เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 03:21:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอง...อนาคต  (อ่าน 5102 ครั้ง)
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:31:40 PM »

ตอนนี้ และอนาคตข้างหน้า ผมจะลดการใช้พลาสติกครับ

ขออภัยครับพี่ซับ ถ้าพวกพี่ตี๋ พี่วรรณ เข้ามาเห็นนะ........ฮาตรึม.......อิอิ

ผมจะทำความดีให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ....อิอิ

sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:35:44 PM »

ทำไมผมไปกระทู้ไหนก็เจอพี่เอ๋ทุกทีเลย หน้าซื้อขายยังเจอเลย Grin Grin Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 07:37:34 PM »

ทำไมผมไปกระทู้ไหนก็เจอพี่เอ๋ทุกทีเลย หน้าซื้อขายยังเจอเลย Grin Grin Grin

ชอบอ่าน...ตามอ่านไปเรื่อย.. Grin Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:05:33 PM »

ฟังมาก็หลายท่าน พวกเรามีความตื่นตัวกันดีครับ

อาจจะพูดได้ว่าเพราะ เป็นปัญญาชน ก็ได้ แต่มิได้หมายความว่า จะว่าท่านอื่นโง่(พูดตรงๆแบบนี้น๊ะครับ เข้าใจง่ายดี)

เพียงอาจว่า พวกเราทั้งหลาย อาจจะบริโภคข่าวสาร สารพัดข่าว ได้เยอะ กว่าชาวบ้านทั่วไปหน่อย (ให้เข้าใจดังนี้ น๊ะครับ) เดี๋ยวจะว่าผมดูถูกบุคคลอื่น ซึ่งไม่ได้คิดอย่างนั้นครับ ด้วยความเคารพ

เรื่องอะไรก็ได้ครับ ที่น่าคิด และน่านำเสนอ

จะเศรษฐกิจ

สังคม

ธรรมชาติ สิ่งแวดล้อม

ลองๆมาพูดคุยกัน ถือเสียว่า พวกเรา มามี๊ตติ้งกัน ก็แล้วกัน คุยกันได้ สัพเพเหระ แต่ก็ขอร้อง เรื่องการเมือง และศาสนาเท่านั้น จะได้ไม่เกิดความขัดแย้ง

เอาประมาณว่า เรื่องใกล้ตัวพวกเราที่สุด ตอนนี้ ก็เรื่อง น้ำมัน ราคาน้ำมัน

มันกระทบ กับชีวิตประจำวันของพวกเราแน่นอน และก็เป็นอยู่แล้ว ท่านทั้งหลายคิดว่า อนาคต มันจะไปในแนวทางใหน จะ ทำอย่างไรกันบ้าง ทำอย่างไรกันดี หรือว่า แล้วแต่จะเกิดอะไรขึ้น ก็ค่อยว่า กันไป บางทีพูดเรื่องเหล่านี้ ก็เหมือนการพายเรือในอ่าง มันวนไปวนมาอยู่ตรงนั้น

หรือเราจะทำอะไร สักอย่าง ผมว่าเราก็น่าจะทำเลย อย่างที่บางท่านบอกว่าเรื่องโลกร้อน เราทำหนึ่งคน มันก็ลดได้ในจำนวนที่เราทำ ผมก็ว่ามันดีที่มันลบ แม้นจะน้อยนิด แต่เมื่อไปรวมกับนิดน้อยอื่นๆ มันก็มากเข้า ก็ยังดีกว่าเราทำให้เกิดด้านบวก

อย่างผมเอง อาจจะเพิ่งทำ เรื่องประหยัดน้ำมัน เพราะที่ผ่านมา ถือว่ายังพอใหว แต่พอเฉียด 40 ขึ้นมารำไร ก็เริ่มคิดมากขึ้น ก็ด้วยการซื้อ มอเตอร์ไซค์ รับส่งนักเรียน เช้าเย็น ที่ทำได้อาจเพราะโรงเรียนอยู่ใกล้ ไปกลับสัก กิโลกว่าๆ (เลือกโรงเรียนใกล้ใว้แล้วด้วย แต่หากฝนตก ก็ต้องเอารถยนต์ออก สงสารใอ้ตัวเล็ก จะกางร่มมอไซค์ ก็ไม่อยากเสี่ยง) อะไรประมาณนี้

อันนี้ที่ทำปัจจุบันครับ

สำหรับอนาคต ที่ผมคิดว่า เป็นไปได้แน่นอน ในไม่ช้านี้ มองไปที่ น้ำมันลิตรละ50 หรือมากกว่า โดยเพิ่มจากวันนี้ แค่ 20กว่า เปอร์เซนต์ ท่านว่ามันเป็นไปได้หรือไม่ มีอะไรที่เราจะคิดต่อกันอีกบ้างครับพี่น้องครับ

ด้วยความเคารพ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 08:20:00 PM »

