เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:18:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัท ทวงหนี้ โทรมาต่อว่าครับ...  (อ่าน 6231 ครั้ง)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 12:03:23 PM »

ผมเจอบัตรเครดิตส่งใบแจ้งหนี้ช้า     แล้วโทรมาทวงบอกด้วยว่าจ่ายช้าเสียเบี้ยปรับ     กับดอกเบี้ยด้วยเลยตอบว่าครับผมรู้ผมใช้มาตั้งแต่สมัยคุณเป็นนักเรียนนั่นแหละ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 12:37:26 PM »

ผมเจอบัตรเครดิตส่งใบแจ้งหนี้ช้า     แล้วโทรมาทวงบอกด้วยว่าจ่ายช้าเสียเบี้ยปรับ     กับดอกเบี้ยด้วยเลยตอบว่าครับผมรู้ผมใช้มาตั้งแต่สมัยคุณเป็นนักเรียนนั่นแหละ
เป็นช่องทางทำมาหากิน อีกเส้นทางหนึ่งของสถาบันการเงิน กับบริษัททวงหนี้ มุขแบบนี้ผมเจอบ่อย ใจจริงอยากเอ่ยชื่อธนาคารด้วยซ้ำ เอ้าบอกชื่อซอโซ่นำหน้าแล้วกัน Grin

pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 12:49:28 PM »

เมื่อก่อนน้องเค้าก็มีจ่ายอยู่หลอกครับ...
แต่มาเจอเศรษฐกิจปีนี้เข้า....ทรุดฮวบๆๆๆๆๆเลยครับพีน้อง
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 12:52:48 PM »

เมื่อก่อนน้องเค้าก็มีจ่ายอยู่หลอกครับ...
แต่มาเจอเศรษฐกิจปีนี้เข้า....ทรุดฮวบๆๆๆๆๆเลยครับพีน้อง

ก็สู้ๆต่อไปครับ เดี๋ยวคงดีขึ้น อย่าไปท้อแท้ครับ

4FU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 02:09:40 PM »

ขอให้น้องสาว จขกท ผ่านเรื่องนี้ไปได้โดยเร็วครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 03:23:57 PM »

ผมเป็นบ่อยครับ ....... สวนลูกเดียว 55555 ล้อเล่นครับ  มีหนี้ก็ต้องใช้ ขัดข้องก็ขอผลัดผ่อนไปก่อน

อธิบายให้เจ้าหนี้เข้าใจ ถ้ารอให้พวกรับจ้างทวงหนี้ออกโรงก็แบบนี้แหละ กักขละ ถ่อย สถุล ทั้งเพ (อาชีพมัน)

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 03:38:32 PM »

Smiley สภาพเศรษฐกิจอย่างนี้ต้องพยายามอย่าเป็นหนี้ อะไรที่ไม่จำเป็นก็อย่าไปซื้อครับ ช่วงนี้ถ้าเป็นไปได้ก็พยายามจำกัดรายจ่ายด้านอื่นมาชดใช้หนึ้ให้หมด อดทนนะครับ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

Smiley ลองทำบัญชีรายจ่ายของแต่ละเดือนดูครับ ว่าส่วนไหนพอจะลดลงได้ เช่น ค่าโทรฯ ค่าไฟ ค่าน้ำ หรือพวกของจิปาถะ บางครั้งเรามองว่าพวกนี้เป็นเงินเล็กๆน้อยๆ แต่หลายๆอย่างก็เยอะนะครับ ยิ่งหลายๆ เดิอนด้วยแล้ว ปีๆ หนึ่งเราเสียกับเงินจำพวกนี้เยอะมาก

Smiley เพื่อนผมคนหนึ่งพึ่งขายดาวน์รถไป ยอมขาดทุนไปครึ่งแสน สาเหตุเพราะไม่ค่อยได้ใช้ น้ำมันแพง เก็บไว้ก็เป็นหนี้ต้องผ่อน ตอนนี้หน้าใสขึ้นมาก 

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 04:10:33 PM »

"หากคุณไม่จ่ายภายในเจ็ดวัน เราจะนำเจ้าหน้าที่เข้าไปทำการยึดทรัพย์สินในบ้านคุณเพื่อขายทอดตลาดนะ"

"หากคุณไม่จ่ายภายในเจ็ดวัน ทางเราจะประสานงานตำรวจในท้องที่อยู่คุณเพื่อดำเนินการจับกุมฐานโกงเจ้าหนี้นะ..."

