เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 03:01:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้ครับ จากชาว อวป.เรื่องตรวจสอบใบ ป.4  (อ่าน 1566 ครั้ง)
meenkue
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 02:54:36 AM »

รบกวนขอความรู้ครับ ผมต้องการจะตรวจสอบใบ ป.4 ว่าใช้ของแท้หรือไม่ จะตรวจสอบได้อย่างไรครับ  Angry
     1. ตรวจทางโทรศัพท์ได้หรือไม่
     2. ตรวจสอบทางอินเตอร์เนตได้หรือไม่
หากทั้งสองวิธีตรวจสอบไม่ได้ กรุณาช่วยแนะนำด้วยครับ ไหว้
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:20:57 AM »

..วิธีที่แน่นอนที่สุด..ไปที่ต้นทางของ.ป4.ฉบับนั้นครับ..แบบนั้นแท้แน่นอน... Cheesy

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:51:25 AM »

..วิธีที่แน่นอนที่สุด..ไปที่ต้นทางของ.ป4.ฉบับนั้นครับ..แบบนั้นแท้แน่นอน... Cheesy

ว่าตามน้าพงษ์ครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:26:57 AM »

Smiley การตรวจสอบใบ ป.4 ต้องดูควบคู่กับ อวป. จึงจะสรุปได้ว่าแท้หรือไม่ครับ เมื่อเช็คเป็นที่แน่ชัดค่อยไปเช็คที่ออกใบอีกครั้ง เดี๋ยวนี้เจ้าหน้าที่หลายท้องที่สามารถสอบถามรายละเอียดได้ทางโทรฯ ครับ (แต่ถ้าไม่ไกลกันมากก็เดินทางไปเทียบตั้นขั้ว) ส่วนเรื่องตรวจสอบทางอินเตอร์เน็ทยังไม่ได้ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:17:35 AM »

เคยถ่ายสำเนาป.4 ตรวจสอบหลังมีปัญหาการโอนขาดสาย ที่เพชรบุรีครั บแจ้งเจ้าหน้าที่ได้ครับตามสำเนาที่เรานำไป  ยิ่งถ้าท่านต้องการซื้อจริงก็ทำหนังสือขอตรวจเลยครับอ้างเหตุผลได้ครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
imjaijung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:54:02 PM »

ตรวจสอบต้นขั้วดีที่สุดครับ ของผมตราสิงห์ก็เลือนๆดูจากคอมพ์ยังเป็นชื่อเจ้าของคนแรกอีก(ผมมือ3)ไปดูต้นขั้วถึงใช่
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 12:44:28 AM »

แล้วถ้าเรานำป.4กับอวป.ไปตรวจสอบแล้วเป็นของปลอมหรือเป็นปืนสวมเราจะมีความผิดมั้ยครับ Huh

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 12:23:35 PM »

ถ้าปืนสวมก็ผิดครับ ของกลางมีให้เห็น ถ้าจนท.เถรตรง โดนแน่ เดี๋ยวนี้กล้องดิจิทอล เล็กไม่แพงแล้ว ใช้ถ่ายแล้วอัดเป็นภาพไปตรวจสอบดีกว่าครับ

ไม่ต้องเสี่ยงกับข้อหาพกปืนเถื่อน มีไว้ในครอบครอง ดีกว่าครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2008, 12:40:43 PM โดย rockguns » บันทึกการเข้า
ใหญ่_ขอนแก่น
Full Member

คะแนน 22

คุณธรรม นำ ประชาธิปไตย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 12:39:08 PM »

ขอเรียนถามครับ

สมมุติเหตุการณ์ครับ.....มีคนนำปืนมาจำนองกับเรา แล้วไม่มาเอาคืน....ติดตามก็ไม่พบตัวคนมาจำนอง
เราต้องการทราบว่า  เจ้าของปืนในทะเบียนเป็นใคร จะได้แจ้งให้โอน...ให้ถูกต้อง....ตามกฎหมาย
จะต้องทำอย่างไรครับ ถึงจะทราบชื่อเจ้าของปืน

สมมุติอีกว่า....ปืนลูกโม่ ขนาด .38 ยี่ห้อเทารัส ทะเบียน กท.848621 ครับ    ไหว้
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 12:49:40 PM »

โห....น้าใหญ่เสี่ยงนะที่รับแต่ตัวปืนน่ะ ธรรมดาจะเห็นในวงการพนันเท่านั้น จำนำปืนน่ะที่ผมเห็นน่ะต้องทำแบบโอนลอย สลักหลังพร้อมเอกสารครั

