เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:35:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้คนให้เป็นอย่างคุณธนินท์  (อ่าน 5636 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 09:02:09 PM »

.......ขออนุญาตขัดจังหวะช่วงเวลาหวานๆของลุงรุญนิดนึงนะครับ.... Grin Grin

Angry สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เห็นด้วยกับกลุ่ม ซีพี ก็คือการเข้ามาของกลุ่มค้าปลีกของต่างชาติโดยผ่านเครือซีพีซึ่งทำให้ธุระกิจขายปลีกเล็กๆของไทยย่อยยับไปด้วย จากการโฆษณาชวนเชื่อของห้างค้าปลีกต่างชาติที่บอกว่าทำให้คนไทยมีงานทำและมีรายได้จากการส่งสินค้าให้กับห้างค้าปลีกต่างชาติ หากใครไม่ได้ทำธุระกิจแบบนี้คงไม่รู้หรอกครับว่าถูกกดราคาขนาดไหน.. ไม่ขายก็ไม่รู้จะไปทำมาหากินอะไร และรวมทั้งการขยายสาขาอย่างต่อเนื่องของบริษัทค้าปลีกเหล่านี้เป็นอันตรายต่อธุระกิจของคนไทยอย่างแน่นอน ผมไม่เข้าใจว่าทำไมรัฐบาล (ไม่ทราบว่ายุคใคร) ออกกฏหมายเอื้ออำนวยให้ธุระกิจต่างชาติขยายสาขาต่อเนื่องไปได้อย่างไร อีกหน่อยห้างดังๆเหล่านี้ก็จะเป็นผู้กำหนดราคาขายปลีกที่เราเองก็ไม่สามารถคัดค้านได้เลย..... เศร้า เศร้า

ลุงพูดอะไรออกไป เดี๋ยวพลเมืองเขาจะรู้เรื่องที่ได้หมกเม็ดเอาใว้หมด อย่างนี้ลุงเข้าข่าย สร้างความแตกร้าวในชาติน๊ะ คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 09:03:42 PM »

หน้าฉากสวยหรูแต่หลังฉากใครเล่าจะรู้ คนเราชอบใช้คำพูดที่สวยงามแต่ไม่ชอบพูดความจริง ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 09:05:30 PM »

แหะ แหะ น้าเข้มก้อ... Grin
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 03:37:45 AM »

ทุรังจริงเลยจารย์ +1

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 05:41:20 AM »

ซึ่งไม่นานมานี้เจ้าสัวธนินท์ พูดถึงนำยุทธศาสตร์ปลูกข้าวแบบใหม่ ระหว่างบรรยายหัวข้อ "ทิศทางการพัฒนาเศรษฐกิจไทย"บนเวทีของคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ (สศช.) โดยใช้การบริหารจัดการแบบมืออาชีพ มีเทคโนโลยี ใช้พันธุ์ข้าวประสิทธิภาพสูง สำหรับแนวทางนี้เจ้าสัวธนินท์บอกว่าใช้พื้นที่ปลูกข้าวเพียง 25 ล้านไร่ แต่ให้ผลผลิตเท่ากับพื้นที่ปลูกข้าวเดิม 67 ล้านไร่ เลยทีเดียว ครับน้าเข้ม  หมวดคงรู้แล้วใช่ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2008, 05:43:01 AM โดย Charoon » บันทึกการเข้า

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 10:33:38 AM »

คนเช่นเจ้าสัว. หากจะพลิก ฟ้าให้เป็นเหว ไม่ใช่เ่รื่องยากเย็น .อาจง่ายเหมือนพลิกฝ่ามือ . แต่ก็เลือกที่จะไม่กระทำ ก็เพราะมีคุณธรรมเหนีั่ยวรั้งเอาไว้ ทั้งที่ถูกพยายาม ดึงเข้าไปในทางการเมืองของฝ่ายมาร

เจ้าสัว ธนินท์ เป็นผู้ มีคุณธรรม วิสัยทัศน์ที่ยอดเยี่ยม  มีหลักคิดและการกระทำที่ดีนำทาง   สามารถสร้างองค์ฺกร ภาคเอกชนที่เข้มแข็ง สมควรได้รับการยกย่อง นับถือ อย่างที่สุด  ไหว้

cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 03:32:10 PM »

หมวดครับ ทำอย่างไรได้ละครับ หมวด

ผมไม่โชคดีเหมือนหมวดนี่ สุขภาพดีแข็งแรงตลอด

แค่ชื่อก็น่ารัก  น่าชัง ใคร่ก็อยากคบหาสมาคม

ผมได้รู้จักหมวด ก็ดีใจเป็นที่สุดแล้วครับ เรื่องความดัน ช่างมันเถอะครับ 

กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว ความดันทุรังสูงจริง ๆ ท่าน ผอ.นี่  อ๋อย

คนเช่นเจ้าสัว. หากจะพลิก ฟ้าให้เป็นเหว ไม่ใช่เ่รื่องยากเย็น .อาจง่ายเหมือนพลิกฝ่ามือ . แต่ก็เลือกที่จะไม่กระทำ ก็เพราะมีคุณธรรมเหนีั่ยวรั้งเอาไว้ ทั้งที่ถูกพยายาม ดึงเข้าไปในทางการเมืองของฝ่ายมาร

