เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 02:31:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันรายวัน 27 พค.51เชลล์นำทัพปรับราคา หน้า 6  (อ่าน 8802 ครั้ง)
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:22:42 AM »

เห็นทีรถผมคงจะต้องใช้  น้ำมันพราย  เป็นแน่แท้   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

สาวๆก็เต็มไปหมดแล้วยังร้องหาน้ำมันพรายอีกนะท่านทิ้วแอมป์ หลงรัก..........อิอิ

LPG. สำหรับตอนนี้เหมาะสมสำหรับผมที่สุดครับ

ค่าติดตั้งไม่แพงจนเกินไป หัวฉีด 35000 +/- ใช้งานได้ไม่ต่างกันน้ำมันแถมประหยัดกว่าระบบ Fix-mix 16000+/- ถ้าแรมด้าด้วย+4000

ไม่มีปัญหาจุกจิก ราคาน้ำมันกับLPG ตอนนี้ ติดไม่กี่เดือนก็คุ้มแล้วครับ ยิ่งใช้รถเยอะๆ ยิ่งคุ้มครับ

ส่วน NGV ในบ้านเราหมดแล้วหมดเลย เพราะมาจากบ่อ ที่มีจำกัดในประเทศ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2008, 11:24:37 AM โดย gUnbOy » บันทึกการเข้า

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:46:14 PM »

ผมกลับมองต่างครับ
ประเทศไทยเราผมว่าใช้น้ำมันราคาถูกเป็นอันดับต้นๆ ของโลกครับ ( เทียบในกลุ่มที่ไม่ได้มีบ่อน้ำมันหลักของตนเอง ต้องนำเข้าน้ำมันมาใช้ )

Smiley เราไม่ได้ใช้น้ำมันถูกกว่าคนอื่นหรอกครับ ค่าเงินเราแข็ง ราคาน้ำมันยังเท่านี้ ลองนึกถึงถ้าเป็น 40 บาทต่อดอลล่าห์ ป่านนี้เราใช้กันที่ ลิตรละ 50 บาทนานแล้วครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:59:06 PM »

NGV บ้านเราจะยังมีใช้อีกไม่ต่ำกว่า 20 ปีครับ...

ณ. ปัจจุบัน..เรายังติดตั้งแท่นขุดเจาะกลางอ่าวไทย ไม่ถึงครึ่ง....แถมเรายังเอามาจากประเทศเพื่อนบ้านอีก...

LPG เอง..อีกสักพังคงมีนโยบายสกัดกั้นครับ...แต่ทว่าในระยะ 3-4 ปีนี้ใช้ LPG ดีกว่า..ครับ..

http://www.gasthai.com/article/html/369.html

สำหรับระยะยาวก็เป็น NGV จะดีกว่าครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:03:02 PM »

ผมอยากจะรู้จริง ๆ   ว่า

แท้จริงแล้ว   ต้นทุนราคาน้ำมันลิตรละเท่าไร    ยกตัวอย่างเช่น

ราคาน้ำมันดิบ...........๑๖๐  ลิตร (๑  บาเรล  โดยประมาณ)   ๑๓๕  ดอลล่า 

แล้วเจ้าน้ำมันดิบ  ๑  บาเรล  นำมากลั่นแล้วจะได้อะไรบ้างมีมูลค่าเท่าไร

พี่ ๆ  น้อง  ๆ    ใครมีความรู้   กรุณาสงเคราะห์ทีเถอะ  ......อยากได้ความกระจ่าง

โครงสร้างราคาน้ำมัน

1) ค่าต้นทุนในการซื้อน้ำมันจากโรงกลั่น หรือนำเข้าจากต่างประเทศ โดยทั่วไปมีสัดส่วน 50-60% ของราคาขายปลีกน้ำมัน
ณ สถานีบริการ

2) เงินภาษีและกองทุนที่รัฐเรียกเก็บจากผู้ค้าน้ำมัน ได้แก่ ภาษีสรรพสามิต ภาษีเทศบาล ภาษีมูลค่าเพิ่ม กองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง  
และกองทุนเพื่อส่งเสริมการอนุรักษ์พลังงาน คิดเป็นสัดส่วน 30-35 %

3) ค่าการตลาด ประกอบด้วยค่าใช้จ่ายในการดำเนินธุรกิจของผู้ประกอบการ เช่นค่าจ้างแรงงาน  ค่าขนส่งการโรงกลั่นน้ำมัน ผ่านคลังน้ำมันไปยังสถานีบริการน้ำมัน ค่าสารปรับปรุงคุณภาพ ค่าส่งเสริมการตลาด และค่าผลตอบแทนในการดำเนินธุรกิจ
ค่าการตลาดนี้คิดเป็นสัดส่วนประมาณ 10%

