เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:19:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเข้าชื่อขอให้แก้ไขกฎหมายในการพาปืน  (อ่าน 5335 ครั้ง)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 01:22:04 AM »

เป็นความเห็นของผมนะครับ
เราน่าจะมีการเข้าชื่อให้ได้ตามจำนวนที่รัฐธรรมนูญกำหนดแล้วขอให้พิจารณาแก้ไขเกี่ยวกับเรื่องการพาปืน การพกคงแก้ยากครับ
เช่นอนุญาตให้พาปืนได้ แต่ต้องไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้แยกกระสุนไว้ ติดใบป.4ตัวจริงไปทุกครั้ง
ไม่งั้นบางทีเอาไปสนามยิงปืนแล้วเสียวๆทุกทีเลยครับ
ไม่รู้จะมีความเป็นไปได้มากน้อยเท่าใดครับ
ปล.ผมเห็นรัฐบาลนี้เค้าชอบแก้ เผื่อเค้าจะอยากทำ คิก คิก

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 02:19:53 AM »

ระวัง RO จะบอกว่าไร้สาระ นะครับ

รัฐธรรมนูญ  มาตรา ๑๖๓  ประชาชนผู้มีสิทธิเลือกตั้งไม่น้อยกว่าหนึ่งหมื่นคน มีสิทธิเข้าชื่อร้องขอต่อประธานรัฐสภาเพื่อให้รัฐสภาพิจารณาร่างพระราชบัญญัติตามที่กำหนดในหมวด ๓ และหมวด ๕ แห่งรัฐธรรมนูญนี้

หมวด ๓   สิทธิและเสรีภาพของชนชาวไทย (มาตรา ๒๖–๖๙)
หมวด ๕   แนวนโยบายพื้นฐานแห่งรัฐ (มาตรา ๗๕–๘๗)
prasit homecar a1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 215

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 05:13:41 AM »

Shocked  เยี่ยมครับ  ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลยครับท่าน สุพินท์ ครับ ขอ UP ให้ครับ   Grin
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 05:21:47 AM »

เราน่าจะมีการเข้าชื่อให้ได้ตามจำนวนที่รัฐธรรมนูญกำหนดแล้วขอให้พิจารณาแก้ไขเกี่ยวกับเรื่องการพาปืน การพกคงแก้ยากครับ
เช่นอนุญาตให้พาปืนได้ แต่ต้องไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้แยกกระสุนไว้ ติดใบป.4ตัวจริงไปทุกครั้ง
ไม่งั้นบางทีเอาไปสนามยิงปืนแล้วเสียวๆทุกทีเลยครับ
ไม่รู้จะมีความเป็นไปได้มากน้อยเท่าใดครับ
ปล.ผมเห็นรัฐบาลนี้เค้าชอบแก้ เผื่อเค้าจะอยากทำ คิก คิก

ข้อความระบายสีแดง ผมคงไม่พูดถึงว่ามีข้อกฎหมายบัญญัติไว้อย่างไรบ้าง
แต่ทุกวันนี้ในแนวทางปฏิบัติก็ทำไำด้อยู่แล้วนี่ครับ ลองดูในกระทู้เก่าๆ สิครับ กระทู้ปักหมุดนะครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 05:26:01 AM »

ว่าตามคุณ๐๐๓ครับ .....  Grin
big__jod - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 07:40:44 AM »

ข้อความระบายสีแดง ผมคงไม่พูดถึงว่ามีข้อกฎหมายบัญญัติไว้อย่างไรบ้าง
แต่ทุกวันนี้ในแนวทางปฏิบัติก็ทำไำด้อยู่แล้วนี่ครับ ลองดูในกระทู้เก่าๆ สิครับ กระทู้ปักหมุดนะครับ
ขอโทษนะครับ แต่บางครั้งก็เป็นเหตุผลให้เจ้าหน้าที่บางส่วนใช้กลั่นแกล้งโดยไม่ฟังเหตุผล
ความเห็นส่วนตัวสนับสนุนครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 07:44:22 AM »

ผมเกรงว่ามันจะไม่เข้าเกณฑ์ตามที่รัฐธรรมนูญกำหนดครับ  Undecided

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 08:07:10 AM »

การเข้าชื่อไม่เป็นผล เพราะกฎหมายอาวุธปืน ไม่ใช่เรื่องสิทธิและเสรีภาพฯ และแนวนโยบายพื้นฐานแห่งรัฐ 

แต่หากจะชูธงปลุกกระแส......
ทุกวันนี้ปืนและคนที่มีปืน มีภาพความก้าวร้าวรุนแรง เป็นจำเลยของสังคมโดยสื่อต่างๆอยู่แล้ว
ชูธงนี้ขึ้นมา ก็อาจมีอีกธงขอความสนับสนุนห้ามพาปืนโดยเด็ดขาดบ้าง
ลองตรองดูกันว่า กระแสสังคมจะถูกดึงไปทางไหน และอะไรจะเกิดขึ้น  ไหว้

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 08:37:27 AM »

ถ้าอยู่ในข่ายที่พอจะร่วมกันทำได้ก็ดีครับ

แต่อย่างไรก็ดี ผมมองเห็นอุปสรรคอยู่อย่างหนึ่ง (ไม่ได้คิดจะท้อตั้งแต่ยังไม่เริ่มนะครับ)