"หากคุณไม่จ่ายภายในเจ็ดวัน เราจะทำการส่งแฟกซ์ทวงหนี้ไปยังเจ้านายคุณที่ทำงานคุณนะค่ะ สอบถามว่าทำไมคุณถึงเป็นคนนิสัยแบบนี้"

และอีกจิปาถะ..............

คนเป็นหนี้มีหน้าที่ต้องจ้าย ถูกต้องครับ แต่ก็ควรใช้การติดตามทวงหนี้ด้วยวิธีเช่นเดียวกับตอนที่เชิญชวนให้ทำบัตรเครดิต สินเชื่อต่างๆ
ซึ่งคำขู่ต่างๆจากเจ้าหน้าที่ฝ่ายเร่งรัดหนี้สินส่วนใหญ่จะมีรูปแบบทำให้ชาวบ้านกลัว...

ทนายความเอง แม้ในการส่งจดหมายทวงถามให้ชำระหนี้แก่ลูกหนี้ ยังต้องใช้ถ้อยคำสุภาพ ไม่มีลักษณะข่มขู่
                 เคยมีคดีมรรยาทเรื่องหนึ่งปรากฎว่าทนายความส่งหนังสือบอกกล่าวทวงหนี้ แต่กลับใช้ถ้อยคำที่ข่มขู่ลูกหนี้ ".....หากท่านไม่ดำเนินการชำระหนี้ภายในเจ็ดวัน จะต้องถูกดำเนินคดีทางอาญา ให้ต้องโทษจำคุกจนถึงที่สุด และดำเนินคดีทางแพ่งบังคับยึดทรัพย์สินของทานทั้งหมดเพื่อขายทอดตลาด และหากท่านยังคงเพิกเฉยอีก จะต้องขอให้ท่านตกเป็นบุคคลล้มละลายตามกฎหมายต่อไป...."

ทนายคนนั้นถูกร้องมรรยาททนายความต่อสภาทนายความ แจ้งความฐานกรรโชกทรัพย์ เสรีภาพ ทำให้เสียชื่อเสียงอีกมากมาย ถึงแม้จะไม่ผิดก็ตาม แต่ทนายผู้นั้นต้องไปตามแก้ข้อกล่าวหา ยุ่งยากพอสมควรครับ

ผมไม่เคยถูกทวงแบบนี้ เคยแต่วันนี้กำหนดวันสุดท้าย ยังไม่ถึงเที่ยงเลยโทรมาแจ้งว่าวันนี้คุณมียอดต้องชำระเท่านั้นเท่านี้นะครับ
ผมก็ตอบกลับไปว่า คุณครับผมเข้าใจว่าคุณทำตามหน้าที่ แต่กรุณาตรวจสอบประวัติผมหน่อยละกันว่าเป็นสมาชิกบัตรคุณมา ๓ ปี ผมเคยผิดนัดหรือไม่ อย่ามาทวงแบบนี้ให้มันเสียความรู้สึกนะครับ .......ตั้งแต่นั้นมันไม่โทรมาอีกเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2008, 05:30:22 PM โดย SingCring » บันทึกการเข้า
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 04:37:30 PM »

ราชาเงินผ่อน.... เศร้า....สู้ต่อไปครับ.

