เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:30:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนพี่ๆเรื่องอาวุธปืน ประสบการณ์แบบผมพี่เคยเจอไหม  (อ่าน 3083 ครั้ง)
ekachaih
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 06:05:53 PM »

บ้านผมคนติดยามากครับ ผมอยู่สมุทรสาคร มีทั้งคนติดยา แรงงานพม่า วันหนึ่งกลางคืนประมาณตี 2 มีโจรขึ้นมาฉุดพี่สาวผมกระชากลงไปข้างล่างผมตืนขึ้นมาทันมันเลยตกใจหนีไป ไปแจ้งความก็จับมือใครไม่ได้ ต่อมาอีกคืนมันก็มาอีกหมาเห่าตลอดตอนนั้นผมอายุ 18 ความรู้ศึกกลัวมากเพราะผมเป็นผู้ชายคนเดียวในบ้าน ผมนอนขึ้นลำกล้องปืนไว้เป็น .22 หัวรู เผลอหลับไปเมื่อไหล่ไม่รู้ รู้อีกทีตอนมือผมไปเหนียวไกปืนลั่นดังปั้ง ตกลงหมดเลย คำตัวมีรูไหม ไม่มี เรียกพี่สาวแม่ มีใครเป็นอะไรไหม ไม่มี เข็ดไปนานเลย ดูพวกโจรมันดิ นี่ถ้ากฏหมายมีตา ตำรวจมีใจ น่าจะช่วยจัดการคนชั่วๆให้ผมที ยิงพวกนี้ตายก็มีปัญหา ไม่ยิงมัน มันก็ทำร้ายเรา แผ่นดินนี้จะมีที่ให้คนดีๆอยู่ไหมครับ เพราะว่าผมต้องไปเป็นโจรบ้างดีไหม แบบเข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตามอะครับ กฏหมายสมัยนี้ชอบช่วยคนเลวทำร้ายคนดี เฮ้ย ผมหละไม่เคนศรัทธาเลย.
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 06:17:34 PM »

บ้านผมคนติดยามากครับ ผมอยู่สมุทรสาคร มีทั้งคนติดยา แรงงานพม่า วันหนึ่งกลางคืนประมาณตี 2 มีโจรขึ้นมาฉุดพี่สาวผมกระชากลงไปข้างล่างผมตืนขึ้นมาทันมันเลยตกใจหนีไป ไปแจ้งความก็จับมือใครไม่ได้ ต่อมาอีกคืนมันก็มาอีกหมาเห่าตลอดตอนนั้นผมอายุ 18 ความรู้ศึกกลัวมากเพราะผมเป็นผู้ชายคนเดียวในบ้าน ผมนอนขึ้นลำกล้องปืนไว้เป็น .22 หัวรู เผลอหลับไปเมื่อไหล่ไม่รู้ รู้อีกทีตอนมือผมไปเหนียวไกปืนลั่นดังปั้ง ตกลงหมดเลย คำตัวมีรูไหม ไม่มี เรียกพี่สาวแม่ มีใครเป็นอะไรไหม ไม่มี เข็ดไปนานเลย ดูพวกโจรมันดิ นี่ถ้ากฏหมายมีตา ตำรวจมีใจ น่าจะช่วยจัดการคนชั่วๆให้ผมที ยิงพวกนี้ตายก็มีปัญหา ไม่ยิงมัน มันก็ทำร้ายเรา แผ่นดินนี้จะมีที่ให้คนดีๆอยู่ไหมครับ เพราะว่าผมต้องไปเป็นโจรบ้างดีไหม แบบเข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตามอะครับ กฏหมายสมัยนี้ชอบช่วยคนเลวทำร้ายคนดี เฮ้ย ผมหละไม่เคนศรัทธาเลย.