ถ้าเรื่องน้ำมัน....ผมเอารถที่บ้านไปติดแก๊สมาแล้ว 2 คัน ประหยัดค่าน้ำมันลง3เท่า

แต่ก็ไม่ใช่การแก้ปัญหาเรื่องน้ำมันหมดและโลกร้อน

ส่วนถ้าตามกระแสแก้โลกร้อนจริงๆ ก็คือการขอร้อง(บังคับนั้นแหละ) ให้พ่อค้าแม่ค้าที่เข้ามาขายของที่ตลาด ต้องเปลี่ยนหลอดไฟ

จากหลอดกลม หลอดใส้ มาเป็นหลอดตะเกียบประหยัดไฟ ได้ผลค่าไฟลดลงเกือบ20k.ต่อเดือน และในตลาดก็เย็นขึ้น

ตอนนี้กำลังจะติดป้ายห้ามสูบบุหรี่ในตลาด เพราะกฎหมายออกมาแล้ว แต่ทางการไม่ค่อยมีการจับปรับจริงจัง

วันนี้ก็เลยเข้าไปขอใบที่เมืองมา20ใบ เอาไปติดในตลาด พวกพ่อค้านั้นแหละตัวดี........จะจับปรับเองซะเลย(ล้อเล่น)

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:14:11 PM »

ต้องช่วยกันครับพี่น้อง พูดอย่างเดียวไม่ได้จริงๆ ต้องทำด้วย

เช่นที่ท่านปืนเด็ก ทำ ก็ถือได้ว่า ท่านทำแล้ว +1 ครับ

ปล. ประมาณ สิบกว่าปี นิดๆ ที่ผมมีใช้รถเครื่องดีเซล เป็นของตัวเองครั้งแรก เติมน้ำมัน เต็มถัง จำนวนหลักไม่กี่ร้อยร้อยบาท ประมาณว่าหากจำไม่ผิด เอาตัวเลขลุ่น ง่ายว่า 7/ลิตร มาบัดนี้ คิดเอาง่ายๆ (ไม่ทราบว่าผมคิดถูกหรือไม่ เวลาแค่ประมาณ สิบปี มันทยานไปประมาณ 400 เปอร์เซนต์แล้วพี่น้อง อิๆ

ถือซ๊ะว่า ตอนนี้ครึ่งค่อนชีวิต หากไม่ตายเล่นๆ ตายลวกตายโลน ซ๊ะก่อน มันจะไปเท่าไหร่ จะคิดหาหนทางกันอย่างไรดี ใครมีความคิดดีๆ บอกกล่าว เล่าสู่กันฟังบ้างครับพี่น้อง

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:20:42 PM »

เรื่องเอารถไปติดแก็สก็เป็นอีกทางเลือกครับ

แต่พี่น้องครับ.......อนาคตรถเครื่องเบนซินก็คงจะแห่ไปติดตามๆกัน

แล้วอะไรมันจะเกิดขึ้นมาอีก.....อุปสงค์มากอุปทานมันมีเท่าไรเพียงพอให้เราใช้ไปอีกกี่สิบปี

พลังงานทดแทนที่เห็นๆกันว่าช่วยทำให้ราคาเชื้อเพลิงต่ำลงก็ต่ำลงไม่มากเท่าไร

แถมผู้บริโภคยังไม่มั่นใจว่าใช้แล้วจะมีผลต่อรถยนต์ของตนหรือไม่

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 09:48:29 PM »

คิดว่า หากราคาน้ำมันยังสูงขึ้นเรื่อยๆแบบไม่มีท่าทีว่าจะหยุด  ก็คงมีคนหาทางออกแกมบังคับ  เหมือนตอนเพื่อนบ้านมาขอช้างเผือกอยุธยาครับ   น้ำมันแพงมีหลายประเทศที่เดือดร้อน และบางประเทศก็มีอำนาจมากๆด้วย  และการที่จะขอร้องให้คนไปใช้ชีวิตแบบ ๒๐๐ปีที่แล้วคงเป็นไปไม่ได้  พลังงานทดแทนก็ยังอยู่ในขั้นลองผิดลองถูกอยู่ 

ความเดือดร้อนก็ลุกลามมากขึ้นทุกวัน  และเราก็คงจะเจอคนที่กล้าทำในสิ่งที่ไม่ควรทำ  เพื่อเงินมากขึ้น
รายได้ของประเทศพวกส่งออกและท่องเที่ยวคงโตมากขึ้น  แต่ของพวกนี้มันไม่มั่นคงและกัดกินตัวเองเมื่ออยู่ในโลกทุนนิยมสุดโต่ง  คงมีคนที่กินตามน้ำกอบโกยจนรวยได้ไม่กี่คน  ขณะที่คนส่วนใหญ่ต้องจ่ายในส่วนที่เหลือเพื่อให้ตัวเองอยู่ได้  เช่น มีคนเบียดเบียนธรรมชาติ  เจ้าของธุรกิจไม่กี่รายขายของได้จนรวย  แต่ธรรมชาติก็เสียสมดุล  น้ำทะเลสูงขึ้นจนกรุงเทพจะจมน้ำ  คนทั้งประเทศก็ต้องมาเสียเงินภาษีสร้างเขื่อนกั้นน้ำหลายแสนล้าน

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 10:33:00 PM »

ไม่รู้สิครับ เรื่องติดแก๊ส .................

