เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:22:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **เรื่องจริงผ่านจอ ..ตอนปืนหาซื้อง่าย...**  (อ่าน 9622 ครั้ง)
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:07:44 PM »

มาติดตามรายการเรื่องจริงผ่านจอกันเถอะครับ กำลังออกอากาศใครนอนดึกมาติดตามชมกัน
เรื่องของการที่ปืนเถื่อน...หาซื้อได้ง่ายเหลือเกิน ลองติดตามชมกันครับ
คิดเห็นอย่างไร เดี๋ยวมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:24:31 PM »

มาแล้วครับ  ช่อง๗
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:40:19 PM »

จบแล้วครับ

สรุปคร่าวๆ
ปืนถูกต้องตามกฏหมายในประเทศกว่า ๔ ล้านกระบอก ปืนเถื่อนอีกมาก ปืนเถื่อนยังหาซื้อได้ง่ายและเป็นปัญหาก่ออาชญากรรมต่างๆ ทั้งนี้ ปืนถูกต้องตามกฏหมายก่ออาชญากรรมประมาณ10% ปืนเถื่อนส่วนมากมาจากกลุ่มยาเสพติด กลุ่มนักเรียน  ส่วนมากเป็นลูกซอง ..ปืนไทยประดิษฐ์

ด้านปืนถูกกฏหมายก็มีขั้นตอนซื้อหายาก ต้องผ่านการตรวจสอบคุณสมบัติมากมาย...

การมีปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายมากเท่าไหร่
ผู้ก่ออาชญากรรมก็หาปืนเถื่อนมาเพื่อไม่ให้ด้อยกว่า..เป็นงูกินหาง
การป้องกันอาชญากรรมจากอาวุธปืน
ควรปรามปรามปืนเถื่อนอย่างจริงจัง และคุมเข้มการซื้อปืนถูกกฏหมายให้มากขึ้น
ก็พอจะลดปัญหาการก่ออาชญากรรมจากอาวุธปืนได้...

ครับสรุปจากดูก็ประมาณนี้ ท่านๆมีความคิดเห็นกันอย่างไรครับ
meemeemeemee
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:45:18 PM »

แย่จังโทษแต่ปืนไม่โทษคนใช้ อาชญากรรมเกิดจากคนแท้ๆ ท่าทางอนาคตจะขอ ป.3 ยากแน่ๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:50:57 PM »

ผมเดาว่า50%ของปืนถูกกฎหมายที่ก่อคดี น่าจะเป็นคดีฆ่าตัวตายซะมากกว่า

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:55:06 PM »

Smiley เห็นการก่ออาชญากรรมทุกวันนี้ส่วนหนึ่งมาจากสิ่งเทียมอาวุธก็เยอะ ปืนเทียมเดี๋ยวนี้ทำได้เหมือนจริงมากเกินไป  

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Bird_2006
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:57:01 PM »

ปืนถูกกฎหมายเยอะขึ้น เป็นเพราะ โจรเยอะขึ้นมากกว่าก่อนนะครับ เห็นคนอื่นเค้าโดนจี้โดนปล้น ผมไม่อยากโดนผมก็เลยซื้อผมไว้ป้องกันชีวิต และ ทรัพย์สินครับ
B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 12:12:09 AM »

มาทันตอนผู้ร้ายกำลังใช้ปืน  ฆ่าเพื่อชิงทรัพย์เจ้าของปั้มน้ำมัน ครับ
เป็นการกระทำต่อชีวิต  ของเจ้าทรัพย์และผู้อื่น
เบื้องต้นสันนิษฐานว่ามีความผิดตามกฎหมายอาญา ม.288   ,289(4)(7)  ,334  ,335(1)(7) ,339 เป็นกรรมเดียวผิดกฎหมายหลายบท
รับดโทษตามบทหนัก  ตาม 288 ,289(4)(7)  ต้อระวางดทษประหารชีวิต ตาม ม.18 ,19
       แต่น่าเสียดายอยู่อย่าเดียวครับ  ตอนนี้ยังจับผู้ร้ายไม่ได้เลยครับ
ผมขอเอาใจช่วยชุดสืบสวนสอบสวนที่รับผิดชอบสำนวนคดีนี้อยู่    ให้ได้ตัวผู้ร้าย  ซึ่งพวกนี้ถือว่าเป็นส่วนหนึ่ง  ที่ทำให้เราชาว อวป.ขออนุญาตจากนายทะเบียนได้ยาก อยู่ทุกวันนี้ครับ Wink
       กำลังดูต่อครับ.... Smiley

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 06:56:49 AM »

ผมเดาว่า50%ของปืนถูกกฎหมายที่ก่อคดี น่าจะเป็นคดีฆ่าตัวตายซะมากกว่า

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ทั้งตั้งใจและประมาท

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:02:59 AM »

..ว่าตามตรง.เกิดมาผมยังไม่เคยได้ยินสักครั้ง.ว่าคนที่มีปืนถูกต้องตามกฏหมาย.เอาไปจี้-ปล้น..

