เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:29:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณรู้สึกอย่างไร ถ้ามีใครคิดจะเชิญชวนชาวต่างชาติมาลงทุนทำนาในไทย  (อ่าน 11127 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:02:23 AM »

ไม่ว่าใคร กลุ่มไหนก็บอกว่าเพื่อผลประโยชน์ของประเทศชาติ และประชาชนคนไทย...คนยากคนจน   กันทั้งนั้นแหละ

...พื้นที่ทำนาปลูกข้าวของไทย โดยเฉพาะทางภาคใต้ลดลงๆๆๆๆ ทุกๆ ปี  กลายเป็นสวนปาล์มน้ำมัน ต่อไปข้าวสำหรับบริโภคภายในประเทศอาจไม่เพียงพอ   ซาอุฯ อาจเปลี่ยนใจไปลงทุนในเขมรและเวียตนาม

เงินจากต่างชาติ ไม่ใช่สิ่งที่น่าพิศมัยในทุกกรณีหรอกครับ เงินของไทยก็เหมือนกัน ...ถ้าเรายังไม่ควรขายทุกสิ่งในทุกกรณี

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Mr.wee
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:17:19 AM »

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง  เพราะถ้าเป็นเช่นนี้ อีกไม่นาน ชาวนาก็จะไม่มีที่ดินให้ลูกหลานได้ทำกันต่อไป 
    ไหว้ เงินทองเป็นเพียงมายา  ข้าวปลา ซิของจริง ไหว้
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:24:40 AM »

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง  เพราะถ้าเป็นเช่นนี้ อีกไม่นาน ชาวนาก็จะไม่มีที่ดินให้ลูกหลานได้ทำกันต่อไป 
    ไหว้ เงินทองเป็นเพียงมายา  ข้าวปลา ซิของจริง ไหว้

ปัจจุบัน ก็ถึงมีที่ ลูกหลานมันก็เมินไม่ยอมทำนากันหรอกครับ แถบบ้านผม มีแต่ชาวนารุ่นเก่า ๆ กับพวก รุ่นใหม่ที่ไม่มีที่ไป เพราะเรียนน้อย พวกที่เรียนจบสูง ๆ ต่างก็ไปทำงานในเมืองกัน หมด ยังดี ตอนนี้ข้าวแพง อาจจะมีชาวนารุ่นใหม่ การศึกษาดี ๆ เกิดขึ้น  Cheesy
swallow
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:32:31 AM »

อาชีพเกษตรกรรม โดยเฉพาะการทำนาเป็นอาชีพที่สงวนไว้ให้คนไทย  คนต่างชาติไม่สามารถทำได้ ไม่ว่าในรูปของผู่ว่าจ้างหรือลงมือทำเอง  หากผู้เกี่ยวข้องหรือผู้มีอำนาจยังตะแบงเปิดช่องให้คนต่างชาติทำได้  คนไทยทุกคนควรต้องช่วยกันคัดค้านให้ถึงที่สุด เพื่อรักษามรดกทางวัฒนธรรมด้านการปลูกข้าวให้คงอยู่คู่ชาติไทยตลอดไป....สงสัยอยู่ว่าคนคิดเริ่มเรื่องนี้ใช้อวัยวะส่วนใหนคิด.
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 10:43:51 AM »

ยี๊ ยี๊ ยี๊ ไหว้

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:02:47 AM »

ปกตินักลงทุนเขาจะลงทุนในธุรกิจที่ให้ผลตอบแทนสูง ๆ ไม่ใช่เหรอคับ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:12:49 AM »

ปกตินักลงทุนเขาจะลงทุนในธุรกิจที่ให้ผลตอบแทนสูง ๆ ไม่ใช่เหรอคับ

ถ้ามันเข้ามาควบคุมได้ จะกดจะปั่นราคาอย่างไรก็อยู่ในมือมันครับ

ขนาดแค่ตอนนี้ก็เล่นทำเอาปั่นป่วนไปหมด ครับพี่

sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:17:35 AM »

อย่าอ้างว่าชาวนาจะได้เกวียนละ10000บาทดีกว่าครับ คนพูดน่ะเคยแม้กระทั่งจับจอบขุดดินบ้างหรือเปล่า ถ้าอยากให้ชาวนาขายข้าวได้ราคา รัฐก็มารับซื้อจากชาวนาไปขายให้ซาอุสิครับ ทำไมจะต้องลงมาทำเอง ถ้าซื้อที่ชาวนาแล้วเอาลูกจ้างต่างด้าวค่าจ้างแรงงานถูกๆมาทำ แล้วไอ้เกวียนละหมื่นละแสนที่คุยน่ะ มันจะไปอยู่กับใครครับ ผมน่ะมีที่นาอยู่แถวๆไอ้ที่มันจะมาซื้อนั่นแหละ ดูแต่ข่าวในโทรทัศน์ ในอินเตอร์เนต กับยืนอยู่บนผืนนาจริงๆ สิ่งที่ได้รับรู้มันต่างกันนะครับ...