เคยเจอแบบใกล้เคียงครับ  ตอนนั้นอายุประมาณ 19 วันปีใหม่ กำลังจะเข้านอน ข้างบ้านตะโกนอย่างดังเลยครับว่า "ช่วยด้วย ขโมยขึ้นบ้าน" ผมก็ตื่น ปรากฏว่าขโมยเหยียบระเบียงบ้านผมหนีออกไปครับ ตอนนั้นกลัวครับ อะดีนารีน ไหลครับ ก่อนหน้านนั้น 1 วัน คิดว่าพยายามจะเข้าบ้านผมแต่เจอผมเอาปืนเสียบไว้ที่เอว(ปืน BB) คงเปลี่ยนใจ ไปข้างบ้านแทนครับ แต่พอได้มีปืนเป็นของตัวเอง ก็รักษากฏแห่งความปลอดภัยมาตลอดครับ ดูท่าปืนของ จขกท. เป็นไทยประดิษฐ์ใช่ไหมครับ หรือไม่คุ้นกับปืนครับ

เหตุการณ์อย่างนี้ โทษกฏหมายครับ หรือ โทษ อื่น ๆ ผมยึดหลักที่ว่า อัตตาหิ อัตตะโน นาโถ => ตนเป็นที่พึ่ง แห่งตน ครับ

TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 06:21:45 PM »

เป็นสุจริตชนนะดีแล้วครับ อย่าเป็นเลยโจรจุดจบไม่มีดี ไม่ตายก็ตะราง
ถ้าเอาปืนขึ้นลำเข้านอนด้วย เซฟไว้ก็ดีครับ Cheesy

สบายดี.........
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 06:30:40 PM »

แล้วไปแจ้งความกับตำรวจไว้รึปล่าวครับ ถ้าไม่ไปเพราะอะไร
ก่อนนอนควรปิดประตูหน้าต่างให้มิดชิดครับ ซื้อประทัดกระตุกผูกไว้ที่ประตูหน้าต่างก็ดี เมื่อคนร้ายเปิดมันจะดัง "ปัง" ครับเสียงดังคล้ายปืนที่คุณทำลั่นครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
BONZ
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 06:44:55 PM »

กฎหมายบ้านเราเบาเกินไปหรือเปล่าครับ หรือว่าบังคับใช้ไม่เต็มที่
เห็นข่าวจับผู้กระทำผิดได้ มีไม่น้อยที่หนีประกันจากคดีอื่นอยู่ เศร้า
pol2373
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 07:29:00 PM »

ส่วนใหญ่ โจรมันไม่กลัวตำรวจครับ มันกลัวคนที่ชื่อละม่อม
เพราะส่วนใหญ่จับได้โดยละม่อม ครับ

เจอแบบนี้ตั้งสติแล้ว สอยเลยครับ ถ้าเข้ามาในบ้านเราโดย
ไม่ได้รับเชิญ

โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก โดนชก
BREMBO
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 07:54:55 PM »

เอ๋ จขกท คุ้นๆนะครับเหมื่อนกับคนที่ซื้อ STI แล้วเลยอะครับ ถ้างั้นก็ใช้ STI ได้เลยครับ แม่นสะใจครับ            Grin

แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขอ อภัยด้วยครับ   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2008, 08:00:39 PM โดย BREMBO » บันทึกการเข้า
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 08:05:46 PM »

น่าเห็นใจครับ ผมก็เคยผ่านเรื่องเลวร้ายแบบนี้มาแล้ว กฏหมายบ้านเราก็แบบนี้แหละ รู้ๆกันอยู่อย่าให้พูดเลยที่มีปัญหาบ้านเมืองทุกวันนี้ก็เพราะคนแบบ.....นี้แหละ
ekachaih
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 08:26:21 PM »

ใช่ครับพี่ผมคนที่ซื้อ STI เหตุผลที่ทำให้ผมต้องารมีปืนก็ตามที่เล่านี่หละครับ เดี๋ยวนี้ความปลอดภัยน้อยมากครับ แม้แต่ในบ้านเราเอง ที่บ้านผม บ้านแพ้วสมุทสาคร อาชญากรรมเป็นหางว่าว โดยเฉพาะคนติดยาพวกนี้ลักเล็กขโมยน้อย หากบ้านไหนไม่ระวังหรือเป็นผู้หญิงหรือ มันคิดว่ามันสู้ได้ก็อันตราย ผมถึงเริ่มศึกษาปืนบ้างเล็กๆน้อยๆ ที่แรกก็หาปืนเถือนไว้ป้องกัน เอามาจากเพื่อนที่มันคบพวกเกเร ให้มาขายเอาเงินไปเล่นยา แต่ตอนนี้ผมขอมีปืนทะเบียนเพราะเราคือคนดี ถ้าไม่เกิดเหตุการวันนั้น ผมคงไม่สนใจปืน แต่ตอนนี้เริ่มติดตืนแล้วครับ หมดค่ากระสุนถมดินไปหลายแล้ว.
mooyai13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 08:51:05 PM »

