เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:26:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเข้าชื่อขอให้แก้ไขกฎหมายในการพาปืน  (อ่าน 5373 ครั้ง)
WereWolf
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 08:38:43 AM »

ชอบมุมมองของพี่ธำรงครับผม  เยี่ยม
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 08:59:49 AM »

ผมว่าผมเข้าใจแนวคิดพี่ธำรงนะ

เป็นแนวคิดวิถีการปกป้องและรู้จักสิทธิหน้าที่พื้นฐานของตัวเราเองตามที่กฎหมายกำหนด

ผมเห็นด้วยครับและคิดว่าถ้ามีโอกาสจะลองไปขอ ป.12 ดูเหมือนกัน ได้ไม่ได้อีกเรื่องนึง แต่อย่างน้อยเราก็ได้ทำตามวิถีทางที่กฎหมายกำหนด เอาไว้ถ้าพร้อมเมื้อไหร่จะไปขอคำแนะนำจากพี่ด้วยครับ ถ้าไม่เป็นการบกวนนะครับ Cool
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 09:10:20 AM »

ด้วยความยินดีครับคุณSTECON
ต่อไปป.12 ทั่วราชอาณาจักร เจ้าพนักงานผู้ออกใบอนุญาตคงเปลี่ยนจากผบ.ตร มาเป็นปลัดกระทรวงมหาดไทย

กฎ-ระเบียบ น่าจะมีการปรับใหม่ และเปลี่ยนแนวไป เพราะมุมมองของสตช.กับกรมการปกครอง ต่างกันครับ  Smiley

rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 09:49:20 AM »

ป.12 นะ ผม หน้าแหกมาทีนึงแล้ว ตร. ตอบกลับมาว่า ข้าราชการ ต้อง ซี 7 ขึ้นไป ตร. ทหาร ต้อง พ.ท. ขึ้นไปและมีหนังสือรับรองจาก ผบ. ให้ว่ามีความจำเป้นต้องพกพาอาวุธ  ประชาชน ต้องมีเงินฝาก 1 ล้านบาท ขึ้นไป   (มีคดีในศาลปกครองมาแล้ว)

เค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 10:02:53 AM »

ป.12 นะ ผม หน้าแหกมาทีนึงแล้ว ตร. ตอบกลับมาว่า ข้าราชการ ต้อง ซี 7 ขึ้นไป ตร. ทหาร ต้อง พ.ท. ขึ้นไปและมีหนังสือรับรองจาก ผบ. ให้ว่ามีความจำเป้นต้องพกพาอาวุธ  ประชาชน ต้องมีเงินฝาก 1 ล้านบาท ขึ้นไป   (มีคดีในศาลปกครองมาแล้ว)

น่าจะตอบกลับไปว่าชีวิตผมกำลงอยู่ในอันตราย.....ไม่ยอมให้พกปืน  ถ้าอย่างนั้นขอตำรวจมาพกข้างเอวซักนายนึงได้มั๊ยครับ

Treat me good, I'll treat you better. Treat me bad, I'll treat you worse.
.......__________________________
......\ / `---___________----_____|]= = = O
../_==o;;;;;;;;_______.:/=======''
.....), ---.(_(__) /```````
....// (..) ), ----"
...//__//
..//__//
.//__//
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:17:05 AM »

ป.12 นะ ผม หน้าแหกมาทีนึงแล้ว ตร. ตอบกลับมาว่า ข้าราชการ ต้อง ซี 7 ขึ้นไป ตร. ทหาร ต้อง พ.ท. ขึ้นไปและมีหนังสือรับรองจาก ผบ. ให้ว่ามีความจำเป้นต้องพกพาอาวุธ  ประชาชน ต้องมีเงินฝาก 1 ล้านบาท ขึ้นไป   (มีคดีในศาลปกครองมาแล้ว)

