เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:19:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: **เรื่องจริงผ่านจอ ..ตอนปืนหาซื้อง่าย...**  (อ่าน 9621 ครั้ง)
Tccd
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 08:42:20 AM »

ว้า ยังงี้จะโดนเก็บปืนเปล่านะ พี่น้องครับ

ขอเอาไว้เฝ้าบ้านเฝ้าไร่ ตจว บ้างนะครับ

samaung tccx
San Siro / AcMilan
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:10:22 AM »

เพราะว่าโลกนี้มีทั้งคนดีและคนเลวประปนกัน.....ปืนคือเครื่องมือที่ถ่วงดุลทำให้คนเลวคนชั่วไม่กล้ารังแกคนดีครับ...
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 09:16:53 AM »

อยากให้มีการกวาดล้างอย่างจริงจังครับ เพิ่มบทโทษของ อวป.เถื่อน มีการสำรวจลงพื้นที่ร้านผลิตและซ่อม อวป. และผู้มีอิธิพลในพื้นที่
ที่ขาดไม่ได้คือ การควบคุมราคาปืนจากห้างปืนต่างๆ ที่ขายแพงแล้วอมแม๊คกาซีน จนประชาชน และจนท. ไม่น้อยหันมาใช้อวป.เถื่อนกันเพิ่มมากขึ้น เนื่องจากปืนถูกกฏหมายมีราคาสูงมากขึ้นเลื่อยๆ อาจเป็นส่วนหนึ่งของการเกิดปัญหาอาชญากรรม อาวุธปืนเถื่อน

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 03:32:37 PM »

ผมว่าไม่ใช่เรื่องเกาถูกที่หรือไม่ถูกที่หรอกครับ

คนที่มีหน้าที่ มีอำนาจแก้ไขปัญหา ส่วนใหญ่จะทำงานในห้องแอร์ ไม่ค่อยโดนแดด คลอโรฟิลด์ในสมองมันก็ไม่ค่อยได้สังเคราะห์แสงให้เกิดสารอาหาร มันก็เลือกวิธีที่ง่ายที่สุด เพราะไม่ต้องใช้สมองมากนัก

ถ้าไม่ใช้เหตุผลที่ว่าข้างต้น ก็ต้องเป็นเพราะว่าตอนที่มันคิด เท้ามันเจ็บอยู่ ก็เลยคิดอะไรไม่ค่อยออก

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 04:02:53 PM »

ปืนจริงมันแพงมากๆๆๆ แถมโจรมันก็มีปืน มิหนำซ้ำ ฟังบางข่าวเพิ่งออกจากคุกมาไม่ถึง 1 เดือนมันก็หาปืนเถื่อนได้แล้ว คนธรรมดาๆ แค่ ขอป.๓ ยังใช้เวลาเกินเดือนแล้ว แล้วยิ่งเป็นราชการที่บรรจุใหม่ๆ ถ้าพ่อแม่ไม่หาไว้ให้ ก็อย่าหวังคิดซื้อปืนเลยครับ ต้องแบ่งเงินเดือนเป็นค่าอาหาร ค่ารถ ค่าเสื้อผ้า ค่าที่พัก ไม่ต้องคิดถึงเรื่องเก็บ ซื้อมอเตอร์ไซร์ได้ก็ต้องผ่อน รถราคา 40,000 กว่าจะหมดก็โดนไป 62,000 บาท
ผ่อนไม่ทันหมดก็ถูกขโมยแล้ว แถมแจ้งความก็ไม่ได้รถคืน แล้วยังงี้จะไปพึ่งอะไรได้นอกจาก ปืนเถื่อน 

ปล. คนจนก็รักชีวิตครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
tungdee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 05:40:11 PM »

ทำไมผู้ใหญ่ที่มีส่วนรับผิดชอบ   ไม่มีใครคิดหรือหาทางให้ปืนเถื่อนมาขึ้นทะเบียน  โดยเก็บภาษีจากปืนพวกนี้และถือโอกาสสำรวจอาวุธ  และผู้ครอบครองขึ้นบัญชีไว้   
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 06:49:10 PM »

คนต่างหากที่เป็นต้นเหตุ ปืนเป็นเพียงเครื่องมือก่อเหตุเท่านั้นถ้าจะแก้ต้องแก้ที่ต้นเหตุคือคน
pol2373
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 07:04:08 PM »

