เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 01:47:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีไรเฟิลกึ่งออโต้ .223 บ้างครับ  (อ่าน 13512 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 10:07:43 PM »

สรุปว่าเคลียร์เลยครับ HK SL8 ไม่สามารถครอบครองได้เพราะ .223 เป็นกระสุนชนวนกลาง แล้วผมขอถามอีกรุ่นหนึ่งครับ

HK USC นี้ก็เป็นปืนพลเรือน ที่ใช้พื้นฐาน จาก HK UMP ตัดระบบออโต้ออกไป เป็นกึ่งออโต้ ใช้กระสุน .45 ACP ครับ

ในเมื่อกฎหมายอนุญาติให้ใช้ปืนยาวกึ่งออโต้กระสุนชนวนริมเท่านั้น ผมจึงอยากรู้ว่า .45ACP เป็นกระสุนชนวนริมหรือกลางครับ

ลำกล้องปืนต้องไม่ยาวเกิน 160 มิลลิเมตร ครับ ถึงจะสั่งได้ไม่ว่าจะเป็น .32 9 .380 .40 หรือ .45 ครับ

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:08:21 PM »

ง่าย ๆ  ไม่เกิน  ๖  นิ้วนิด

แต่มีปืนบางรุ่น  ที่จดทะเบียนก่อน  พ.ร.บ.อาวุธปืนนี้ออกมาบังคับใช้

อยู่ในความครอบครองแล้วอย่างถูกกฎหมาย    แต่เป็นปืนสะสมไปแล้ว

หรือปืนที่เปิดโอกาสให้จดทะเบียน  ๑๘  หรือก่อนหน้านั้น

ท่านใดครอบครองคงไม่ประสงค์ที่จะออกมาแสดงตัว

ลองอ่านบทความใน  หนังสือ อวป.  ที่พี่สุพินท์  เขียนเรื่อง   

ปืนยาวลำกล้องสั้น  และ  ปืนสั้นลำกล้องยาว  ดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2008, 11:09:53 PM โดย ป้อมทอง » บันทึกการเข้า

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
prinz_bismarck
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 02:18:43 AM »

ลำกล้องปืนต้องไม่ยาวเกิน 160 มิลลิเมตร ครับ ถึงจะสั่งได้ไม่ว่าจะเป็น .32 9 .380 .40 หรือ .45 ครับ

ความยาวลำกล้องปืนนี้คือ Barrel Lenght ใช่มั้ยครับ ไม่เกิน 160 มม. ผมดูแล้วมีแต่ปืนพกครับ ปืนยาวเกิน 160 มม.ทั้งนั้น แล้วกฎหมายไทยเขาวัดลำกล้องปืนเริ่มจากส่วนไหนครับ หรือวัดตาม Specification ของปืนนั้นเลย ปืนแต่ละกระบอกจะมีความยาวลำกล้องแน่นอนของตัวปืนอยู่แล้ว

มันมีด้วยเหรอครับปืนยาวลำกล้อง 160 มม.
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 02:24:24 AM »

ความยาวลำกล้องปืนนี้คือ Barrel Lenght ใช่มั้ยครับ ไม่เกิน 160 มม. ผมดูแล้วมีแต่ปืนพกครับ ปืนยาวเกิน 160 มม.ทั้งนั้น แล้วกฎหมายไทยเขาวัดลำกล้องปืนเริ่มจากส่วนไหนครับ หรือวัดตาม Specification ของปืนนั้นเลย ปืนแต่ละกระบอกจะมีความยาวลำกล้องแน่นอนของตัวปืนอยู่แล้ว

มันมีด้วยเหรอครับปืนยาวลำกล้อง 160 มม.
เข้าใจว่าถ้าปืนเซมิออโตฉนวนกลางที่ลำกล้องยาวกว่านี้ ต้องผิดกฎหมายของไทยครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 06:58:54 AM »

อย่างที่ พี่ ป้อมทอง กล่าวครับ ให้อ่านในหนังสือที่ท่านผู้การเขียนครับ

prinz_bismarck
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 05:03:53 AM »

ทุกท่านคิดว่ายังไงครับ

กฎกระทรวงฉบับที่ 11 ข้อ (3) ระบุไว้ว่า
อาวุธปืนชนิดที่มีเครื่องกลไก สำหรับบรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้
(ก) ต้องมีขนาดความยาวลำกล้องไม่เกิน 160 มม.