ประเทศไทยมันแปลกอยู่อย่างหนึ่งครับ ตรงที่ถ้าอะไรเขานิยม ไม่นานมันก็จะแพงตามความนิยมไปด้วย

เช่นปาล์มน้ำมัน ก่อนหน้านี้แพงจริงๆครับ เพราะเรื่องไบโอดีเซลกำลังเป็นพลังงานทางเลือก ชาวสวนจึงยอมตัดโค่นต้นเงาะ ยางพารา เพื่อปลูกปาล์ม เพราะเห็นว่าอนาคตราคาดี

แต่พอถึงคราวเก็บผลผลิต กลับราคาหล่นฮวบฮาบจนต้องมาปิดถนน ประทวงกัน

ผมเชื่อว่าอนาคต ราคาแก๊สคงไม่ต่างกับราคาน้ำมัน .....
เพราะจริงๆแล้วเรื่องราคาของอุปโภค บริโภค ราคาไม่ได้ขึ้นอยู่กับต้นทุนหรอกครับ แต่อยู่กับคนเก็งกำไรมากกว่าครับ
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 11:42:50 PM »

จองพื้นที่ไว้ก่อน  นึกใด้เดี๋ยวมาตอบ คริ คริ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2008, 09:51:55 AM โดย หลวงกาหลง.. » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 12:40:27 AM »

เอามาฝากครับพี่เข้ม 
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

สาธุครับพี่หลวง
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 01:43:26 AM »

น้ำมันแพง ก็รณรงค์ให้ประหยัดโดยการใช้รถโดยสาร แล้วตอนนี้ก็ขึ้นค่าโดยสารอีก คนที่ต้องขึ้นรถเมล์สามสี่ต่อก็อ่วม  บู่

รณรงค์ให้ใช้จักรยาน แต่ก็ไม่มีถนนให้จักรยาน เราต้องเอาชีวิตเข้าไปเสี่ยงบนถนนที่รถราคับคั่ง จะให้ทำยังไง   อ๋อย

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 01:47:59 AM »

น้ำมันแพง ก็รณรงค์ให้ประหยัดโดยการใช้รถโดยสาร แล้วตอนนี้ก็ขึ้นค่าโดยสารอีก คนที่ต้องขึ้นรถเมล์สามสี่ต่อก็อ่วม  บู่

รณรงค์ให้ใช้จักรยาน แต่ก็ไม่มีถนนให้จักรยาน เราต้องเอาชีวิตเข้าไปเสี่ยงบนถนนที่รถราคับคั่ง จะให้ทำยังไง   อ๋อย

อีกหน่อยก็ไม่ค่อยมีรถแล้วครับ ซื้อมาจอด ไม่ค่อยขับ  เราก็จะมีถนนว่างๆไง ไว้ขี่จักรยานกัน    Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 08:33:48 AM »

รณรงค์ให้ใช้จักรยาน แต่ก็ไม่มีถนนให้จักรยาน เราต้องเอาชีวิตเข้าไปเสี่ยงบนถนนที่รถราคับคั่ง จะให้ทำยังไง   อ๋อย

ผมก็อยากใช้จักรยานนะครับพี่ แต่ใส่เสื้อแขนยาวผูกเนคไท เสื้อคุมอีกตัว ประกอบกับบ้านกับที่ทำงานห่างกัน ๙ กิโล กว่าจะถึง.....
...เหงื่อท่วมครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 09:03:01 AM »

หุๆ มีอะไรที่อัดอั้นตันใจ ก็ระบายๆกันไปครับพี่น้อง อย่าเก็บเอาใว้ให้มันอัดแน่น

ขออย่างเดียวอย่าเอาประเด็น การเมือง และศาสนา ขึ้นมาอ้างอิง เท่านั้น

การเมืองเรื่องดีอยู่แล้ว

ศาสนา ก็เป็นสิ่งดีอยู่แล้ว ทุกศาสดา

เราลองมามองถึงเหตุ กันบ้างดีเปล่าครับ ส่วนผลนั้น ก็เป็นที่รู้เห็นกันอยุ่ ลองมาคุยกันถึง สาของเหตุนั้น และหนทางในการเพิ่มหรือลดเหตุ กันดีหรือไม่ครับ เอาสนุกๆ อย่าคิดมาก คริๆ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์