เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:33:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนพี่ๆเรื่องอาวุธปืน ประสบการณ์แบบผมพี่เคยเจอไหม  (อ่าน 3088 ครั้ง)
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 02:05:58 PM »

ไม่เคยเจอ และก็ไม่อยากเจอ ที่สำคัญคือเราต้องไม่ประมาท
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 03:21:48 PM »

บ้านผมคนติดยามากครับ ผมอยู่สมุทรสาคร มีทั้งคนติดยา แรงงานพม่า วันหนึ่งกลางคืนประมาณตี 2 มีโจรขึ้นมาฉุดพี่สาวผมกระชากลงไปข้างล่างผมตืนขึ้นมาทันมันเลยตกใจหนีไป ไปแจ้งความก็จับมือใครไม่ได้ ต่อมาอีกคืนมันก็มาอีกหมาเห่าตลอดตอนนั้นผมอายุ 18 ความรู้ศึกกลัวมากเพราะผมเป็นผู้ชายคนเดียวในบ้าน ผมนอนขึ้นลำกล้องปืนไว้เป็น .22 หัวรู เผลอหลับไปเมื่อไหล่ไม่รู้ รู้อีกทีตอนมือผมไปเหนียวไกปืนลั่นดังปั้ง ตกลงหมดเลย คำตัวมีรูไหม ไม่มี เรียกพี่สาวแม่ มีใครเป็นอะไรไหม ไม่มี เข็ดไปนานเลย ดูพวกโจรมันดิ นี่ถ้ากฏหมายมีตา ตำรวจมีใจ น่าจะช่วยจัดการคนชั่วๆให้ผมที ยิงพวกนี้ตายก็มีปัญหา ไม่ยิงมัน มันก็ทำร้ายเรา แผ่นดินนี้จะมีที่ให้คนดีๆอยู่ไหมครับ เพราะว่าผมต้องไปเป็นโจรบ้างดีไหม แบบเข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตามอะครับ กฏหมายสมัยนี้ชอบช่วยคนเลวทำร้ายคนดี เฮ้ย ผมหละไม่เคนศรัทธาเลย.

ต้องแยกแยะให้ออกครับ...

ความเข้าใจของ จขกท.คงผิดแล้วครับ..ตัวบทกฎหมายบังคับใช้สำหรับทุกคน การมีอคติแบบนี้จะอยู่ในสังคมส่วนรวมได้อย่างไรครับ
ตามที่ยกกรณียิงคนตายมาอ้างอิง หากกฎหมายไม่กำหนดโทษไว้ ใครยิงใครก็ไม่ต้องรับผิดซิครับ ถึงแม้ว่าจะมีโทษทางกฎหมาย
แต่ในข้อเท็จจริงจากผลของการกระทำ กฎหมายก็มีข้อยกเว้นโทษไว้ให้นะครับ 

จากกรณีของคุณ เป็นผลจากผู้บังคับใช้กฎหมายไม่ใส่ใจ และไม่นำพาจะดูแลให้เป็นไปตามบทบัญญัติของกฎหมายต่างหากล่ะครับ
เปลี่ยนทัศนคติเสียใหม่ มีอาวุธก็ใช้ให้เป็น ใช้ให้ถูกทาง ใช้ให้ถูกกฎหมาย แล้วจะรู้ว่ากฎหมายก็คุ้มครองทุกคนอย่างเสมอภาคกันครับ

เยี่ยม เยี่ยม

กฏหมาย เป็นสิ่งที่ดีและทุกๆคนสมควรที่จะปฏิบัติตามครับ  แต่ด้วยเหตุต่างๆ จึงทำให้มองดูไม่น่าปฏิบัติตามครับ   

จขกท ลองหาสุนัข หรือว่า สัญญากันขโมยมาใช้  ก็น่าจะทำให้เราได้มีเวลาพอที่จะเตรียมการรับมือกับเหตุการที่จะเกิดขึ้นนะครับ อย่างน้อยๆ เราก็ตื่นก่อนที่คนร้ายจะเข้ามาถึงตัวครับ 

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 02:14:12 AM »

จขกท. ทำบุญเยอะๆครับ

เห็นมีแต่เคราะห์มาตลอด.........

