เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 04:28:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าประสบการ์ณซื้อปืน(เทียม)จากคลองถมให้ฟังใครคิดจะซื้อสมควรอ่านครับ  (อ่าน 49463 ครั้ง)
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 12:42:29 AM »

คือเห็นมีหลายกระทู้พูดถึงปืนอัดเเก๊สทั้งปืนสั้นปืนยาว เเล้วมีคนเเนะนำให้ไปซื้อที่คลองถม ผมเลยอยากนำเรื่องของตนเองมาเล่าให้ฟังเพื่อเกิดประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นๆนะครับ 

เรื่องมีอยู่ว่า5-6ปีก่อนผมมีญาติคนนึงเอาปืนอัดเเก็สเป็นปืน สั้นยี่ห้อโตเกียวมารุรุ้นบาเร็ตต้า92F(ตอนนั้นยังไม่รู้อะไรเรื่องปืนเลย)   เห็นเขายิงเเล้วรู้สึกว่าเท่มากอยากได้บ้างตามประสาเด็กผู้ชาย  ญาติผมก็เเนะนำให้ไปซื้อที่คลองถมดู  ผมก็เก็บเงินค่าขนมอยู่ประมาณ1เดือน+กับเงินเก็บเก่า  มีประมาณ2000บาท  ก็ตัดสินใจไปซื้อผมก็ชวนเพื่อนไปด้วยอีก2คน ผมนั่งรถเมล์ไปลงที่เเถวสะพานเหล็ก ตรงห้างที่มีร้านเคเอฟซี(ไม่เเน่ใจว่าเป็นห้างอะไร) ที่จะต้องข้ามถนนเเล้วเข้าไปในห้างเล็กๆที่มีเเต่ร้านขายโมเดลกับเกมการ์ดอะครับเเล้วเดินทะลุไปจะเป็นตรงกลางของสะพานเหล็กพอดี  จากนั้นก็ตรงไปคลองถมจำได้ว่ากว่าจะเดินไปถึงร้านปืนต้องเบียดผ่านเเผงหนังโป๊  ที่สมัยนั้นยังวางกันขวางถนนเต็มไปหมดคนขายมันก็ทักผมทุกร้านเลย(สงสัยจะหน้าหื่น-*-)   เเต่วันนี้เเน่วเเน่มากว่าจะมาซื้อปืนไม่สนใจรีบไปถึงร้านปืนโดยเร็ว   ไปถึงเจออยู่2ร้านอยู่ติดๆกันกับอีกร้านอยู่หัวมุมเลยไปหน่อย  ผมก็เข้าไปที่ร้านที่อยู่ตดกันก่อนด้อมๆมองๆเผอิญมีคนกำลังซื้ออยู่พอดี เป็นวัยรุ่นอายุ20กว่าผมก็ดูคนขายเขาอธิบายปืนอยู่ซัก10กว่านาทีไอ้คนที่ว่าเขาก็ซื้อเสร็จเรียบร้อย  ตอนนั้นผมก็จับความได้ว่า  ปืนอัดเเก็สมันคล้ายปืนอัดลมเเต่มันไม่ต้องชักทียิงที  เพราะมันจะอัดเเก็สเก็บไว้ได้  ยิงซักเเม็กนึงถึงเติมเเก๊สที  เเล้วมันก็มีอยู่2ระบบ คืออย่างถูกมันจะยิงเเล้วslideมันจะไม่ขยับอะไร  เเต่รุ่นเเพงยิงเเล้วslideมันจะถอยกลับเลียนเเบบปืนจริง  ผมก็เลยตัดสินใจซื้อเเบบถูกดีกว่าเพราะมีเงินน้อย  ผมก็มองไปตอนนั้นที่ร้านมันมี ปืนเเบบที่ว่าอยู่3เเบบ คือ
1)Willson combat supergard (ปืนcolt ซีรีย์70ลำกล่อง5นิ้ว slidสีดำ โครงปืนสีเงิน ติดคอมเพนเซเตอร์ยาว1นิ้ว )   
2)Glock19
3)สไตเออร์ จีบี