เพราะการถกเถียงกันถึงคุณและโทษของการมีอาวุธปืนในครอบครอง จำเป็นต้องมีการอ้างอิง
และศึกษาสถิติหลายด้านอย่างละเอียด ใช้เวลาและยืดเยื้อ ส่วนมากจะมีการนำเอามุมมอง
และความเห็นมาร่วมหักล้างกัน ทำให้มีความเป็นไปได้สูงที่จะนำไปสู่การตัดสินใจแบบง่ายๆ
เร็วๆ เช่น จำกัดจำนวนปืนที่ถูกกฎหมาย (ไม่อยากพูดถึงคำว่า ...บปืนคืน) โดยที่การตัดสินใจ
แบบนี้มักจะเป็นที่นิยมของคนโดยมาก เพราะน้อยคนที่อยากจะเปิดใจรับรู้ว่าอาวุธปืนที่ใช้ในการก่อ
อาชญากรรมโดยมากเป็นอาวุธปืนที่ไม่ถูกต้องตามกฏหมาย หรือชอบที่จะคิดแบบเร็วๆไม่ต้องเหนื่อยว่า
ถ้าไม่มีกันซะทุกคน เรื่องราวร้ายๆที่เป็นเหตุมาจากอาวุธปืนก็ไม่น่าจะเกิด  และเมื่อเกิดกระแสสังคม
สนับสนุนเยอะๆแบบนี้ ก็เป็นการง่ายสำหรับรัฐฯที่จะปิดฉากเรื่องนี้ โดยไม่พูดถึงมาตรการพิเศษ
ในการขจัดอาวุธเถื่อนให้หมดไปซะด้วยซ้ำ....

(ต้องใช้คำว่าพิเศษ เพราะปัญหาเรื่องปืนเถื่อนมีมานานมากแล้ว และมีแนวโน้มว่าจะมีต่อไป)

Undecided

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 08:47:06 AM »

ก่อนจะทำอะไรต้องคิดให้รอบครอบมากๆครับผลข้างเคียงอาจตามมาแบบที่เราไม่ต้องการก็ได้....
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 08:55:47 AM »

ความเห็นของท่าน ธำรง ตรงกับใจผมมาก อย่าลืมว่าคนส่วใหญ่ ของประเทศไม่มีปืน และไม่มีความจำเป็นในการพาปืนนะครับ
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 09:01:16 AM »

ก่อนจะทำอะไรต้องคิดให้รอบครอบมากๆครับผลข้างเคียงอาจตามมาแบบที่เราไม่ต้องการก็ได้....

เห็นด้วย ๑ เสียง ครับ กลัวตรงสีแดง ครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 09:04:20 AM »

กระแสสื่อและมวลชนหน่อมแน้มโลกสีชมพูมักลำเอียงไปทางคุมปืนนะครับ ขนาดที่เมกาเององค์กรชาวปืนเขายังโวยวายบ่อยๆ เรื่องสื่อและวงการบันเทิง

2-3 เดือนมานี้ที่มีผู้ก่อการร้ายใช้ AK47 บุกไปยิงนักเรียนอิสราเอลตายในโรงเรียนที่เยรูซาเล็ม ข่าวออกแค่คนร้ายใช้ปืนยิงคนตายไปกี่คน จบ เหมือนกับว่าอยู่ดีๆ ก็ระเหยหายตัวไป แทยไม่มีใครเสนอข่าวเลยว่า การระงับเหตุคืออิสราเอลคนหนึ่งใช้ปืนพกที่พกซ่อนอยู่ ยิงคนร้ายตาย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 09:05:10 AM »

.

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
-tui-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 09:06:01 AM »

การเข้าชื่อไม่เป็นผล เพราะกฎหมายอาวุธปืน ไม่ใช่เรื่องสิทธิและเสรีภาพฯ และแนวนโยบายพื้นฐานแห่งรัฐ 

แต่หากจะชูธงปลุกกระแส......
ทุกวันนี้ปืนและคนที่มีปืน มีภาพความก้าวร้าวรุนแรง เป็นจำเลยของสังคมโดยสื่อต่างๆอยู่แล้ว
ชูธงนี้ขึ้นมา ก็อาจมีอีกธงขอความสนับสนุนห้ามพาปืนโดยเด็ดขาดบ้าง
ลองตรองดูกันว่า กระแสสังคมจะถูกดึงไปทางไหน และอะไรจะเกิดขึ้น  ไหว้

เห็นด้วยกับพี่ธำรงค์เรื่องภาพพจน์ของคนที่มีปืนจะถูกสังคมมองในแง่ลบ การเรียกร้องให้แก้กฎหมายการพกพาจะทำได้ยากขึ้น ความเห็นส่วนตัวของผมก็เหมือนหลายๆท่านคือไม่อยากให้อยากให้เจ้าหน้าที่บางคนกลั่นแกล้งในการที่เราพาปืนไปสนาม สนับสนุนแต่ไม่ต้องการให้เกิดความวุ่นวายในสังคมบ้านเราคือไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์