น้าอยู่ข้างบ้านผมก็โดนขโมยมันงัดบ้านเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ได้ไป 4-5หมื่นบาททั้งที่คนก็นอนอยู่บ้านตั้ง3คนแถมมีหมาอีกต่างหากบวก.38อีกกระบอก มันช่างกล้าซะเหลือเกินไอ้พวกขโมยนี่ เลยทำให้ผมเริ่มหันกลับมามองที่บ้านตัวเองว่าต้องหาปืนมาไว้ติดบ้านซะแล้วเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของคนในบ้านเรา กำลังรอป.3อยู่ครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 09:21:59 PM »

ทำบ้านให้แข็งแรงล็อคแน่นหนาครับ Grin Grin Grin  ติดไฟ หรือเวลาคนเดินผ่านไฟติดจะช่วยได้ครับ

ใช้ปืนจังหวะสุดท้าย ถ้าใช้จริงๆใช้ให้แม่นๆเลยนะครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 09:53:31 PM »

ผมไม่เคยเจอครับ...

แต่ดีใจที่ท่าน จขกท.ผ่านเหตุการณ์มาโดยปลอดภัย...

และเห็นด้วยที่หันมาใช้อาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฏหมายครับ...Cheesy
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2008, 10:31:14 PM »

ต้องแยกแยะให้ออกครับ...

ความเข้าใจของ จขกท.คงผิดแล้วครับ..ตัวบทกฎหมายบังคับใช้สำหรับทุกคน การมีอคติแบบนี้จะอยู่ในสังคมส่วนรวมได้อย่างไรครับ
ตามที่ยกกรณียิงคนตายมาอ้างอิง หากกฎหมายไม่กำหนดโทษไว้ ใครยิงใครก็ไม่ต้องรับผิดซิครับ ถึงแม้ว่าจะมีโทษทางกฎหมาย
แต่ในข้อเท็จจริงจากผลของการกระทำ กฎหมายก็มีข้อยกเว้นโทษไว้ให้นะครับ 

จากกรณีของคุณ เป็นผลจากผู้บังคับใช้กฎหมายไม่ใส่ใจ และไม่นำพาจะดูแลให้เป็นไปตามบทบัญญัติของกฎหมายต่างหากล่ะครับ
เปลี่ยนทัศนคติเสียใหม่ มีอาวุธก็ใช้ให้เป็น ใช้ให้ถูกทาง ใช้ให้ถูกกฎหมาย แล้วจะรู้ว่ากฎหมายก็คุ้มครองทุกคนอย่างเสมอภาคกันครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
shongsiri
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 09:57:34 AM »

ผมเคยเจอ ได้รับประสบการณ์ขโมยขึ้นบ้าน สร้อยคอทองคำพร้อมพระเลี่ยมทอง  และเงินเดือนของภรรยาท้งเดือน (เพิ่งสิ้นเดือนกดเงินมาหมาด ๆ )
ซึ่งตอนนั้นยังไม่มีปืน หรือถ้ามีปืนก็ไม่ได้ยิงหรอกครับ เพราะหลับไม่รู้สึกตัว  แจ้งความท่โรงพักแล้ว มันก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ทาง จนท.บ้านเมือง
ก็เงียบเหมือนเป่า....ก  และเมื่อสัก 2 อาทิตย์ท่ผ่านมาร๊อตไวเลอร์ตัวใหญ่ของผมมันก็ลาโลกไปแล้ว  เพราะมันดันไปกินยาพิษจากผู้ไม่ประสงค์ดี
(คงจะมาเยี่ยมรอบสอง)  ผมเลยต้องมาศึกษาวิทยายุทธจากคณะท่านสมาชิก อวป. ทุก ๆ ท่าน   ท่มีเทคนิคพิเศษในการป้องกันชีวิต (ทั้งครอบครัว)
และทรัพย์สิน  ในยามวิกาลบ้าง..ขอรับ... 