ผมก็ตัดสินใจว่าจะเลือกวิลสัน ถามคนขายบอกของญี่ปุ่นเเท้ ราคา1900 บาท  ผมก็ขอต่อลงมาเหลือ1700บาท(จากการเห็นคนที่ซื้อไปเเล้วเขาต่อได้)  คนขายก็รีบปฏิเสธ  บอกว่าของเเท้ลดไม่ได้  ผมก็ลเยบอกว่างั้นเดี๋ยวกลับมา  เเล้วก็เดินเลยไปร้านหัวมุมถนน  มองไปเห็นมีรุ่นที่ผมต้องการอยู่เหมือนกัน  เลยเข้าไปถามว่าเท่าไร  คนขายชายเเก่ๆอายุประมาณ40กว่าก็มองผมด้วยหางตาเเล้วบอกว่า"รุ่นนี้ของไม่มีของไม่มีนะน้อง"  ผมก็เลยบอกกับเพื่อนว่าน่าเสียดายกะว่าจะซื้อให้ได้วันนี้  คนขายคงได้ยินมันรีบบอกทันที  ถ้าน้องอยากได้เดี๋ยวมีลองไปดูให้  ผมก็เลยถามว่าเเล้วขายเท่าไร คนขายทำท่าคิดเเล้วตอบมาว่า 1800 บาท ผมบอกผมจะซื้อที่1700 บาท ทีเเรกคนขายก็ไม่ยอม
ต่อไปซักเเปปก็ตกลงที่ 1750  ตอนนั้นคิดไปเองว่าต่อได้ราคาถูกเเล้ว(พอมาคิดตอนนี้มันลดเเค่50จะซื้อทำไมวะ)  เเต่ตอนนั้นกำลังหน้ามืดอยากได้มาก ก็ยอม  พอบอกจะซื้อคนขายก็ทำท่าส่งซิกให้กับเด็กหนุ่มที่นั้งข้างๆ   เด็กหนุ่มก็หยิบกล่องเปล่า(คงเอาไปเป็นตัวอย่าง ในการหาซื้อ) ตอนนั้นผมยังไม่รู้สึกเลยว่ากำลังเป็นหมูให้มันต้ม  เด็กหนุ่มหายไปประมาณ10กว่านาทีก็กลับมาพร้อม2กล่อง เเล้วยื่นให้ผมกล่องนึง  จากนั้นคนขายก็อธิบายสิ่งต่างๆ ให้ผมฟังเกี่ยวกับปืนพร้อมเเนะนำใหผมซื้อขวดเเก็ส ราคาขวดละ150บาทอีก1ขวดเเล้วยังเเนะนำให้ซื้อกระสุนกับเป้ายิงด้วยเเต่ผมไม่เอา  เเต่สิ่งที่คนขายย้ำที่สุดก็คืออย่าเเกะส่วนประกอบปืนออกมาดู    โดยบอกว่ามันจะเสียทันทีที่เปิด  ผมก็ตกลงเอาปืนกลับมายิง สรุปวันนั้นเสียไป1900บาท(สำหรับเด็กหนุ่มมัธยมต้นที่ยังขอเงินเเม่ ตอนนั้นถือว่าเยอะมาก)  ยิงไปวันเรก7-8เเม็ก ยังดีใจได้อยู่  หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้ยิงยิงวันละ2-3เเม็กอยู่อีก3-4วัน  ผ่านไป1สัปดาห์ในที่สุดมันก็พัง...(น้ำตาลูกผู้ชายจะไหลออกมา)

ยังมีต่ออีกยาวเเต่ตอนนี้ขี้เกียจพิมพ์เเล้วครับเมื่อมาก จริงๆเเล้วผมพิมพ์ดีดไม่เป็นด้วยซ้ำ  ต้องค่อยๆกดเอา  เอาไว้ถ้ามีคนสนใจอยากอ่านต่อผมค่อยมาเล่าต่อเเล้วกันนะครับ

ยังมีต่ออีกยาว   

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 06:51:44 AM »