คำว่า เครื่องกลไก สำหรับบรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้

เราสามารถตีความได้ว่า เครื่องกลไกสำหรับบรรจุกระสุนให้ยิงซ้ำได้ครอบคลุมถึงปืนกึ่งออโต้และฟูลออโต้
ระบบฟูลออโต้ก็คือกลไกบรรจุกระสุนให้ยิงซ้ำได้เช่นเดียว

แบบนี้ HK MP5K พลเรือนก็ครอบครองได้สิครับ
MP5K เป็นเวอร์ชั่นที่ลำกล้องสั้นสุดของ ปืนกลมือ MP5 มีความยาวลำกล้องแค่ 5.51 นิ้วเองครับ ไม่ถึง 160 มม.

กฎกระทรวงฉบับนี้แค่ระบุเอาไว้ว่าปืนที่มีเครื่องกลไก สำหรับบรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้  ต้องมีความยาวลำกล้องไม่เกิน 160 มม.
แต่ไม่ได้ระบุว่าปืนทุกชนิดที่ยิงรัวหรือยิงเป็นชุดออกใบอนุญาติไม่ได้
ทุกท่านมีความเห็นอย่างไรบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2008, 05:07:03 AM โดย prinz_bismarck » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 06:31:58 AM »

mp5k ได้ในรุ่นที่ "ไม่สามารถยิงรัวเป็นปืนกลได้" ครับ เพราะถ้ารัวเป็นปืนกลได้ไม่ว่าเป็น .22 หรือ อื่น ๆ ก็มีไม่ได้ครับ

ต่อไปก็หาร้านนำเข้าครับ ยากมากครับ  ผมว่าลองหันมาหา .22mag แบบกึ่งอัตโนมัติ หรือ .17HMR ดีกว่าครับได้อารมณ์ใกล้เคียงกันครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 06:42:00 AM »

ซื้อเลยครับ  ลองไปที่ร้านขายปืนให้เขาสั่งให้ดู 
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 07:37:44 AM »

ซื้อเลยครับ  ลองไปที่ร้านขายปืนให้เขาสั่งให้ดู 

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 07:55:51 AM »

และต่องดูที่ต้นทางด้วยครับว่าเขาระบุว่าเป็นปืนประเภทใด...สั้นหรือยาว และมีคำสั่งที่ระบุห้ามนำเข้าอาวุธปืนที่เหมือนอาวุธสงครามด้วยนะครับ...ร้านปืนจึงไม่กล้าสั่งกลัวถูกยึด

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 09:09:13 AM »

