตาม พรบ.อาวุธปืน ม.๗ ครับ..

ต่างจาก การที่บิดา พกพา ออกไปในทางสาธารณะ เมื่อถูกจับกุม. อย่างนี้  จะโดน ทั้งมีอาวุธปืนไว้ในความครอบ ครองโดยมิได้รับอนุญาต และพาอาวุธปินติดตัวไปในเมืองฯ

หรือบุคคลอื่นที่ไม่ได้มีความเกี่ยวข้อง กับ เจ้าของตาม ป.๔  แบบประเภท ซื้อปืนโอนลอย
คงจะโดน ม.๗ และรับโทษ ตาม ม.๗๒ วรรคสาม ครับ.  Smiley

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 06:02:09 PM »

ฝากถาวรครับ คือว่าเป็นปืนโครงการครับ  หรือให้ลูกโอนให้พ่อได้ไหมครับหรือต้องรอกี่จึงโอนได้ครับ 

ตามพี่Ro@d เลยครับ Cheesy Cheesy  ไหว้

.

BADBOY2499
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 06:38:52 PM »

คน คบ sig. เป็นเพื่อน..

ดูรายละเอียด ข้อความส่วนตัว (ออฟไลน์)

Re: ปืน.ของลูก มีทะเบียน แต่ฝากปืนไว้บ้านพ่ออยู่คนละจังหวัดพ่อมีดวามผิดไหมครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: วันนี้ เวลา 05:53:33 PM »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามกฎหมาย นั้น เจ้าของอาวุธปืน สามารถฝากอาวุธปืนไว้กับบุคคลอื่นเพื่อมิให้สูญหาย เมื่อเจ้าของต้องดินทางไปต่างถิ่น.. ต่างประเทศ   โดยแยกกระสุน ไม่นำมาฝากไว้.. ทรัพย์สินที่สำคัญคือตัวอาวุธปืน ไม่ใช่กระสุนปืน.. ครับ   คือการมอบการครองไว้ชั่วคราว แต่มิได้ทำให้ ความเป็นเจ้าของ อาวุธปืนเปลี่ยนแปลง.

ข้อเท็จจริง การเก็บอาวุธปืนไว้ในเคหะสถาน..ของบุคคลอื่น  และอาวุธปืนกระบอกนั้น มี ป.๔ อย่างถูกต้อง เพียงเท่านี้ ถ้าผู้เป็นเจ้าของ ป.๔  มายืนยันความเป็นเจ้าของ และ ความเกี่ยวข้องกับเจ้าบ้าน

เป็นบิิดา-บุตร สามี-ภรรยา พี่-น้อง มาพักอาศัย  จะฝาก หรือลืม ก็มิได้ทำให้เจ้าบ้านได้เป็นเจ้าปืนกระบอกนั้น

ความเห็นผมข้อเท็จจริงยังพอดิ้นให้ ไม่เข้าเป็นความผิดใด ตาม พรบ.อาวุธปืน ม.๗ ครับ..

ต่างจาก การที่บิดา พกพา ออกไปในทางสาธารณะ เมื่อถูกจับกุม. อย่างนี้  จะโดน ทั้งมีอาวุธปืนไว้ในความครอบ ครองโดยมิได้รับอนุญาต และพาอาวุธปินติดตัวไปในเมืองฯ

หรือบุคคลอื่นที่ไม่ได้มีความเกี่ยวข้อง กับ เจ้าของตาม ป.๔  แบบประเภท ซื้อปืนโอนลอย
คงจะโดน ม.๗ และรับโทษ ตาม ม.๗๒ วรรคสาม ครับ.  ชัดเจนเข้าใจ ขอบคุณครับท่าน
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 06:54:14 PM »

ตามกฎหมาย นั้น เจ้าของอาวุธปืน สามารถฝากอาวุธปืนไว้กับบุคคลอื่นเพื่อมิให้สูญหาย เมื่อเจ้าของต้องดินทางไปต่างถิ่น.. ต่างประเทศ   โดยแยกกระสุน ไม่นำมาฝากไว้.. ทรัพย์สินที่สำคัญคือตัวอาวุธปืน ไม่ใช่กระสุนปืน.. ครับ   คือการมอบการครองไว้ชั่วคราว แต่มิได้ทำให้ ความเป็นเจ้าของ อาวุธปืนเปลี่ยนแปลง. 

คงจะโดน ม.๗ และรับโทษ ตาม ม.๗๒ วรรคสาม ครับ.  Smiley

ขอบคุณครับ  เก็บความรู้อีกแล้ว

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
หน้า: [1]
  พิมพ์