ขอบคุณครับ สมัยผมก็เล่นแบบนี้ครับ แต่ที่สุรินทร์มีให้เลือกน้อยเลยซื้อเล่นได้สักพักหันไปเล่นปืนยาวเบอร์ 1 ของจีนครับได้ฝึกสมาธิด้วยครับ ตอนนั้นได้มายิงไปประมาณ 15 - 20 นัด ทุกวัน เป็นเวลา 1 ปี ครับ ตอนนี้ไม่อยู่แล้วครับ โดนนโยบายของ เจ้าของสโมสรฟุตบอล เลยต้องเอาไปทิ้งน้ำครับ เลยซื้อปืนไฟฟ้าของจีนมาครับยิงดีครับไม่ต้องซื้อแกสครับ ราคาถูกกว่าของญี่ปุ่นครับ ตามนี้ครับ WWW.BABY-GUN.COM ครับ

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:02:30 AM »

เอ๋า...ยังไงต่อ เร็วผมกำลังค้าง Grin Grin Grin
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:41:43 AM »

ปืน bb หรือปืนอัดแก๊ส คุณภาพดีๆ น่าจะราคาที่หลัก 4-5-6 พันขึ้นไปละครับ
ถึง10,000 เลยก็มี  ก็พวก มารูอิ  / ไฮคาป้า ฯลฯ 

ราคาที่ได้มาเพียง 1000 กว่าบาท ถือว่าถูก  คุณภาพอาจต่ำกว่ามาตรฐาน

จขกท. ถูกคนขายหลอกแบบไหนเหรอครับ ..อยากรู้ต่อ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:48:17 AM »

ค้างเติ่ง *-*

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:59:32 AM »

อาการอารมณ์ค้างครับ

officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 09:06:01 AM »

มาเล่าต่อครับ ลืมบอกไปเรื่องนึงตอนซื้อปืนมาเสร็จกลับบ้านเเกะกล่องออก  เป็นกล่องโฟม มีปืน1กระบอก เเคตตาล็อกปืนยี่ห้อโตเกียวมารุอีก1เล่ม ในกล่องมีช่องว่างเจาะไว้อีก2ช่องเเต่ไม่มีอะไรอยู่  ทุกวันนี้ผมยังไม่รู้เลยว่ามันคือช่องอะไร  ไม่เเน่ใจว่ามันว่างอยู่เเล้วหรือโดนโกงหรือป่าว  

หลังจากปืนพังอีกประมาณ1สัปดาห์  ผมก็เอาไปให้ร้านที่ซื้อมันซ่อม   โดยบอกว่ามันมีอาการเเก๊สไหลออกมาเวลาอัดเเก๊สเข้าไป นขายก็รับปืนไปบอกพร่งนี้มาดูอีกที(ตอนนั้นผมเริ่มเอะใจเเล้ว ว่าไม่ปกติ)  รุ่งขึ้นผมก็ไปเอาช่างมันบอกผมว่าปืนเสียเพราะอะไรรู้ไหมรับ    
 มันบอกว่าผมใช้กระสุนไม่ได้มาตรฐาน(พระเจ้าช่วยปืนนBB มันมีกระสุนไม่ได้มาตรฐานด้วย สงสัยเป็นกระสุนรีโหลด-*-)  เชื่อไหมรับตอนนั้นผมยังจะเชื่อมันอีก มันฟันผมไปอีก200กว่าบาท  เเล้วบอกให้ผมซื้อลูกจริงของญี่ป่น(ดีมันไม่อ้างว่าของวินเชสเตอร์ หรือของเฟดเดอเรล-*- )อีก 100ทได้มา1ซอง มันบอกว่าลูกชนิดนี้ตรงขอบไม่มีเศษพลาสติกเกี้ยงกลมทั้งลูก จะทำให้ปืนไม่พัง   ผมก็กลับมาบ้านเเบบงงๆ
(คือตอนนั้ยังไม่สนใจศึกษาปืนจริงจัง)     กลับมายิงอีกไม่เกิน1สัปดาห์  มันพังเหมือนเดิมเปะ  ทีนี้ตัดสินใจละถอดมาดูเลยดีกว่า ไหนๆมันก็พังเเล้ว มันคงไม่มีอะไรหนักไปกว่านี้เเล้ว   พอถอดออกผมก็ไปเตะตากักระบอกอัดเเก๊ส เพราะมันดูขัดกับส่วนประกอบอื่นมากๆ  ในขณะที่ชิ้นอื่นๆยังดูใหม่ๆ  เเต่ไอ้กระบอกเก็บเเก็สมันกลับเป็นเหล็กทรงกระบอกหัวท้ายมล  สีเงินๆเเต่ผิวขรุขระ มีรอยตะกั่วเชื่อมอยู่จุด2จุด    ผมลองหยิบกระป๋องเเก๊สมาอัดดู    เห็นเลยครับว่าเเก็สมันรั่วออกมาจากกระบอกนี้เเละ  ผมก็รู้โดยทันทีบรรยากาศประมาณตอนที่พระเอกรู้ว่าใครคือฆาตกรในนิยายสืบสวนสอบสวนเป๊ะ   ผมอุทานในใจ"ปริศนาทั้งหมดไงกระจ่างเเล้ว"    โดนต้มซะเปื่อยเลยเรา  มาคิดดูๆเเล้วโดนหลอกมาตั้งเเต่ต้นเลย    อย่างเรื่องกระสุนไม่ดีมันจะไปทำให้กระบอกสูบมันรั่วได้ยังไงกันฟะ  มันอยู่กันนละส่วนเลย  ซื้อปืนมายิงเเก๊สยังไม่ถึง1กระป๋องเลยเซงจริงๆ โกหกกันหน้าด้านๆ(เลยหันมาศึกษาเรื่องปืนจริง  กะจะเก็บเงินซื้อปืนจริง.....    ตั้งเเต่นั้นเลยตัดสินใจไม่ซ้อมต่อดีกว่า เเละจะไม่กลับไปซื้อของคลองถมอีกเเล้วเข็ดเลยรับ   ทุกวันนี้เอาไว้ตั้งโชว์อย่างเดียวเพราะปืนสภาพยังใหม่อยู่เลย(ก็ยิงไปไม่เท่าไรเองT_T)