อันนี้เป็นตัวอย่างนะครับ

Smiley จะเห็นได้ว่าราคาน้ำมันนั้นโดนเก็บค่าหัวคิวเยอะมาก

Smiley ผมไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเงินกองทุนน้ำมันที่เก็บกันมาตั้งนาน มีมูลค่ามหาศาลนี้จะเอามาใช้เมื่อไหร่ และตัวเงินนะมีจริงหรือเปล่า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 01:41:04 PM »

วันนี้น้ำมันในแคริฟอเนียก็ขึ้นอีกแล้วครับท่าน ขับรถผ่านปั้มเห็นราคาแล้วตกใจ
เบนซินธรรมดา 4.05 เป็นอย่างต่ำ
ซูเปอร์ 4.35 เป็นอย่างต่ำ
ดีเซล 5เหรียญ++ ที่เห็นแพงสุด 5.39เหรียญ
ราคาต่อแกลลอนนะครับ ไม่ใช่ลิตร
 พรุ้งนี้ก็คงขึ้นอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 05:00:31 PM »

เมื่อคืนผมต้องวิ่งรถไปเอาของบ้านป้า มึนไปเลย ทริปเดียว ใช้น้ำมันไปประมาณ ๑๖๐ บาท  หัวเราะร่าน้ำตาริน 

พออ่านเวป ไปพบคำถามที่ถามร้านติดแกสแห่งหนึ่ง ที่เคยถามเรื่องเครื่องที่ผมใช้อยู่ ว่าเขารับติดหรือเปล่า ตอนนั้นเขาตอบคนอื่นไปก่อนแล้วว่ารุ่นนี้ไม่รับติด   (แล้วผมก็ถามต่อ แต่ช่วงที่ถามยังไม่ตอบ) ... เมื่อคืนเข้าไปดูรูปสวย ๆ และอ่านเล่น ๆ ... พบว่าเขา (ร้าน) มาตอบแล้วว่า ตอนนี้ติดได้แล้วทั้งสองระบบ  Shocked ให้โทรมาคุยกัน .....

เช้านี้ผีแกสเริ่มเข้าสิงผมอีกครั้ง  Grin Grin

NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 06:00:56 PM »

ปตท.นำทัพปรับราคาน้ำมัน ดีเซล 70 สต./ลิตร เบนซิน 50 สต./ลิตร มีผล 05.00 วันที่ 28 พค. 51
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 06:35:23 PM »

วันนี้เติมปตท.มา ราคาต่างจากปั๊มนอก ลิตรละ2บาทครับ  ตกใจ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 06:36:29 PM »

วันนี้ต้องไปเติมตุนไว้ก่อนแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 06:53:18 PM »

อีกสองเดือนหรืออาจจะไม่เกิน

ได้เห็น 50 บาทแน่ๆครับ........^^

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 09:07:30 PM »

อีกไม่นานอวสานก็จะมา

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 12:04:55 AM »

ดูรายการตาสว่างกันไหมครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 01:34:07 AM »

อีกสองเดือนหรืออาจจะไม่เกิน

ได้เห็น 50 บาทแน่ๆครับ........^^

คงได้เห็นกันเร็วๆนี้แน่ค่ะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:51:42 AM »

ตอนนี้ผู้ใช้นำมันดีเซลปวดใจเพราะราคาแพงกว่าน้ำมันเบนซินถึง 75 สต./ลิตร
คลังน้ำมันต่างๆบังคับให้สถานนีบริการน้ำมันซื้อน้ำมันเบนซินพ่วงเข้าไปด้วย เช่น รถน้ำมันที่บรรจุได้ 15000 ลิตร/คัน ต้องซื้อเบนซินอย่างน้อย 6000 ลิตรคลังน้ำมันถึงจะให้ดีเซลมาขาย 9000 ลิตร (ทำยังกับซื้อเหล้าพ่วงเบียร์เลย)  เศร้า ช่วงขายไม่ดีก็ถูกบังคับให้เพิ่มยอด ช่วงขายดีก็ถูกตัดโควต้าน้ำมัน เหนื่อยใจจริงๆครับ.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 11:55:30 AM »

ราคาน้ำมันภูเก็ต-พังงา วันนี้ (คาลแท๊กซ์)

ดีเซล                ๓๙.๙๘
         บี ๕                  ๓๙.๒๘

เบนซิล ๙๑        ๓๙.๔๓
         โซฮอล์ ๙๕        ๓๖.๗๓

(เบนซิล ๙๕ ยกเลิกการจำหน่ายตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว)

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์