เคยมีคดีที่ศาลปกครองกลางตัดสินว่า การที่ใช้เงื่อนไขการมีเงินฝากฯเพียงประการเดียวมาออกคำสั่งปฏิเสธการออกใบอนุญาตป.๑๒ เป็นการใช้ดุลพินิจที่ไม่ถูกต้อง และศาลมีคำพิพากษาให้เพิกถอนคำสั่งปฏิเสธฯนั้น สตช.ได้น้อมรับวินิจฉัยของศาล-ไม่อุทธรณ์  เยี่ยม

กรณีการกำหนดคุณสมบัติที่ไม่ชอบธรรมอย่างอืน ก็น่าจะลงเอยแบบเดียวกันด้วย   ยิ้มีเลศนัย

ขึ้นกับว่ากล้ายื่น กล้าใช้สิทธิอุทธรณ์ และฟ้องร้องปกป้องสิทธิ หรือไม่ครับ  ไหว้

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:48:36 AM »

เป็นความเห็นของผมนะครับ
เราน่าจะมีการเข้าชื่อให้ได้ตามจำนวนที่รัฐธรรมนูญกำหนดแล้วขอให้พิจารณาแก้ไขเกี่ยวกับเรื่องการพาปืน การพกคงแก้ยากครับ
เช่นอนุญาตให้พาปืนได้ แต่ต้องไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้แยกกระสุนไว้ ติดใบป.4ตัวจริงไปทุกครั้ง
ไม่งั้นบางทีเอาไปสนามยิงปืนแล้วเสียวๆทุกทีเลยครับ
ไม่รู้จะมีความเป็นไปได้มากน้อยเท่าใดครับ
ปล.ผมเห็นรัฐบาลนี้เค้าชอบแก้ เผื่อเค้าจะอยากทำ คิก คิก

แล้วถ้าแก้แล้ว  มีคนที่เขาไม่มีปืนและไม่เห็นด้วย ขอแก้อีก มันจะจบกันง่ายๆหรือครับ

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:51:11 AM »

จะเก็บไว้เป็นความรู้ครับ 

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 12:09:43 PM »

เรื่องข้อกฏหมาย.....ก็ต้องฟังความเห็นของนักกฏหมาย...อย่างคุณธํารง หรือ ท่านอื่นบางท่านที่ทํางานทางด้านนี้ครับ...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 12:29:03 PM »

เรื่องข้อกฏหมาย.....ก็ต้องฟังความเห็นของนักกฏหมาย...อย่างคุณธํารง หรือ ท่านอื่นบางท่านที่ทํางานทางด้านนี้ครับ...

เรียนท่านDaimyo....
นักกฎหมายในนิยามของนักกฎหมาย คือผู้ที่ดำรงชีพจากการทำงานด้านกฎหมาย .... ดังนั้นในนิยามนี้...ผมมิได้เป็นนักกฎหมายครับ Wink
ผมเป็นเพียงผู้รักความถูกต้องเป็นธรรม และรักที่จะศึกษากฎหมาย เพื่อต่อสู้ในครรลองอารยะ  Grin
จำต้องกล่าวแก้......เพราะผู้รู้ลึกรู้จริงในเวบนี้ยังมีอีกมาก.....คารวะครับ  ไหว้

STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 01:56:48 PM »

ขอถามนิดนึงครับ ในกรณีอย่างนี้ ทาง จนท ตร จะอ้างไม่รับเอกสารเหมือนกับทางกรมการปกครองรึเปล่าครับ  Huh ถ้าใช่เราไปแจ้งความว่า ไม่ปฎิบัตตามหน้าที่ได้รึไม่ครับ  Grin  เพระผมคิดว่าคงมีหลายๆท่านถูกทาง จนท ตอบกลับมาแบบนี้แล้วถอดใจกลับบ้านไม่ยอมยื่นเรื่องต่อ
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 05:31:38 PM »

คงต้องใช้เวลาอีกนาน สังคมถึงจะมีความพร้อมในการพิจารณาเรื่องสิทธิการนำพาปืนในรายละเอียด และสามารถแก้ไขกฎหมายให้เป็นไปตามข้อเท็จจริงที่เหมาะสม
  เฉกเช่นเดียวกับการที่กฏหมายไทยไม่อนุญาติให้มีการขายบริการทางเพศ จึงมี "อาบอบนวดซึ่งไม่มีการขายบริการทางเพศเลย "