ผมจะสรุปกลโกงที่ผมเจอมาให้ฟังทีละข้อนะครับนะครับ    
1) ถ้าเราไม่มีความรู้เรื่องยี่ห้อหรือรุ่นปืนBB เลย  คนขายจะบอกท่านว่าของในร้านเป็นของเเท้ทั้งหมด
2) ถ้าคนขายบอกไม่มีของเเต่จะไปหาให้โปรดอย่าซื้อ  เพราะวิธีการคือมันจะไปหาซื้อมาจากร้านอื่นในคลองถมที่มี(เข้าใจว่าคงโกงกันเเทบทุกร้านนั้นเเละรับ)  เเล้วเอามาขายให้เราอีกที  
3)อันนี้ไม่รู้จริงเท็จเเค่ไหน  เเต่ว่ากันว่าถ้าต่อมันมากๆมันจะมีการเปลี่ยนอุปกรณ์ภายในบางอย่างเเล้วขายให้  เเล้วถ้าถามมันมากๆเเล้วไม่ซื้อมันจะทำโมโหใส่  บางทีตะโกนด่าเลยก็มี  

เพราะฉะนั้น  ผมขอเตือนทุกท่านที่จะไปซื้อปืนBB จากลองถมเลยรับว่าไม่ควรไป  เเละไม่ควรขอคำปรึกษาเรื่องปืนBBจากคนขายอย่างเด็ดขาด  เพราะมันจะจ้องใช้จิตวิทยาเเบบเลว เลว กับเราตลอดเวลา   ข้อมูลที่ได้มักจะไม่ถูกต้องอีกด้วย  ใครมีประสการณ์ ก็เอามาเล่าสู่กันฟังนะครับช่วยๆเตือนกัน จะได้ไม่ไปสนับสนุนพวกขี้โกง

