เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:29:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณรู้สึกอย่างไร ถ้ามีใครคิดจะเชิญชวนชาวต่างชาติมาลงทุนทำนาในไทย  (อ่าน 11130 ครั้ง)
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 01:10:58 PM »

ได้ยินข่าวมาว่า มีคนคิดจะเชิญชวนเศรษฐีชาวซาอุฯ มาลงทุนทำนาในประเทศไทยแบบครบวงจร เขาคนนั้นมิใช่ใคร อดีตนายกทักษิน เจ้าเก่าของพวกเรานั่นเอง อนาคตชาวนาไทยก็คงเป็นได้แค่รับจ้างทำนาเท่านั้นแหละครับ แล้วคนที่เป็นชาวนาเขาจะรู้สึกอย่างไรกันบ้างครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 01:34:58 PM »

ได้ยินมาจากไหนครับ ?
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 01:35:46 PM »

เล่นกะแขก หวังน้ำมันราคาถูก  ฉลาดจังนะท่าน อีกหน่อยหญ้าหมดก็คงกินฟางแทนข้าวกันละ   ยี๊ ยี๊ ยี๊ ยี๊
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 01:38:55 PM »

ทำไม่ได้หรอกผมว่า  ตอนนี้หลายฝ่ายกำลังออกมาเคลื่อนไหว   ดูๆกันไปครับ  บ้านเมืองเป็นของพวกเราทุกคนใช่ของเขาคนเดียวซะที่ไหน

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
andaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:15:50 PM »

เจองูกับเจอแขก โบราณท่านว่าให้ตีแขกก่อน.......

------------------------------------------------------

.............ถ้าให้ซาอุฯให้เงินทุนไม่มีดอกเบี้ย ชาวนาไทยปลูกข้าว ซาอุฯ รับซื้อข้าวสารจากชาวนาโดยตรงในราคาตลาดโลก โดยไม่ผ่านพ่อค้าคนกลาง ไม่ผ่านโรงสี  ประโยชน์น่าจะตกอยู่กับชาวนา
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:35:45 PM »

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2008, 04:19:50 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
stun335
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:36:19 PM »

เจองูกับเจอแขก โบราณท่านว่าให้ตีแขกก่อน.......
.......ผมตีไอ้...ท้ากกกกกก......ส...ก่อนครับ..

][....ขอทำความดีเพื่อ....พ่อ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:46:06 PM »

------------------------------------------------------

.............ถ้าให้ซาอุฯให้เงินทุนไม่มีดอกเบี้ย ชาวนาไทยปลูกข้าว ซาอุฯ รับซื้อข้าวสารจากชาวนาโดยตรงในราคาตลาดโลก โดยไม่ผ่านพ่อค้าคนกลาง ไม่ผ่านโรงสี  ประโยชน์น่าจะตกอยู่กับชาวนา

โดนหัวคิวงาบหมดครับลุงอัน กรรมตกอยู่กับชาวนาตามเดิม สู้ข้าวแลกน้ำมันราคาสูสีดีกว่า แต่ซาอุแค้นนะครับ 2 เรื่องที่เราสรุปไม่ได้ ไม่จบ  

ความสัมพันธ์ทางการฑูตไม่ราบรื่นพอน่ะซิครับน่ากลัว  รัฐฯจะออกมาปกป้องกรณีมีปัญหาได้หรือเปล่าครับ ขนาดข้าวเป็น 100 ตันยังมี..ตรีน..

เดินหายไปกับกระแสการเมืองเลย ไม่เห็นมีใครขุดงัดกันขึ้นมาทั้งที่เป็นผลประโยชน์ของประชาชนที่เสียภาษีทั้งนั้น แต่รวยอยู่กลุ่มเดียว มัวแต่มุ่งที่จะโค่นล้มรัฐฯ

เพียงแค่คนๆเดียวปากไม่ดี ขอชาวนาเรามีที่ดินทำกินเป็นของตัวเอง ไม่ฟุ้งเฟ้อพอครับ คนรุ่นใหม่เลิกทำนาหมดแล้ว อพยพเข้าเมืองหลวงกลายเป็นแรงงานพลัดถิ่นไปเลย

แถมยุให้พ่อแม่ที่เป็นชาวนาขายที่นาทำกินซะ อยากมีแมงกะไซด์ กะมือถือ เที่ยวโฉบเฉี่ยวสาวๆ  ปัญหาทั้งนั้นครับ บู่ บู่ บู่ บู่
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:12:49 PM »

...ตอบได้ไม่เต็มปากครับ..กลัวกระทู้หาย... Grin..... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:15:48 PM »

เฮียพงษ์กลัวแปรงลบกระดานเหรอครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:21:11 PM »

เฮียพงษ์กลัวแปรงลบกระดานเหรอครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Grin...ออกความเห็น.แรงมากไม่ได้ครับ.น้าเพิ่ม.เดี๋ยว.RO.ดุ... คิก คิก... คิก คิก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:21:51 PM »

Grin Grin Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:24:55 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:30:12 PM »

ได้ยินมาจากไหนครับ ?

โพสต์ ทูเดย์ วันนี้เองครับ
อ้างจาก: andaman

link=topic=57170.msg1408550#msg1408550 date=1211530550

ความคิดดีจังครับ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 04:31:37 PM »

ถึงตอนนี้ยังหาข้อดีที่เป็นประโยชน์กับบ้านเราไม่พบ

...ครับ

Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์