แบบนี้ตีเป็นปืนเถื่อนเลย ถามว่าตรวจสอบได้ไหม ได้ครับ แต่ไม่ทราบวิธีการครับ เหมือนกรณีที่จับปืนก่อคดีอาญา ทางจนท.ตำรวจทำเรื่องตรวจสอบ

ชื่อผู้ครอบครองได้ครับ เพราะเดี๋ยวนี้ใช้คอมฯเก็บข้อมูลครับ เคยมีกรณีที่ย้ายกองทะเบียนมาแล้วใช้คอมฯบันทึก มีข้อมูลไม่ครบถ้วน

เช่นขายปืนไปหลายปีแล้ว ยังระบุว่ายังเป็นผู้ครอบครองอยู่ครับก็ทักท้วงให้ตรวจสอบได้ครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 12:50:45 PM »

เห็นด้วยครับ
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 01:17:41 PM »

เห็นด้วยครับ เช่นกัน

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
meenkue
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 02:56:21 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
Smiley การตรวจสอบใบ ป.4 ต้องดูควบคู่กับ อวป. จึงจะสรุปได้ว่าแท้หรือไม่ครับ เมื่อเช็คเป็นที่แน่ชัดค่อยไปเช็คที่ออกใบอีกครั้ง เดี๋ยวนี้เจ้าหน้าที่หลายท้องที่สามารถสอบถามรายละเอียดได้ทางโทรฯ ครับ (แต่ถ้าไม่ไกลกันมากก็เดินทางไปเทียบตั้นขั้ว) ส่วนเรื่องตรวจสอบทางอินเตอร์เน็ทยังไม่ได้ครับ

สถานที่ออกใบอนุญาตตามป4. ของผมคือกรมการปกครอง ทะเบียน กท.ครับ ไม่ทราบว่าท่านใดมีเบอร์โทรที่สามารถโทรเช็คได้ไหมครับ (พอดีไม่มีเวลาเดินทางไป)
ปพ.95/03 (อะไหล่ Glock)
Hold the line! Stay with me!
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

Hold the line! Stay with me!

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:25:45 PM »

อืมม อ่านกระทู้นี้ผมมานึกถึงกรณีของผม.... คือผมเจอปืนในตู้ที่บ้านของปู่ ปู่เสียชีวิตไปแล้ว หาใบ ป.4 ไม่เจอ ผมจึงไปที่อำเภอ แล้วเอาเลขที่ตัวปืนให้เขา ไปหลายครั้งแล้ว เจ้าหน้าที่ที่อำเภอบ่ายเบี่ยง บอกว่าต้องค้นในคอมพิวเตอร์ เจ้าหน้าที่ที่ค้นไม่อยู่บ้าง ไปอบรมบ้าง แล้วให้ถามผมว่ารีบไหมจะให้ไปค้นจากต้นขั้วในตู้  ผมก็พาซื่ออยากค้นเอง ปรากฏว่าต้นขั้วใบ ป.4 มันเรียงตามเลขที่ใบ ป.4 ไม่ได้เรียงตามเลขที่ปืน (เพิ่งรู้ อิอิ) ในตู้นั้นมีต้นขั้ว 500 เล่มได้มั๊ง หน้าตั้งเลย (แต่อยากให้รู้ความพยายามผม ว่าผมอยากเห็นต้นขั้วจริง ๆ นะ)  ขำก๊าก   

หรือว่าเจ้าหน้าที่เค้ากลัวว่าผมลักไก่ไปขอดูต้นฉบับปืนคนอื่น ก็เลยบ่ายเบี่ยง ให้เบอร์โทรศัพท์ไว้ หรือเลขปืนไว้ สองสามครั้งก็บอกว่าหายตลอด  ตกใจ

กลัวเวลาจะไปโอนทำเอกสารไปครบ ผู้จัดการมรดกไปด้วย ค้นแล้วจะเป็นชื่อคนอื่นไม่ใช่ชื่อปู่น่ะซี้ จะพากันหงายเก๋ง  แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2008, 07:28:16 PM โดย ปพ.95/03 » บันทึกการเข้า

คิดต่าง..เป็นบางอารมณ์ ต้องขออภัย
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:32:45 PM »

ท่านปพ.95/03 ท่านลองทำเป็นเอกสารหนังสือสอบถามเลยครับ พร้อมรูปถ่ายรูปลักษณ์ทะเบียนไปยื่นขอตรวจสอบอย่างเป็นทางการเลยละครับ

ด้วยความสุจริตใจไม่น่าจะเป็นผลร้ายต่อท่านนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์