เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 11:28:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ rami  (อ่าน 3469 ครั้ง)
pradtant
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 10:29:18 PM »

เรียนเพื่อนพ้องน้องพี่ร่วมเวบ
กระผมสนใจ cz rami แต่ยังตัดสินใจเลือก โครง โพลิเมอร์ กับ อัลลอยด์ ไม่ได้
ขอคำแนะนำจากผู้มีประสพการณ์ด้วยครับ
nickak47
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 11:21:52 PM »

กระผมสนใจ cz rami แต่ยังตัดสินใจเลือก โครง โพลิเมอร์ กับ อัลลอยด์ ไม่ได้
ขอคำแนะนำจากผู้มีประสพการณ์ด้วยครับ
กระผมไม่มีประสพการณ์แต่ชอบโครงอัลลอยด์(ตามความคิดกระผมว่าน่าจะทนกว่านะขอรับ)
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 12:31:06 AM »

ผมเองในช่วงแรกก็ว่าจะซื้อรุ่นนี้ แต่ท้ายสุดก็จบที่ HK P2000 ปืนโครงโพลิเมอร์ จากที่ได้ใช้งานและได้จับปืนมาหลายกระบอก (ฮิๆของเพื่อนนะคับ) ทั้งที่เป็นโลหะทั้งกระบอกอย่าง CZ หรือเป็นโพลิเมอร์อย่าง Glock จึงคิดว่าผู้ผลิตปืนย่อมหาวัสดุที่ทำปืนตามความสามารถของผู้ผลิต CZ จากประเทศเชคฯ เป็นประเทศที่มีเหล็กมากมาย เหล็กที่เอามารีดเป็นเหล็กเส้นตามโรงรีดเหล็กในไทยส่วนใหญ่เป็นเหล็กที่มาจากประเทศนี้ ปืน CZ ส่วนใหญ่จึงนิยมนำเหล็กมาทำเป็นโครงปืน ส่วน glock เจ้าของผู้ผลิตปืน มีความชำนาญในการทำวัสดุพลาสติกที่เป็นโพลิเมอร์ แล้วพลาสติกในยุคมิเลเนียม ย่อมมีคุณสมบัติดีกว่าโพลิเมอร์ในยุค 80 ดังนั้นโพลิเมอร์ในปัจจุบันผู้ผลิตปืนแทบทุกค่าย จึงนำพลาสติกมาผลิตเป็นโครงปืน  

milo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 02:42:24 PM »

ผมใช้อัลลอยด์ กว่า 2 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ
B.O.W.
อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

กำลังใจ ที่แรงกล้า คือ ศรัทธาอันสูงส่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 04:48:46 PM »

ผมใช้อัลลอยด์ กว่า 2 ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ใช้อัลลอยด์เช่นกันครับ  เคยโดนหล่นกระแทกแรง ๆ  แต่ไม่เป็นไรครับ (ในการทำงานจรอง  บางสถานการณ์ปืนอาจไม่ได้มีไว้เพื่อยิงอย่างเดียวทุกครั้งไป)

" รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต "
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:12:34 AM »

CZ 2075 RAMI
The CZ 2075 RAMI is semi-automatic handgun designed for aimed shooting at distances up to 50 m. This handgun is ideal for an individual defence be it in the civilian use or as a back-up handgun for military and law enforcement personnel. The CZ 2075 RAMI operational properties are based upon time-proven locked breech recoil operated principle where barrel locking surfaces mate at slide's ejection port. The CZ 2075 RAMI incorporates several positive safety devices as are firing pin block, hammer safety notch and manual safety thus substantially enhancing this model inherited safety features.
The trigger mechanism operates in selective DA and SA mode of fire respecting shooter's preferences. The magazine is of a double-column type with a single cartridge outlet.
This model comes in 9 mm Luger and .40 S&W cal.

แปลมาได้ดังนี้ครับ

CZ RAMI เป็นปืน Sub Compact ขนาด 9 มม. ของ CZ ทางโรงงานคุยไว้ว่ามีความแม่นยำถึงระยะ 50 เมตร(น่าเอาไปยิงรบหลักเน้อ) จุดประสงค์ของการใช้งานคือทางพลเรือนจะเป็นปืนหลักในการใช้งานพกซุกซ่อน แต่หากเป็นเจ้าหน้าที่หรือทหารจะเป็นปืนพกสำรองกระบอกที่ 2 (กระบอกแรกจะเป็นตัวเต็ม) จุดที่เปลี่ยนแปลงสำคัญคือระบบล็อคลำกล้องที่เปลี่ยนจากกลอนร่องๆหน้ารังเพลิงมาเป็นแบบบล็อคเหลี่ยมรอบรังเพลิงเหมือนกับ SIG หรือ GLOCK ซึ่งทำให้ผลิตง่ายทนทานและแม่นยำในปืนระดับซับคอมแพ็คเช่นรามี่ สปริงสไลด์เป็นแบบ 2 ชั้นยืดหยุ่นได้ดีแม้จะมีระยะความยาวของสปริงสั้นๆก็ตาม ลำกล้องของรามี่ 9 มม.ที่ผมนำมาทดสอบมีความหนามากแข็งแรงสุดๆ เพราะ รามี่ออกแบบไว้ให้รับกระสุนขนาด .40 เวลาใส่ลำกล้อง 9 มม. เลยหนาเป็นพิเศษ (ต่างจากปืนที่ออกแบบมาเป็น 9 มม แล้วขยายเป็น .40 หรือ .45) ไกซิงเกิ้ล/ดับเบิ้ล สามารถลดนกเพื่อการพกพาติดตัวได้อย่างปลอดภัย ระบบเซฟ มีบล็อคเข็มแทงชนวนและคันเซฟที่หัวแม่มือด้านซ้ายของโครงปืน แม็กกาซีนขนาด 10 นัดแถวคู่ สามารถนำเอาแม็กของ CZ75 Compact หรือ CZ75B ใส่ได้เมื่อต้องการความจุกระสุนที่สูงกว่าปกติ เฟรมอัลลอย์ดของ RAMI ทำให้น้ำหนักเหลือเพียง 695 กรัม หนักกว่า กล็อก29(560กรัม) เพียงขีดเดียว น่าจะเป็นคู่กัดโดยตรงกับกล็อก26เลยทีเดียว FPRIVATE

