เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:23:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับว่า.38 ซุบเปอร์ กับ .45 และการนำปืนไปขึ้นทะเบียน  (อ่าน 1858 ครั้ง)
nino-nco
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 08:40:01 AM »

1. คือว่ารุ่นพี่ฝากถามมาว่า ระหว่าง .38 ซุบเปอร์  กับ  .45  ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน ครับ  ลืมบอกไปว่าเป็นปืนมือสองสภาพใกล้เคียงกันครับ
2. ขอถามท่านผู้รู้ครับ คือว่าถ้าผมซื้อปืนลูกกรดยาว จากกรุงเทพฯแต่ทะเบียนบ้านผมอยู่ต่างจังหวัดเวลาผมถือกล่องปืนและปืนมานั่งรถที่หมอชิตเพื่อจะนำปืน  ไปขึ้นใบ ป.4 ที่ต่างจังหวัด  ไม่ทราบว่าถ้าตำรวจเจอผมจะมีความผิดหรือป่าวครับ
3. ถ้าผมนำปืนกลับรถส่วนตัว แต่ตำรวจตรวจเจอระหว่างทางผมจะมีความผิดหรือป่าวครับ      ขอบพระคุณครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:06:58 PM »

........................................................ Shocked........ไม่มีใครตอบเลย.. Grin....

..ตอบข้อ1.ครับ..ไม่มีปัญหาในการขอใบอณุญาต..เอา.45.ครับ... Cheesy
..ตอบข้อ2..ซื้อปืน.ทางร้านดำเนินการเสร็จ.มีเอกสารคุมปืนมาให้ครับ.... Wink
...ข้อ3..เหมือนข้อสองครับ... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
nino-nco
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:10:29 PM »

ขอบพระคุณพี่มากๆเลยครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:14:27 PM »

.38 ซุปฯลูกซ้อมหายากกว่าขนาด  .45 ครับ ซื้อปืนแล้วไม่ได้ยิงเล่น คงทนไม่ได้แน่อึดอัดตาย ลูกหายากเนี่ย Grin Grin Grin Grin
-tui-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 05:02:43 PM »

........................................................ Shocked........ไม่มีใครตอบเลย.. Grin....

..ตอบข้อ1.ครับ..ไม่มีปัญหาในการขอใบอณุญาต..เอา.45.ครับ... Cheesy
..ตอบข้อ2..ซื้อปืน.ทางร้านดำเนินการเสร็จ.มีเอกสารคุมปืนมาให้ครับ.... Wink
...ข้อ3..เหมือนข้อสองครับ... Grin
ว่าตามพี่พงษ์ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 05:06:12 PM »

ข้อ ๑. ที่ว่าสภาพใกล้เคียงกัน จะต้องดูให้ชัด ตรง ตัวอักษร ความคม ความลึก ทั้ง ๒ ด้าน
ถ้าอักษร คม ม้าจะต้องคมชัดตามไปด้วย เหลี่ยมมุม ยิ่งคมยิ่งดี .. และควรเป็นผิวเดิมไม่เคยรมดำซ้ำ
อันไหนดีกว่า ให้เลือกเก็บตัวนั้นไว้ครับ   ถ้าเป็น. ๔๕ ยอมได้ถ้าราคาจะสูงกว่า

.๓๘ super .๔๕ acp  เป็นขนาดกระสุนที่ดีไปคนละอย่าง แต่กับการใช้จัดการกับคน
จะต้องเว้นทางให้กับ .๔๕ ขึ้นหน้าไปก่อน

คอปืน ส่วนใหญ่ จะมีใช้ทั้ง ๒ รุ่น สุดแต่ตัวไหนจะมาก่้อน ถ้าพบพร้อมกัน
มักจะคว้าไว้ ๒ . ก็เพราะทำใจไม่ได้ แหละครับ.

ข้อ ๒.ท่านมีสิทธิในการครอบครองปืนกระบอกนั้นในระหว่างการเคลื่อนย้าย อย่าแกะหีบห่อและอย่านำกระสุนใส่ในตัวปืน..
ลักษณะนี้ เป็นนำพาเคลื่อนย้าย..มิได้การนำพาอย่างที่จะใช้เป็นอาวุธ  ยังไม่ใช่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ

ข้อ ๓. เป็นแบบเดียวกับข้อ ๒. ครับ ยังไม่น่าจะมีีความผิดครับ.