ผู้ใดทำใจให้ถึงความเป็นกลางได้  ผู้นั้นจะพ้นจากทุกข์ท้งปวง  (พระราชนิโรธรังสี)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 01:30:33 PM »

ขออภัยครับ ละเมอ ..... หรือว่าถือปืนไว้จนหลับครับ  ......  คิก คิก คิก คิก
แถวบ้านผมเองก็ไม่น้อยหน้าท่าน จขกท. สักเท่าไร ...... มีหมดเลยครับทั้งแก๊งส์รถซิง  ....  เด็กเดินยา ..... คนบ้า ..... และซานตาคอร์ส (พวกเก็บของเก่าซาเล็ง .... ) ......
ผมเองก็ระวังป้องกันตามสมครว เราเองอยุ่ในที่ตั้งไม่ประมาท หมั่นตรวตราดูแลรอบ ๆบ้าน คิดและสมมุติสถานการณ์ ความเป็นไปได้  ลองคิดว่าถ้าเราเป็นโจรจะเข้ามาเรายังไง  .... หาจุดอ่อนของบ้านเราให้เจอและปิดจุดนันซะ  ..... ซักซ้อมกับคนในบ้านว่าถ้าเกิดเหตุขึ้นใครจะต้องทำอะไรอย่างไร  และใครจะอยุ่ที่ไหนอย่างไร  ต่าง ๆเหล่านี้้จะช่วยให้เราแก้ไขสถานการณ์ได้เมื่อเกิดเหตุครับ 

ผมเคยเจอ ได้รับประสบการณ์ขโมยขึ้นบ้าน สร้อยคอทองคำพร้อมพระเลี่ยมทอง  และเงินเดือนของภรรยาท้งเดือน (เพิ่งสิ้นเดือนกดเงินมาหมาด ๆ )
ซึ่งตอนนั้นยังไม่มีปืน หรือถ้ามีปืนก็ไม่ได้ยิงหรอกครับ เพราะหลับไม่รู้สึกตัว  แจ้งความท่โรงพักแล้ว มันก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ทาง จนท.บ้านเมือง
ก็เงียบเหมือนเป่า....ก  และเมื่อสัก 2 อาทิตย์ท่ผ่านมาร๊อตไวเลอร์ตัวใหญ่ของผมมันก็ลาโลกไปแล้ว  เพราะมันดันไปกินยาพิษจากผู้ไม่ประสงค์ดี
(คงจะมาเยี่ยมรอบสอง)  ผมเลยต้องมาศึกษาวิทยายุทธจากคณะท่านสมาชิก อวป. ทุก ๆ ท่าน   ท่มีเทคนิคพิเศษในการป้องกันชีวิต (ทั้งครอบครัว)
และทรัพย์สิน  ในยามวิกาลบ้าง..ขอรับ... 

เหมือนอย่างที่ตอบข้างต้นครับ หาอุปกรณ์พวกกันขโมยมาติด  ..... จะเป็นสัญญาณเตือนไซเลนหรือ เป็นพวกสปอร์ตไลท์ ก็ดีถ้าบ้านมีอณาบริเวณกว้าง ๆ 
ส่วนใหญ่พวกขโมยที่หวังทรัพย์สินถ้า  รู้ว่้าเจ้าบ้านรู้ตัว หรือเมื่อสัญญาณดัง ส่วนใหญ่พวกนี้จะหนีครับ 

เคยมีอยู่ครั้ง เพื่อนบ้านติดสัญญาณกันขโมยปรากฎว่าตกดึกคืนนึงมันดังขึ้น     
       บ้านหลังนี้เขาใช้เป็นโรงงานเจ้าของบ้าน 
ไม่ได้พักอยุ่ที่นี่  ตกเย็นก็ล๊อคบ้านกลับบ้านพักผ่อน  พอตกดึกสัญญาณกันขโมยดัง  ลั่นซอยเลย  ผมเองรอจนเจ้าของบ้านมาแล้วช่วยเข้าไปตรวจบ้าน พบหน้าต่างเผยอแต่ยังไม่ทันเข้ามา ้สัญญาณดังซะก่อน   คิดเอาเองว่าขโมยคงพยายามลองงั้นดูแต่พอสัญญาณดังก็เลยต้องหนี

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
หน้า: [1] 2
  พิมพ์