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:05:54 AM »

แต่คนที่เป็นเจ้าหน้าที่ของกรมปกครอง ผมจำชื่อท่านไม่ได้ ท่านก็ออกมาพูดดีมากครับเกี่ยวกับปัญหาอาวุธปืน และเรื่องปืนเถื่อน ประมาณว่าปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายไม่ได้เป็นปัญหามากนักเพราะประชาชนใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ไม่ได้มีไว้เพื่อประสงค์อย่างอื่น

มีคนที่ออกมาให้ข้อมูล ที่เบลอๆหน้าไว้ ว่าการหาซื้อปืนเถื่อนนั้นง่ายมาก มักมาจากเด็กนักเรียนบ้าง ผู้ติดยาเสพติดบ้าง เปลี่ยนมือไปเรื่อยๆ  และที่จังหวัดแห่งหนึ่งก็มีการให้เช่าอาวุธเพื่อไปใช้ก่อเหตุ.. มีแต่รุ่นงามๆทั้งนั้นครับ

แต่ฟังรวมๆแล้วอย่างกับว่า  อนาคตเราจะขออนุญาตซื้อยากขึ้นนะครับ
prim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:16:32 AM »

เกาไม่ถูกที่คัน ... มันก็คันไปเรื่อย ๆ

อาวุธปืนโดยตัวของมันเอง ไม่สามารถไปทำร้ายใคร หรือไปก่อเหตุใด ๆ ได้

คนต่างหากที่เป็นผู้นำอาวุธปืนไปก่อเหตุต่าง  ๆ

ทำไมไม่คิดที่จะแก้ไขปัญหาทางด้านจิตใจของคน

ปลูกฝังจิตสำนึก ศีลธรรมให้กับคน

กลับไปโทษอาวุธปืนกัน .....  แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2008, 07:18:19 AM โดย harusame » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:39:33 AM »

อีก ๒๕% เป็นการทำปืนลั่น... และอีก ๒๕% เป็นพวกบันดานโทสะ... Grin Grin Grin

...คงไม่นับปืนที่"เคย"ถูกกฏหมายนะครับ... เพราะนั่นคือปืนเถื่อน...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:07:21 AM »

เกาไม่ถูกที่คัน ... มันก็คันไปเรื่อย ๆ

อาวุธปืนโดยตัวของมันเอง ไม่สามารถไปทำร้ายใคร หรือไปก่อเหตุใด ๆ ได้

คนต่างหากที่เป็นผู้นำอาวุธปืนไปก่อเหตุต่าง  ๆ

ทำไมไม่คิดที่จะแก้ไขปัญหาทางด้านจิตใจของคน

ปลูกฝังจิตสำนึก ศีลธรรมให้กับคน

กลับไปโทษอาวุธปืนกัน .....  แบร่

นายสมชายไม่ได้ดูทีวีเรื่องนี้ครับ... แต่อ่านจากสรุปฯ ได้ความว่าสื่อพัฒนาขึ้นอีกขั้นหนึ่ง(นายสมชายประชดน่ะ) คือไม่ได้พูดประโยคติดปากว่า"ขับรถปาดหน้ากันแล้วก็ยิงกัน"... ฮา

สมัยก่อน นายสมชายมักคิดว่าคนมันสันดานไม่ดีเลยเป็นโจร... แต่เดี๋ยวนี้นายสมชายว่าเป็นเรื่องของการปลูกฝัง"จิตสำนึก ศีลธรรมให้กับคน"ครับ...

นายสมชายเคยห้ามคนอื่นบ่อยๆ เรื่องชอบคุยกับคนขับแท็กซี่เรื่องที่เขาไม่เคยเข้าใจ คนขับแท็กซี่จะเถียงเอาแรงๆ... สื่อมวลชนเอง(บางกลุ่ม)ก็คล้ายคนขับแท็กซี่นั่นแหละครับ... ฮา
Mr.wee
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:32:14 AM »

ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ไม่อยากจะซื้อปืนมาไว้ในครอบครองหรอกครับ  เพราะปัจจุบันราคาแพงแสนแพง  แต่ด้วยความจำเป็นที่จะต้องป้องกัน และรักษาชีวิต ทรัพย์สินของตนเอง และผู้ร้าย มากขึ้น จึงจำเป็นต้องซื้อ 
    บางท่านเงินเดือนก็น้อย  รายได้ไม่ดี แต่ก็พยายามเก็บเงินมาซื้อ  ถ้าเมื่อไหร่ ทางเจ้าหน้าที่ออกมาการันตีว่า  หากทรัพย์สินถูกขโมย หรือสูญหาย  เพราะถูกลักทรัพย์  หรืออะไรทำนองนี้  ผมเป็นคนหนึ่งที่จะไม่ซื้อปืน  ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์