ปล.ตอนนี่มีความสนใจปืนBB  เเบGlock17หรือ19 อยู่ไปถามที่ลองถม ผมเเต่งตัวเเบบเพิ่งตื่นไปเพราะกะจะเเค่ถามดูไม่ได้กะจะซื้ออยู่เเล้ว  เชื่อไหมครับเวลาไปถามราคาคนขายมันเเทบจะไม่มองหน้า  ทำเเบบไม่อยากสนใจ(มันก็ยังเลวเหมือนเดิมมันคงคิดว่าไอ้นี้คงไม่มีปัญญาซื้อหรอกถามไปงั้นๆเเละ  เเต่ถ้าลองเเต่งตัวดีๆไปนะครับคนขายมันจะเเทบจะประกบเราเลเวลาเราเข้าไปถาม)  ถามมาได้ว่าglock19 ของญี่ปุ่นเเท้(ไม่รู้จริงป่าว) ราคา3500บาท ส่วนM-4ของญี่ปุ่นราคา4500บาท   ผมเลยงงว่าทำไมปืนยาวมันเเพงกว่าปืนสั้นนิดเดียวเอง   เลยกำลังเก็บข้อมูลอยู่   ว่าอาจจะซื้อM-4ไปเลย เเต่คงไม่ใช่จากลองถมเเน่นอน  กำลังหาที่ซื้ออยู่ใครรู้ก็ช่วยเเนะนำด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2008, 12:09:07 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
-tui-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 09:17:07 AM »

ลุ้นตอนต่อไป
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 09:20:33 AM »

ขอบคุณท่าน จขกท อ่านแล้วจะได้เตือนลูกเตือนหลานครับ  ไหว้
gto801
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 10:39:48 AM »

หลัก พัน น่า จะ เป็น ปืน จีน มาก กว่า นะ ครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 12:12:03 PM »

คลองถมน่ะ ตาดีก็ได้ ตาร้ายก็เสีย ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ไม่เจ๋งจริงโดนหลอกแน่ มาตรฐานไม่มี คนซื้อต้องเก๋าพอ  ถ้าอยากจะซื้อต้องทำใจ

ของแต่ละอย่างต้องพิสูจน์ให้เห็นไม่ดีไม่เอา ของต้องแกะกล่องใหม่  คนขายก็กวนตรีน..ร้านไหนกวนตรีน ก็ไม่ไปซื้อผ่านไปเฉยๆ

อย่าหันหลังเดี๋ยวมีอารมย์แน่  ยับยั้งชั่งใจ พิจารณาให้ดีก่อน เลือกร้านที่มีคนซื้อเยอะหน่อย  อิงไว้ว่าดีแต่ต้องจับตาดูลองสินค้าจนพอใจ

โดยเฉพาะเครื่องไฟฟ้า  เดี๋ยวนี้มีห้างบนดิโอลด์สยามก็พยายามทำตลาดแข่ง จะเป็นห้างสรรพสินค้าชนกับคลองถม สินค้ายังไม่หลากหลาย

มาตรฐานพอใช้ได้ให้ลองจนพอใจ มีใบเสร็จรับเงิน ราคาอาจจะสูงหรือต่ำก็ลองเปรียบเทียบดูกับความสบายใจของท่าน นี่เป็นทางเลือกนึง

ผมไม่ได้เชียร์นะครับ ไม่ได้ค่าเชียร์ Grin Grin Grin Grin

♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 12:19:27 PM »

ซื้อ ปืนBB มายิงมันกว่าเยอะ (เจ็บเนิดน่อยก็สนุกดี)
ปืนจริงไม่เคยได้ยิงๆแอบๆหลบๆซ้อนๆ(ถ้าเป็นจริงก็ไม่เอาพลาดแล้วตายเลย)อิอิ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 12:41:06 PM »

เป็นธรรมดาครับ ซื้อของคลองถมก็อย่างนี้แหละ

ผมถือคติอย่างนึงว่า ของดีต้องราคาเหมาะสม ไม่ใช่ถูกที่สุด

แล้วก่อนซื้อก็ต้องหาความรู้กันหน่อยครับ จะได้ทันเค้า

ถือเป็นบทเรียนราคาถูกครับ

Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 12:43:24 PM »

ซื้อปืนบีบี ก็เหมือนกับซื้อปืนจริง ต้องระวังคนขาย............ จะหลอกฟันเอาซะง่ายๆ  Tongue

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 02:02:44 PM »

ไม่จำเป็นอย่าไปซื้อเลยครับที่คลองถม นอกจากจะไปลองวิชา กลโกงสารพัด ไม่เจ๋งจริงกลับมาซับน้ำตาเป็นแถว

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์