ควรต้องปกปิด ให้มิดชิดไว้ อย่าให้เป็นเป้าสายตาคน.
ถ้าตำรวจรับแจ้ง อาจเรื่องยาวเสียเวลา ครับ  Smiley  .

karn36
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 09:32:14 PM »

แล้วแต่ชอบน่ะครับ เรื่องกระสุนหายากเนี่ย คิดว่าไม่ยากเกินที่เราจะหาครับ แต่ติดอยู่เรื่องเดียวคือ มันออกจะแพงกว่ารุ่นอื่นๆไปหน่อยอ่ะ ครับ เช็คราคาสนามที่จังหวัดกาญมา ลูกจริงบลูเล็ต 1500 ครับ แพงจริงๆเลย
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 09:42:34 PM »

1. ผมเคยมี .38 ซูเปอร์ ยังถวิลหา .45 ........ ตอนนี้พอมี .45 กลับไปถวิลหา .38 ซูเปอร์

ดังนั้นถ้าพร้อมก็มีไว้ทั้งสองนั่นแหละ แต่ถ้ากำลังมีเพียงหนึง ก็เลือก .45 ไว้ก่อน

2. ผิดแน่นอน ........ แต่ถ้าเราบรรจุหีบห่อแน่นหนาในลักษณะไม่พร้อมใช้งานและมีใบอนุญาตซื้อ (ป.3)

กำกับมาด้วยก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

3. ถ้าเดินทางด้วยรถส่วนตัวก็ใช้แบบเดียวกับข้อ 2 คือ packaging ให้แน่นหนา มีสำเนา ป.3 กำกับมาด้วย

แยกปืน กระสุน แม๊ก (หรืออาจรวมกันก็ได้ แต่อยู่ในลักษณะไม่พร้อมใช้ ....... เช๋นไว้ในกระโปรงท้าย หรือ

ถ้าเป็นกะบะวางไว้ในแค็ป/ตอนเดียว ก็ให้ชัดเจนว่าผูกพันหีบห่ออย่างแน่นแฟ้น อย่าเอามาชื่นชมระหว่าง

เดินทางก็แล้วกัน ......... ขอให้สมหวังดั่งใจหมายนะครับ (ผมก็อยู่บ้านนอก เคยทั้งมาซื้อและเอาไปซ่อม)

vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:55:30 AM »

ข้อ ๑. ที่ว่าสภาพใกล้เคียงกัน จะต้องดูให้ชัด ตรง ตัวอักษร ความคม ความลึก ทั้ง ๒ ด้าน
ถ้าอักษร คม ม้าจะต้องคมชัดตามไปด้วย เหลี่ยมมุม ยิ่งคมยิ่งดี .. และควรเป็นผิวเดิมไม่เคยรมดำซ้ำ
อันไหนดีกว่า ให้เลือกเก็บตัวนั้นไว้ครับ   ถ้าเป็น. ๔๕ ยอมได้ถ้าราคาจะสูงกว่า

.๓๘ super .๔๕ acp  เป็นขนาดกระสุนที่ดีไปคนละอย่าง แต่กับการใช้จัดการกับคน
จะต้องเว้นทางให้กับ .๔๕ ขึ้นหน้าไปก่อน

คอปืน ส่วนใหญ่ จะมีใช้ทั้ง ๒ รุ่น สุดแต่ตัวไหนจะมาก่้อน ถ้าพบพร้อมกัน
มักจะคว้าไว้ ๒ . ก็เพราะทำใจไม่ได้ แหละครับ.

ข้อ ๒.ท่านมีสิทธิในการครอบครองปืนกระบอกนั้นในระหว่างการเคลื่อนย้าย อย่าแกะหีบห่อและอย่านำกระสุนใส่ในตัวปืน..
ลักษณะนี้ เป็นนำพาเคลื่อนย้าย..มิได้การนำพาอย่างที่จะใช้เป็นอาวุธ  ยังไม่ใช่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ

ข้อ ๓. เป็นแบบเดียวกับข้อ ๒. ครับ ยังไม่น่าจะมีีความผิดครับ.

ควรต้องปกปิด ให้มิดชิดไว้ อย่าให้เป็นเป้าสายตาคน.
ถ้าตำรวจรับแจ้ง อาจเรื่องยาวเสียเวลา ครับ  Smiley  .

ชัดเจนเลยครับ
nino-nco
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 02:03:52 PM »

ขอขอบพระคุณพี่ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 08:18:31 PM »

ถ้าไปรับปืนแล้วเดินทางไปต่างจังหวัดแนะนำให้แจ้งความแล้วเอาใบแจ้งความติดไปด้วยครับ
ตอนนั้นผมไปเอาปืนที่จองไว้ก็ทำตามนี้ครับ ไม่รู้วิตกจริตหรือเปล่าครับ Grin

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
หน้า: [1]
  พิมพ์