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:21:04 AM »

ถ้ามองในระยะยาว  ในการเป็นผู้มีสิทธิ์ผูกขาด    คิดว่า คุ้มหรือเปล่าครับ
การส่งออกทั้งหมด อยู่ในมือของเขา  จะกำหนดราคาอย่างไรก็ได้
ราคา เป็นการซื้อขายล่วงหน้า  คุณจะต้องป้อนเขาตลอด
กำหนด ๑๕๐๐๐ ราคาในตลาด ๑๗๐๐๐ คุณก็ต้องขาย ๑๕๐๐๐
แล้วในสถานะการปัจจุบัน พื้นที่ปลูกข้าว ในต่างประเทศ ต่างย่ำแย่
ราคาของข้าว จะถีบไปอีกเท่าไหร่  แล้วคนที่ส่งออกข้าว เจ้าเก่าจะทำอย่างไร
วงจรมันหายไปเลยนะครับ
ลองมองง่าย ๆ  ในเครือ พีซี    คงจะมองเห็นได้ง่ายสุด ในหลักการเดียวกัน....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2008, 11:23:36 AM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:31:48 AM »

อาชีพเกษตรกรรม โดยเฉพาะการทำนาเป็นอาชีพที่สงวนไว้ให้คนไทย  คนต่างชาติไม่สามารถทำได้ ไม่ว่าในรูปของผู่ว่าจ้างหรือลงมือทำเอง  หากผู้เกี่ยวข้องหรือผู้มีอำนาจยังตะแบงเปิดช่องให้คนต่างชาติทำได้  คนไทยทุกคนควรต้องช่วยกันคัดค้านให้ถึงที่สุด เพื่อรักษามรดกทางวัฒนธรรมด้านการปลูกข้าวให้คงอยู่คู่ชาติไทยตลอดไป....สงสัยอยู่ว่าคนคิดเริ่มเรื่องนี้ใช้อวัยวะส่วนใหนคิด.

ทำไมจะทำไม่ได้  ก็คนที่ยังเดินย่ำดิน  มันก็คนไทยเจ้าเก่า  ที่มีเงินเดือนห้าพันบาท  และตัวแดงเพิ่มขึ้นทุกวัน
แต่นายทุนต่างชาติ เป็นเจ้าของที่ดิน  เจ้าของเมล็ดพันธุ์  ดูดซํบเทคโนโลยี  และเป็นผู้นำข้าวไปขาย กักตุนเพื่อเพิ่มราคา  เลือกผู้ซื้อที่ให้ราคาสูงสุด
sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:40:29 AM »

เคยได้ยินคำนี้ไหมครับ "ขายๆไปเหอะ ยังไงๆมันก็ยังอยู่บนแผ่นดินไทย มันยกเอาไปไม่ได้หรอก" ผมได้ยินมานานมากแล้ว และเชื่อไหมว่าจนถึงทุกวันนี้ ไอ้คำพูดแบบนี้ มันก็ยังเอามาใช้กันอยู่ ได้ผลซะด้วย...

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:07:44 PM »

ทบทวนเหตุการณ์กันอีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2008, 12:16:00 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:10:26 PM »

แข็งเท่าแข็ง เงินง้าง อ่อนได้ ดังใจ เศร้า

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:12:36 PM »

ข้าวเป็นสินค้าที่ขายตัวเองได้ และเป็นสินค้าจำเป็น
โดยไม่ต้องอาศัยการโฆษณา หรือลงทุนจัดงานอีเว้นท์แนะนำตัวสินค้า

แต่ Producerผู้ผลิตข้าวยังยากจน

ทำไม ถึงเป็นแบบนี้ ใครตอบได้ตอบที

ในฐานะของลูกเขยชาวนา (ที่ไม่เคยไปข่วยทำนา)

ขอเดาว่า ... เป็นเพราะคุณภาพของข้าวกำหนดโดยผู้รับซื้อครับ .....

ตอบผิดอย่ายื่นมือมาเบิ้ดกะโหลกนาครับ Grin Grin Grin

ถูกครึ่งเดียวครับ

ผู้ซื้อเป็นผู้กำหนด โดยมีเครื่องมือรัฐสนับสนุนครับ

ตอบแค่นี้ ก่อนที่กระทู้จะกลายเป้นกระทู้ล่องหน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:16:05 PM »

ขอบคุณครับ

ได้อ่านอีกที่....ก็ยังยะแหยงอยู่ดี.........อี้

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์