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 08:43:10 AM »

ใช่ครับพี่ผมคนที่ซื้อ STI เหตุผลที่ทำให้ผมต้องารมีปืนก็ตามที่เล่านี่หละครับ เดี๋ยวนี้ความปลอดภัยน้อยมากครับ แม้แต่ในบ้านเราเอง ที่บ้านผม บ้านแพ้วสมุทสาคร อาชญากรรมเป็นหางว่าว โดยเฉพาะคนติดยาพวกนี้ลักเล็กขโมยน้อย หากบ้านไหนไม่ระวังหรือเป็นผู้หญิงหรือ มันคิดว่ามันสู้ได้ก็อันตราย ผมถึงเริ่มศึกษาปืนบ้างเล็กๆน้อยๆ ที่แรกก็หาปืนเถือนไว้ป้องกัน เอามาจากเพื่อนที่มันคบพวกเกเร ให้มาขายเอาเงินไปเล่นยา แต่ตอนนี้ผมขอมีปืนทะเบียนเพราะเราคือคนดี ถ้าไม่เกิดเหตุการวันนั้น ผมคงไม่สนใจปืน แต่ตอนนี้เริ่มติดตืนแล้วครับ หมดค่ากระสุนถมดินไปหลายแล้ว.

บ้านผมคนติดยามากครับ ผมอยู่สมุทรสาคร มีทั้งคนติดยา แรงงานพม่า วันหนึ่งกลางคืนประมาณตี 2 มีโจรขึ้นมาฉุดพี่สาวผมกระชากลงไปข้างล่างผมตืนขึ้นมาทันมันเลยตกใจหนีไป ไปแจ้งความก็จับมือใครไม่ได้ ต่อมาอีกคืนมันก็มาอีกหมาเห่าตลอดตอนนั้นผมอายุ 18 ความรู้ศึกกลัวมากเพราะผมเป็นผู้ชายคนเดียวในบ้าน ผมนอนขึ้นลำกล้องปืนไว้เป็น .22 หัวรู เผลอหลับไปเมื่อไหล่ไม่รู้ รู้อีกทีตอนมือผมไปเหนียวไกปืนลั่นดังปั้ง ตกลงหมดเลย คำตัวมีรูไหม ไม่มี เรียกพี่สาวแม่ มีใครเป็นอะไรไหม ไม่มี เข็ดไปนานเลย ดูพวกโจรมันดิ นี่ถ้ากฏหมายมีตา ตำรวจมีใจ น่าจะช่วยจัดการคนชั่วๆให้ผมที ยิงพวกนี้ตายก็มีปัญหา ไม่ยิงมัน มันก็ทำร้ายเรา แผ่นดินนี้จะมีที่ให้คนดีๆอยู่ไหมครับ เพราะว่าผมต้องไปเป็นโจรบ้างดีไหม แบบเข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตามอะครับ กฏหมายสมัยนี้ชอบช่วยคนเลวทำร้ายคนดี เฮ้ย ผมหละไม่เคนศรัทธาเลย.

จขกท. ทำบุญเยอะๆครับ

เห็นมีแต่เคราะห์มาตลอด.........

ว่าตามท่านทัดมาลาครับ...

สมัยอยู่บ้านแพ้ว พี่สาวก็โดนฉุด... ย้ายบ้านจากบ้านแพ้วไปนครปฐม ก็โดนวัยรุ่น 30 คนรุมทำร้าย จนย้ายบ้านไปสายสี่...

ทำบุญแยะๆครับ... อยู่ที่สายสี่จะได้ไม่มีเรื่องอีก...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 08:45:36 AM »

เพื่อความต่อเนื่องครับ...

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=57297.0
KAi19 รักในหลวง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:10:49 AM »

ผมเคยเจอ ได้รับประสบการณ์ขโมยขึ้นบ้าน สร้อยคอทองคำพร้อมพระเลี่ยมทอง  และเงินเดือนของภรรยาท้งเดือน (เพิ่งสิ้นเดือนกดเงินมาหมาด ๆ )
ซึ่งตอนนั้นยังไม่มีปืน หรือถ้ามีปืนก็ไม่ได้ยิงหรอกครับ เพราะหลับไม่รู้สึกตัว  แจ้งความท่โรงพักแล้ว มันก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ทาง จนท.บ้านเมือง
ก็เงียบเหมือนเป่า....ก  และเมื่อสัก 2 อาทิตย์ท่ผ่านมาร๊อตไวเลอร์ตัวใหญ่ของผมมันก็ลาโลกไปแล้ว  เพราะมันดันไปกินยาพิษจากผู้ไม่ประสงค์ดี
(คงจะมาเยี่ยมรอบสอง)  ผมเลยต้องมาศึกษาวิทยายุทธจากคณะท่านสมาชิก อวป. ทุก ๆ ท่าน   ท่มีเทคนิคพิเศษในการป้องกันชีวิต (ทั้งครอบครัว)
และทรัพย์สิน  ในยามวิกาลบ้าง..ขอรับ... 