Re: **เรื่องจริงผ่านจอ ..ตอนปืนหาซื้อง่าย...**
« ตอบ #21 เมื่อ: วันนี้ เวลา 06:49:10 PM »   
งไปก่อเหตู
--------------------------------------------------------------------------------

คนต่างหากที่เป็นต้นเหตุ ปืนเป็นเพียงเครื่องมือก่อเหตุเท่านั้นถ้าจะแก้ต้องแก้ที่ต้นเหตุคือคน

ถูกต้องนะครับ...... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย สามารถตรวจสอบได้อยู่แล้ว คง
ไม่มีใครที่คิดสั้นเอาปืนที่ถูกต้องไปก่อเหตุ ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ
jommy
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:54:01 AM »

ผมกลับคิดว่าคนซื้อปืนส่วนใหญ่คือคนบ้าปืน ชอบปืนครับ เปรียบเหมือนเด็กอยากได้ของเล่นน่ะ
ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่ที่ซื้อและมีไว้ก็เพื่อลูบๆคลำๆ ยิงเล่นบ้าง เอาไว้คุยกับเพื่อน  อวดเพื่อนบ้างตามโอกาส ไม่ได้คิดจะเอาไปยิงใครหรอกถ้าไม่จำเป็น แต่ลึกๆแล้วในใจทุกคนอยากมีอำนาจ ซึ่งการมีปืนไว้ในครอบครองก็เหมือนมีอำนาจอย่างนึง สรุปก็คือความจำเป็นที่จะมีไว้มันน้อย  แต่ชอบอ้างความปลอดภัยและปกป้องทรัพย์สินกัน  ไม่เชื่อลองอ่านดูในกระทู้ส่วนใหญ่ในนี้ที่คุยกันสิครับ  ก็มักจะเกี่ยวกับของใครดีของใครเจ๋ง รุ่นเก่ารุ่นใหม่  มากกว่าจะคุยกันเรื่องการเอาไว้ยิงกันหรือการป้องกันตัวอะไรอย่างนี้น่ะครับ คือมีบ้างเหมือนกันแต่น้อย  คนที่เขามีอำนาจเขาก็มองแบบนี้นะผมว่า  จริงๆเวลาขอป.3 น่าจะมีเหตุผลอื่นๆอีกเช่น ชอบเป็นการส่วนตัว ขอมีไว้สะสม จะไม่ใช้อย่างเด็ดขาดอะไรอย่างเนี้ย คงจะของ่ายขึ้นนะครับ 
deco2520
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 12:03:58 PM »

ลองอ่าน คตินี้ดูนะ    " ปืนไม่ได้ฆ่าคน  คนต่างหากที่ฆ่าคนด้วยกันเอง" จบ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 12:16:53 PM »

นายสมชายก็ยังยืนยันเหมือนเดิมครับ... ว่าสำนึกของพลเมืองของประเทศไม่นิยมความมีวินัย ขยัน ซื่อสัตย์สุจริต...

หากอ้างว่ากฏหมายไม่แรง ก็กฏหมายแรงๆแต่บังคับใช้ไม่ได้ ตัวอย่างเช่นรถยนต์ไม่ติดป้ายทะเบียนด้านหลังยังมีให้เห็นอยู่แยะ จอดรถในที่ห้ามจอดก็แยะ ขับช้าเลนขวาก็แยะ(อ้างว่ามือใหม่หัดขับ แต่ทำไมไม่ชิดซ้าย) ขับเร็วแซงเลนซ้ายก็แยะ(อ้างว่ามีรถหัดขับอยู่เลนขวาวิ่งช้า)... หรือทำผิดกฏหมายฆ่าคนตายแล้วไม่รับโทษก็แยะ... ฯลฯ

ครั้นตำรวจจะเข้มงวดเรื่องทั้งหลายแหล่... ก็โดนชาวบ้านต่อว่า หาว่าเฮี๊ยบไปมั่ง ไม่ทางสายกลางมั่ง... ตำรวจก็บังคับใช้กฏหมายในสังคมนี้ไม่ได้เต็มที่ เดี๋ยวลูกเมียคุยกับใครในตลาดไม่ได้... ฮา

เอาเรื่องปืนเถื่อนตามท้องเรื่องในกระทู้ก็แล้วกันครับ... ใครโดนนายทะเบียนปฏิเสธใบ ป.3 แล้วฟ้องศาลปกครองกฏหมายมั่ง น้อยรายมาก... ส่วนใหญ่มักจะพยายามใช้วิถีทางอื่น บางรายพยายามให้สินบนฯไม่มีใครกล้าด่าคนให้เงินใต้โต๊ะตรงๆว่าเลว... เพราะใครๆเขาก็ทำ ทั้งที่ผิดกฏหมายถึงขั้นติดคุกครับ... ไม่ฮา