เจ้าสัว ธนินท์ เป็นผู้ มีคุณธรรม วิสัยทัศน์ที่ยอดเยี่ยม  มีหลักคิดและการกระทำที่ดีนำทาง   สามารถสร้างองค์ฺกร ภาคเอกชนที่เข้มแข็ง สมควรได้รับการยกย่อง นับถือ อย่างที่สุด  ไหว้

จริงค่ะ   Wink

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 03:50:42 PM »

เจ้าสัว ธนินท์ เป็นผู้ มีคุณธรรม วิสัยทัศน์ที่ยอดเยี่ยม  มีหลักคิดและการกระทำที่ดีนำทาง   สามารถสร้างองค์ฺกร ภาคเอกชนที่เข้มแข็ง สมควรได้รับการยกย่อง นับถือ อย่างที่สุด  ไหว้

ต้องซื้อเมล็ดพันธุ์ จาก ซีพี เท่านั้น (หรือเปล่า)

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 05:00:55 PM »

genetically modified organismgmo  ( GMO )

มันมาจากแลปของใครเอ่ยและหากมาจากสถาบันการศึกษาของรัฐฯ แล้วใครสนับสนุนเอ่ย ต้นกล้ายางที่มีปัญหาสมัยคุณห้อยฯ ดูแลกระทรวงเกษตรมาจากใหนเอ่ย...หือน้าเข้ม.... Grin Grin

ผมแค่อยากจะบอกว่านักธุระกิจก็คือนักธุระกิจ การแสวงหาการกำไรนั้นมันเป็นเรื่องธรรมดา....ไม่มีใครขาวทั้งหมดและรวมทั้งไม่มีครดำทั้งหมดแค่นั้นเอง.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2008, 05:09:50 PM โดย Narin CZ » บันทึกการเข้า
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 05:37:47 PM »

รัฐเรา มันอ่อนแอหรือเปล่าไม่รู้

ประชากรเรา ขนาดไม่ใหญ่ไม่เล็ก 60กว่าล้าน กำลังซื้อก็ใช้ได้แม้นไม่มากมายแต่ก็ไม่น้อย

หากรัฐเราแข็งๆ อาจสามารถ ทำอะไรดีๆได้เยอะ

ตลาดขนาดนี้ แต่หากใครสามารถควบคุมได้แบบตามทุนนิยม ก็สามารถทำอะไรได้มากมายเช่นกัน

ผมไม่ได้เกลียดทุนนิยม ไม่ได้ชอบคอมมูนิต ผมก็มีทั้งขาวและดำ ก็ใช่ว่าจะต่อต้าน แต่หากใครผูกขาดกันเกินไป ก็กะไรอยู่

ทีนี้หาที่ลงยากจังผมเอง คริๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2008, 05:47:51 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 05:51:29 PM »

ผมแค่อยากจะบอกว่านักธุระกิจก็คือนักธุระกิจ การแสวงหาการกำไรนั้นมันเป็นเรื่องธรรมดา....ไม่มีใครขาวทั้งหมดและรวมทั้งไม่มีครดำทั้งหมดแค่นั้นเอง.....

ผมหมายถึงนักธุระกิจทุกๆคนน่ะครับน้าเข้ม...... Grin Grin  สันดานของผมน่ะชอบมองอะไรแบบมีเหตุมีผล....ชอบมองอะไรสองด้าน และชอบแสวงหาความจริงที่ถูกต้องน่ะครับ Grin Grin

ชื่อกระทู้ของ จขกท คือ " ใช้คนให้เป็นอย่างคุณธนินท์" เขาคงหมายความว่าการบริหารการจัดการกระมังครับน้าเข้ม....นี่เราจะไปกันใหญ่แล้ว ไม่เอา.....ไม่(แฉ)พูด....... คิก คิก คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 07:16:28 PM »

ธนินท์ เจียรวนนท์ ประธานกลุ่มซีพี มีประสบการณ์การเรียนรู้ระดับโลก 2 ช่วงที่สำคัญมาก สำหรับวางรากฐานและพัฒนาธุรกิจที่เป็นจริง และเป็นธุรกิจ พื้นฐานที่สุดของภูมิภาคนี้และของโลก

ครั้งแรกในช่วงต้นทศวรรษ 2510 คือการเรียน รู้เทคโนโลยีการผลิตทางการ เกษตรที่สำคัญจากตะวันตก โดยเฉพาะการร่วมมือกับ Aber Arcers แห่งสหรัฐฯ ในการพัฒนาพันธุ์ไก่ อันเป็นรากฐานและองค์ประกอบสำคัญของอุตสาหกรรมการผลิตอาหารครบวงจรในช่วงที่ผ่านมา อันเป็นที่มาของโมเดลการผลิตที่ทันสมัย มีประสิทธิภาพสูง สามารถสร้างเครือข่ายการผลิตที่กว้างขวางจากระดับประเทศ สู่ระดับภูมิภาค

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 07:25:16 PM »

เห็นว่าแกเป็นนายทุนพรรคการเมืองใหญ่หลายพรรค จริงหรือเปล่าครับ

Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 07:26:43 PM »

เห็นว่าแกเป็นนายทุนพรรคการเมืองใหญ่หลายพรรค จริงหรือเปล่าครับ

พี่ปูแกล้งถาม........ Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 07:33:36 PM »

พี่ปูแกล้งถาม........ Grin

แค่รำพึงรำพรรณ์เท่านั้นเองครับ Grin Grin Grin

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์