Smiley   สำหรับผู้ที่ชอบรุ่นนี้ ครับ      เยี่ยม
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:16:46 PM »

ยังตัดสินใจเลือก โครง โพลิเมอร์ กับ อัลลอยด์ ไม่ได้  ..........

โครงโพลิเมอร์ มาทีหลังอัลลอยด์ .....เพราะกระแสนิยมโพลิเมอร์มากขึ้น CZจึงทำโพลิเมอร์ขึ้นอย่างต่อเนื่อง
ได้ผลดีคือ น้ำหนักเบาพอๆกับอัลลอยด์ แต่ยิงนุ่มนวลกว่าเพราะวัสดุให้ตัวได้ดีกว่า
และบำรุงรักษาง่าย...ใช้สะดวก....พกพาติดตัวกังวลเรื่อง...ผุ....น้อยกว่า  เป็นผลให้คนเลือกใช้โพลิเมอร์มากขึ้น

ปืนโครงโพลิเมอร์หลายตัวที่ให้ด้ามทรงแบนกระชับจับถนัดในคนมือเล็ก เพราะไม่ต้องมีประกับด้าม ใช้โครงเป็นด้ามในตัว

สรุป          ชอบอนุรักษ์...ไม่ต้องกังวลเรื่องหนูแทะ เรื่องบุบบิ่น...                          เลือก อัลลอยด์ 
                ชอบดูแลง่ายใช้สะดวกใจลดกังวลเรื่องอัลลอยด์ผุ อัลลอยด์แตกร้าว....  เลือกโพลิเมอร์

CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:25:48 PM »

Smiley เมื่อก่อนอยากได้โพลิเมอร์ เหมือนกันครับ  แต่เห็นว่าแพ้ความร้อน  ทำให้โครงบวมได้    ยี๊     สังเกตจากรูปข้างล่างนี้

เห็นแล้ว        หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมจึงไม่กล้าซื้อ     เลยหันมา เล่นอัลลอยครับ     Wink       
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:04:25 PM »

ผมใช้โครงอัลลอยอยู่ ดีครับ แต่หนักหน่อย กลุ่มกระสุนดีมาก ถ้าแต่งไกบ้างจะเยี่ยมเลย กับลูกจริงไม่เคยขัดข้อง ถ้าลูกซ้อมหัวหนักๆ จะเจอลูดเข้ารังเพลิงไม่สุดบ้าง(เหมือนกล็อก)ครับ
gun n roses_รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 02:01:50 PM »

ขอให้ rami หนึ่งเสียงครับของผมอัลลอยครับ ผมใช้มาแล้วผมพิสูจน์แล้วด้วยตัวผมเอง ฮิ ฮิ ขออนุญาตขอยืมเพลงพี่แอ๊ดมาใช้ครับผม
JNIAN
Jr. Member
**

คะแนน 9

คิดว่าปืนเป็นทางเลือกสุดท้ายของการจบปัญหาทุกอย่าง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 03:02:47 PM »

ถ้าปืนร้อนแล้วละลายขนาดนี้ มือคนที่ถือปืนตอนนั้นคงแย่กว่าปืนเยอะเลย ละลายขนาดนี้เจตนาเอาปืนไปโยนทิ้งกองไฟแล้วครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 03:23:22 PM »

ลองเทียบกันดูน๊ะครับ การทดสอบrami-pของครูดำ และramiของอ.เป๊ก  Wink
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=38253.0
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=4764.0

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
NewKLF
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 04:42:42 PM »

Smiley เมื่อก่อนอยากได้โพลิเมอร์ เหมือนกันครับ  แต่เห็นว่าแพ้ความร้อน  ทำให้โครงบวมได้    ยี๊     สังเกตจากรูปข้างล่างนี้

เห็นแล้ว        หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมจึงไม่กล้าซื้อ     เลยหันมา เล่นอัลลอยครับ     Wink       

น่าจะเรียกว่า "แพ้ไฟ" มากกว่านะครับ Smiley
wanchalerm sutthanon
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:36:33 PM »

เห็นปืนโพลิเมอร์ละลายแล้วแหยงครับ ราคาตั้งหลายหมื่นกันไฟไม่ได้ ยิ้มีเลศนัย
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:41:10 PM »

จะเป็นตัวอัลลอยหรือโพลิเมอร์ก็ได้ครับ.......น้ำหนักต่างกันแค่ประมาณ 70 กรัมเท่านั้นครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์