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 05:34:32 PM »

เคยเจอเหมือนกันครับหนี้บัตรเครดิต เพราะไม่เห็นใบแจ้งหนี้ผ่านไปเกือบเดือนหรือเดือนกว่าจำไม่ได้โทรมาเลยครับ ผมบอกผมไม่เห็นใบแจ้งหนี้เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้าแบ็งค์ไปเคลียให้ มันถามผมฮ่วนๆเลยจะไปจ่ายเท่าไหร่...ผมยุ่งอยู่พอดีเลยตอบกลับไป เออ กูจะไปเคลียให้หมดนั้นแหละ แลบลิ้น
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 05:36:32 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 05:38:30 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หึหึหึ  แลบลิ้น
ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:11:02 PM »

เคยเจอเหมือนกันครับหนี้บัตรเครดิต เพราะไม่เห็นใบแจ้งหนี้ผ่านไปเกือบเดือนหรือเดือนกว่าจำไม่ได้โทรมาเลยครับ ผมบอกผมไม่เห็นใบแจ้งหนี้เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้าแบ็งค์ไปเคลียให้ มันถามผมฮ่วนๆเลยจะไปจ่ายเท่าไหร่...ผมยุ่งอยู่พอดีเลยตอบกลับไป เออ กูจะไปเคลียให้หมดนั้นแหละ แลบลิ้น
ฮ่วนโพดดดดด ขำก๊าก ขำก๊าก

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:10:07 PM »

Grinผมโชคดีหน่อยครับ ไม่เคยมี บริษัทเหล่านี้มาทวง เพราะผมไม่เคยซื้อสินค้าเงินผ่อน เยาะเย้ย
 จูบบบบไม่ใช้รวยน่ะครับ คือไปขอยื่นเอกสารขอผ่อนเเล้วไม่ผ่านซักที หัวเราะร่าน้ำตาริน
เลยต้องยืมเงิน ป้าข้างบ้านซื้อเเทน  หัวเราะร่าน้ำตารินอละก็ดดนเเกด่าเเทนบริษัทเหล่า นั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน โดนชก

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 04:30:49 AM »

ผมประคองผ่านมาได้สดๆร้อนๆครับ

มีหนี้แบงค์อยู่เกือบสิบล้าน  เมื่อหลายเดือนก่อนผมหน้ามืดมากเลย  เคยมาถามที่นี่ถึงธุรกิจที่ผมอยากจับใหม่ด้วย

ดีที่วันนั้นเพื่อนๆหลายๆท่านช่วยกันตักเตือน  ผมเลยไตร่ตรองใหม่  แต่ปัญหามันไม่หมดไปสิครับ

ผมบนกับหลวงพ่อโสธร ครับ  ขอกำลังใจ  และที่พึ่งทางใจ  วันนั้นผมเตรียมล้มแล้วแหละครับ  หาทางถอยก็ไม่มี

จู่ๆ  มีนายหน้าที่ดินมาขอซื้อที่ดินที่ผมซื้อไว้ตั้งแต่ปี 39  แต่ติดมืออยู่  ด้วยราคาที่ผมคาดไม่ถึงด้วยซ้ำ 

วันนี้ผมลอยสบายๆแล้วครับ  เข็ดจริงๆการลงทุนแบบกล้าได้กล้าเสียเหมือนแต่ก่อน  ไม่เอาแล้วครับ  เงินแบงค์นี่ผมจะไม่แตะอีกตลอดชีวิตแล้วครับ

คนไม่เคยมีหนี้ไม่รู้หรอกครับ  มันบีบเราทุกทาง  มาวันนี้แบงค์มาตามตื๊อยิกๆๆ  ผมไม่เอาแล้วครับ  แบงค์ไม่ได้ผิด  ผมผิดเองที่ลงทุนไม่คิดถึงทางถอย

ผมไปแก้บนหลวงพ่อโสธรแล้วครับ  ในชีวิตผมบนท่านครั้งที่ 2แล้วครับ   สำเร็จทั้งสองครั้ง  ผมถือว่าเป็นกำลังใจ  เป็นเหมือนฟางเส้นสุดท้ายครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์