ถึงอย่างไรผมขอเป็นอีกเสียงหนึ่งที่อยากให้แก้ไขกฎหมายให้เป็นไปตามข้อเท็จจริงที่เหมาะสม

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 06:01:10 PM »

ผมว่าหากไม่แก้ก็ได้  แต่ขอความร่วมมือจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติออกระเบียบผ่อนปรน
เรื่องการพาปืนไปได้ก็พอ เช่นว่าหากใครแยกกระสุน แมก หรือใส่กระเป๋าวางไกลมือแล้วก็จะไม่จับกุม

แค่นี้ก็พออุ่นใจได้บ้างเหมือนกันครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 06:12:37 PM »

หลงรัก
ครับ
เรื่องยุ่ง แถมยากกำลัง 4
อำนาจรัด มากมายครับ
ก้อไอ้อำนาจนี่ล่ะครับ
ทุกวันนี้บ้าน คนในบ้าน กำลังปีนเกียวกัน
สุดท้าย ก้อคงเตะหมูเข้าปาก สุนัข
คนโง่อยู่แถวหน้า  คนได้ผลประโยชน์นั่งรอรับส่วนบุญ อยู่ข้างหลัง

หลงรัก

๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:36:01 PM »

เห็นด้วยกับพี่ธำรงครับ
ไม่เฉพาะเรืองพรบ.อาวุธปืนหรอกครับ ผมว่ากฎหมายเรื่องอื่นก็มีอีกมากมายที่ไม่สอดคล้องกับความเป็นจริงหรือสิ่งที่ควรจะเป็น
แต่ที่มันยังแก้ไม่ได้ ประชาชนต้องระวังตัวเอง หลบเลี่ยงบ้าง ซิกแซกบ้าง เอาตัวรอดได้บ้าง ถึงคราวเคราะห์ก็โดนบ้าง อย่างน้อยก็เสียเวลา เสียทรัพย์ กันอยู่อย่างนี้ เหตุหนึ่งน่าจะเป็นเพราะการจะปรับแก้นั้นต้องอาศัยกำลัง แรงผลัก จนถึงระดับ แต่ไม่บังเอิญว่ากลุ่มผู้ที่มีกำลังพอจะผลักดันนั้น มักจะเป็นคนที่หลุดพ้นจากปัญหาเหล่านี้ไปเรียบร้อยแล้ว ไม่เดือนร้อนเลย คนที่ยังเดือนร้อนก็มักจะกำลังรวมกันแล้วยังไม่พอ ที่ร้ายไปกว่านั้นก็คือ คนที่โตจนมีกำลังพอและหลุดพ้นปัญหาไปได้แล้ว นอกจากจะไม่หันกลับมาเห็นใจคนข้างหลังที่ตัวเองก็เคยมีสถานะเช่นนั้นแล้ว ยังรู้สึกพอใจเสียอีกที่ตนเป็นคนกลุ่มน้อยที่มีอภิสิทธิ์ จึงไม่จำต้องมาออกแรงกับปัญหานั้นอีก เพราะยิ่งมาออกแรง นอกจากเสียเหงื่อ เสื้อผ้าเปื้อนแล้ว สถานะพิเศษของตนเองเช่นว่านั้นก็จะหายไปด้วย

คนตัวเล็กจึงต้องทนไปก่อน เอาตัวรอดด้วยวิธีการที่ถูกบ้างผิดบ้าง และหวังว่าซักวันตัวเองจะโต และเป็นไปตามอีหรอกเดิม

ไม่ได้มีเจตนากระทบถึงท่านใดนะครับ
และไม่ได้หมายถึงว่าทุกคนจะเป็นเช่นที่กล่าว
ผิดถูกขออภัยครับ ด้วยความเคารพ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์