ใครไปโอนปืนมือสองแล้วเจ้าหน้าที่เข้มงวดตรวจปืน... ก็มาทำบ่น... ฮา

สุดท้ายนายสมชายฝากความหวังไว้กับกระทรวงวัฒนธรรมครับ... ปลูกฝังค่านิยมที่ถูกต้องให้แก่สังคมไทย (หน้าที่นี้กระทรวงศึกษาเคยพยายามทำมาแล้วร่วมร้อยปี แต่ไม่สำเร็จ เลยแยกออกเป็นกระทรวงวัฒนธรรมเสียให้รู้แล้วรู้รอด... จ๊ากซ์)

ม่ายรู้ว่าท่านใดในเว็บนี้จ้างแรงงานพม่าเป็นคนใช้ในบ้านบ้างครับ สาวพม่าตาสวย ผิวดี ระวังเถิด... พวกนี้จะได้สามีเป็นหนุ่มไทย มีลูกสัญชาติไทย... หนุ่มพม่าก็โหดโดยสันดาน... นี่ก็อีกเรื่องนึงของความมักง่ายในสังคมนี้ครับ... ฮา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 12:33:21 PM »

เฮ้อ...........
คนขยัน ๆ ก็มีครับ
แต่ในปัจจุบัน ปัญหา เรื่องของแรงงาน
มักจะถูกกระตุ้น
อีกทั้งเหตุร้ายต่าง ๆ  มักจะเป็นสัญชาติพม่า
ผู้หญิง ก็กลายเป็นนางนกต่อ

ค่าเงินบ้านเรามันแข็งกว่า
ทำให้รายได้มีมากกว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 12:45:00 PM »

เฮ้อ...........
คนขยัน ๆ ก็มีครับ
แต่ในปัจจุบัน ปัญหา เรื่องของแรงงาน
มักจะถูกกระตุ้น
อีกทั้งเหตุร้ายต่าง ๆ  มักจะเป็นสัญชาติพม่า
ผู้หญิง ก็กลายเป็นนางนกต่อ

ค่าเงินบ้านเรามันแข็งกว่า
ทำให้รายได้มีมากกว่า

แฮ่ๆ... เย้
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 12:45:34 PM »

ปืนไม่ผิด คนผิด  เศร้า
vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 02:22:25 PM »

สมัยเมื่อสักสิบปีทีแล้ว ในกลุ่มพวกผมก็มีใช้กันอยู่หลายกระบอก ส่วนใหญ่
ไม่มีทะเบียนเอาไว้เฝ้าบ่อปลา กับเฝ้าไร่ ที่นิยมจะเป็น ลูกซองสั้น ตั้งแต่
ขนาด 12   16   20 สนนราคา 500 บาท เป็นราคากลางครับ ส่วน
ลูกโม่ไทยประดิษฐ์ .38 หรือ .22 ทั้งธรรมดา และแม็กนั่ม ไม่เป็นที่นิยม

ชนิด ออโต 11ม.ม.ไทยประดิษฐ์ ก็ไม่นิยม
ทุกวันนี้ บ้างทิ้งน้ำเพราะกลัวถูกจับ บ้างก็โดนจับ เข็ดไปตามๆกัน  ผมเองก็มี
ลูกซองสั้น ขนาด 12 ใช้อยู่กระบอกหนึ่ง มีทะเบียน เป็นของตา เคยยิงแค่ 2 นัด

เพราะอยู่ห่างตัวเมืองกระสุนไม่ค่อยมีกัน จะยิงเล่นก็เสียดาย ยิ่งเป็น ขนาด 16 หรือ
20 ด้วย แทบจะไม่ยิงกันเลย ลองปืนนัดเดียว ก็เก็บไว้เฝ้าบ่อ เฝ้าไร่ กัน
จะไปรอพึ่งตำรวจอยู่ ไม่ทันการณ์แน่ครับ

สำคัญอยู่ที่ปืนอยู่ในมือของคนแบบไหนมากกว่า โดยตัวของปืนเอง
มันไปทำร้ายใครไม่ได้หรอกครับ แต่ยังไงผมก็ อยากให้ทุกท่านใช้ปืน
ถูกกฎหมายกันนะครับ  Cheesy

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์