เหมือนอย่างที่ตอบข้างต้นครับ หาอุปกรณ์พวกกันขโมยมาติด  ..... จะเป็นสัญญาณเตือนไซเลนหรือ เป็นพวกสปอร์ตไลท์ ก็ดีถ้าบ้านมีอณาบริเวณกว้าง ๆ 
ส่วนใหญ่พวกขโมยที่หวังทรัพย์สินถ้า  รู้ว่้าเจ้าบ้านรู้ตัว หรือเมื่อสัญญาณดัง ส่วนใหญ่พวกนี้จะหนีครับ 

เคยมีอยู่ครั้ง เพื่อนบ้านติดสัญญาณกันขโมยปรากฎว่าตกดึกคืนนึงมันดังขึ้น     
       บ้านหลังนี้เขาใช้เป็นโรงงานเจ้าของบ้าน 
ไม่ได้พักอยุ่ที่นี่  ตกเย็นก็ล๊อคบ้านกลับบ้านพักผ่อน  พอตกดึกสัญญาณกันขโมยดัง  ลั่นซอยเลย  ผมเองรอจนเจ้าของบ้านมาแล้วช่วยเข้าไปตรวจบ้าน พบหน้าต่างเผยอแต่ยังไม่ทันเข้ามา ้สัญญาณดังซะก่อน   คิดเอาเองว่าขโมยคงพยายามลองงั้นดูแต่พอสัญญาณดังก็เลยต้องหนี
[/quote]

ตามนี้เลยครับ
ที่บ้านเคยโดนขโมยเข้า 2-3ครั้ง แต่พอติดกันขโมย สัญญาณดัง แบบไม่ตั้งใจหลายครั้งตอนติดใหม่ๆ
ไม่เคยโดนขโมยเข้าอีกเลย

คิดดี ทำดี พูดดี
pong1
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:40:02 AM »

เยี่ยม

มีปืนอย่างน้อยก้ออุ่นใจ[/color]
 เยี่ยม
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:47:57 AM »

สมัยนีนะครับทำอะไรก็ไม่ได้เลย  เป็นคนดีก็อยู่ยากเป็นคนชั่วก็ตายเร็ว
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:55:22 AM »

เคยเจอแต่เดินเลาะรั้วบ้านริมคลองทางทิศตะวันตกแต่ไม่ได้เข้ามาในบ้าน   สงสัยเลยถามไปว่าเฮ้....พวกมึง 2 คนจะไปไหน....หนึ่งในสองตอบว่า   ผมจะไปพระประแดงครับ  ผมจึงตอบไปว่าทางที่มึงจะไปนะวงเวียนใหญ่แต่มันก็ไปไม่ได้อยู่ดีเพราะมันไม่ใช่ทางถนนมันเป็นคลอง   พอดีถือปืนลูกซองยาวอยู่ในมือเพิ่งยิงกระรอกไปไม่นานจึงบอกไปว่า  สงสัยมึงมาผิดทางแล้วละพร้อมขยับปืนในมือให้ดู  (ก็คนมันน่าสงสัย)   หนึ่งในสองคนตอบว่าขอบคุณครับว่าแล้วก็รีบวิ่งหนีไปทางเดิม   ตอนสายผมออกไปซื้อของใช้ที่ปากซอยถึงได้รู้ว่า   ไอ้เจ้าสองคนที่ผมเห็นนั้นมันกระชากสร้อยทองจากคนปากซอยแล้วหนีเข้ามาทางบ้านผมซึ่งเป็นทางตัน   เสียดายครับที่ไม่มีใครตามมันมา   มันก็เลยหนีไปได้....ไม่งั้นคงจับตัวได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2008, 12:54:21 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 12:35:30 PM »

คำนึงถึงหลักความปลอดภัยให้ดีครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์