อย่าเป็นตาบอดคลำช้าง  ให้อ่านกฎกระทรวงฉบับที่ ๓ ด้วย

อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๖ และมาตรา ๕๖ แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และสิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. ๒๔๙๐ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยออกกฎไว้ ดังต่อไปนี้
   ข้อ ๑  ส่วนของอาวุธปืนซึ่งจะกล่าวต่อไปนี้ ให้ถือว่าเป็น "อาวุธปืน" ตามความในมาตรา ๔ (๑) คือ
      (๑) ลำกล้อง
      (๒) เครื่องลูกเลื่อน หรือส่วนประกอบสำคัญของเครื่องลูกเลื่อน
      (๓) เครื่องลั่นไก หรือส่วนประกอบสำคัญของเครื่องลั่นไก
      (๔) เครื่องส่งกระสุน ซองกระสุน หรือส่วนประกอบสำคัญของสิ่งเหล่านี้
   ข้อ ๒  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตสำหรับให้ทำหรือสั่งหรือนำเข้าซึ่งอาวุธปืน หรือเครื่องกระสุนปืน สำหรับอาวุธปืนดังต่อไปนี้เพื่อการค้าหรือ เพื่อใช้ส่วนตัว คือ
      (๑) ปืนกลทุกชนิด และทุกขนาด
      (๒) ปืนเล็กสั้นแบบ ๔๗ ใช้กระสุนหัวป้านขนาด ๘ ม.ม.
      (๓) ปืนเล็กสั้นแบบ ๔๗/๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.
      (๔) ปืนเล็กยาวแบบ ๔๕ และ ๔๖ ใช้กระสุนหัวป้านขนาด ๘ ม.ม.
      (๕) ปืนเล็กยาวแบบ ๔๕/๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.
      (๖) ปืนเล็กยาวแบบ ๖๖ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๘ ม.ม.
      (๗) ปืนเล็กยาวแบบ ๘๓ ใช้กระสุนหัวแหลมขนาด ๖.๕ ม.ม.
      (๘) ปืนยิงเร็วหรือปืนซึ่งมีเครื่องกลไกที่บรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้ทุกขนาด รวมทั้งขนาดปืนพกซึ่งมีความยาวของลำกล้องตั้งแต่ ๑๖๐ ม.ม. ขึ้นไป เว้นแต่ปืนชนิดลำกล้องไม่มีเกลียว ซึ่งใช้ยิงสัตว์
      (๙) ปืนชนิดใดที่ใช้กระสุนอย่างเดียวกันได้กับปืนที่กล่าวไว้ตั้งแต่หมายเลข (๒) ถึง (๘)
      (๑๐) ปืนทุกชนิดที่สามารถส่งกระสุนซึ่งเป็นวัตถุเคมีชนิดเป็นพิษหรืออาจให้เกิดอันตราย รวมทั้งเชื้อโรค หรือเชื้อเพลิง
      (๑๑) ปืนที่มีเครื่องบังคับเสียงให้เบาผิดปกติ
      (๑๒) ซองกระสุนที่สามารถบรรจุกระสุนได้เกินกว่าสิบนัด เว้นแต่ซองกระสุนที่ใช้กับปืนลูกกรดขนาด.๒๒

ให้ไว้ ณ วันที่ ๖ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๙๑
                      เลียง ไชยกาล
                       ลงนามแทน
               รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
[รก. ๒๔๙๑/๔๗/๔๗๒/๑๗ สิงหาคม ๒๔๙๑]
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:27:47 AM »

อ่านๆ..แล้ว..หากจะหา full auto มาใช้...คงต้องเป็นลูกซอง(ที่ลำกล้องไม่มีเกลียว)...อย่างเดียว...ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ...

ขอบคุณครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 10:47:06 AM »

อ่านๆ..แล้ว..หากจะหา full auto มาใช้...คงต้องเป็นลูกซอง(ที่ลำกล้องไม่มีเกลียว)...อย่างเดียว...ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ...

ขอบคุณครับ

ผิดครับ Full auto ไม่ได้ทุกกรณี

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 11:02:41 AM »

(๘) ปืนยิงเร็วหรือปืนซึ่งมีเครื่องกลไกที่บรรจุกระสุนเองให้สามารถยิงซ้ำได้ทุกขนาด รวมทั้งขนาดปืนพกซึ่งมีความยาวของลำกล้องตั้งแต่ ๑๖๐ ม.ม. ขึ้นไป เว้นแต่ปืนชนิดลำกล้องไม่มีเกลียว ซึ่งใช้ยิงสัตว์

11-87  Fully rifled  หละครับ.....   ตกใจ ตกใจ Lips Sealed

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
somwangtw
(We Know absolutely nothing about heaven)
Sr. Member

คะแนน 39

ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 11:35:41 AM »

น่าจะมีการแก้ไข นะครับ

ยกตัวอย่าง ข้อสุดท้าย(/12)

(๑๒) ซองกระสุนที่สามารถบรรจุกระสุนได้เกินกว่าสิบนัด เว้นแต่ซองกระสุนที่ใช้กับปืนลูกกรดขนาด.๒๒

ให้ไว้ ณ วันที่ ๖ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๙๑
                      เลียง ไชยกาล
                       ลงนามแทน
               รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
[รก. ๒๔๙๑/๔๗/๔๗๒/๑๗ สิงหาคม ๒๔๙๑]

ปัจจุบัน ซองกระสุน เกิน 10 ทั้งนั้น

อีกอย่างใช้มา 60 ปีแล้ว

" พึงสอนผู้อื่นอย่างไรควรทำตัวอย่างนั้น "
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์