เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 08:23:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปตัสเซี่ยมไนเตรท  (อ่าน 13718 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 08:57:10 AM »

หลงรัก
ครับ
เคยเอามาผสมกับกำมะถันแดง 1..1
ใช้งานทดลอง
 หลงรัก
ผมก็เคยใช้สูตรนี้ในงานทดลองเหมือนกัน  อิอิ  ยิ้มีเลศนัย

ไอ้นั่นมันโปตัสเซี่ยม คลอเรต ครับ   ปัจจุบันเป็นยุทธภัณฑ์ควบคุม  โทษหนักกว่าปืนเถื่อน
ส่วนดินประสิว หรือโปตัสเซี่ยม ไนเตรท KNO3  ใช้ผสมทำดินปืนได้  ทำลูกชิ้น หรือหมูแผ่นให้สีแดงได้ (แต่ อย.ห้าม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2008, 12:31:14 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:27:58 AM »

ที่ อย ต้องห้ามใช้ดินประสิว ผสมอาหารพวกเนื้อสัตว์ ก็เพราะตัวนี้ก่อให้เกิดสาร ไนโตรซามีน ซึ่งเป็นสารก่อมะเร็งครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:33:15 AM »

หลงรัก
ครับ
ใช้งานทดลอง
 หลงรัก
ผมก็เคยใช้สูตรนี้ในงานทดลองเหมือนกัน  อิอิ  ยิ้มีเลศนัย

ไอ้นั่นมันโปตัสเซี่ยม คลอเรต ครับ   ปัจจุบันเป็นยุทธภัณฑ์ควบคุม  โทษหนักกว่าปืนเถื่อน
ส่วนดินประสิว หรือโปตัสเซี่ยม คลอเรต KNO3  ใช้ผสมทำดินปืนได้  ทำลูกชิ้น หรือหมูแผ่นให้สีแดงได้ (แต่ อย.ห้าม)
อ้าวจำสูตรผิด  อิอิ

ขอบคุณครับผู้การ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:51:38 AM »

หลงรัก
ครับ
ใช้งานทดลอง
 หลงรัก

ส่วนดินประสิว หรือโปตัสเซี่ยม คลอเรต KNO3  ใช้ผสมทำดินปืนได้  ทำลูกชิ้น หรือหมูแผ่นให้สีแดงได้ (แต่ อย.ห้าม)
อ้าวจำสูตรผิด  อิอิ

ขอบคุณครับผู้การ

ผมก็กำลังจะมาแก้ให้เหมือนกันว่า เป็น โปตัสเซี่ยม คลอเรต  ไม่ใช่
โปตัสเซี่ยม ไนเตรท ที่เป็นส่วนผสมของปุ๋ย  คิก คิก คิก คิก   

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:30:21 PM »

ในสมัยที่ยังไม่มีไนโตรกลีเซอรรีน  ต้องใช้ดินดำเป็นดินระเบิด  อังกฤษเคยเปลี่ยนมาใช้โปตัสเซี่ยมคลอเรต ผสมกับกำมะถัน (เรียกว่าดินขาว  และเป็นสูตรเดียวกับที่ระเบิดที่สวนลำใย เชียงใหม่)   เป็นดินระเบิดในเหมืองถ่านหิน   ดินขาวมีกำลังสูงกว่าดินดำมาก  และไม่ค่อยเสถียรพอ ๆ กับดินดำ  แต่มีข้อดีที่ให้คาร์บอนมอนอกไซด์ต่ำกว่าดินดำ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 07:58:10 PM »

ผมเอามาทำบั้งไฟครับ ของเดิมเอามาจากร้านหนึ่งผสมสูตรเดียวกันมันค่อนข้างอ่อนๆไม่แรงบั้งไฟขึ้นไม่ดี
พอไปเอามาอีกร้านหนึ่งคนละอำเภอ บั้งไฟมันกลับขึ้นสูง ทั้งๆที่สูตรเดียวกัน วิธีการเหมือนกันทุกอย่าง  ผมเลยสัณนิฐานว่าน่าจะเป็นมาจากดินประสิวหรือเปล่าแต่ยี่ห้อเหมือนกัน Huh Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2008, 10:36:10 PM โดย สหายตุ๊ » บันทึกการเข้า

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 09:51:13 AM »

ผมเอามาทำบั้งไฟครับ ของเดิมเอามาจากร้านหนึ่งผสมสูตรเดียวกันมันค่อนข้างอ่อนๆไม่แรงบั้งไฟขึ้นไม่ดี
พอไปเอามาอีกร้านหนึ่งคนละอำเภอ บั้งไฟมันกลับขึ้นสูง ทั้งๆที่สูตรเดียวกัน วิธีการเหมือนกันทุกอย่าง  ผมเลยสัณนิฐานว่าน่าจะเป็นมาจากดินประสิวหรือเปล่าแต่ยี่ห้อม้าบินเหมือนกัน Huh Huh

ตัวแปรอาจจะอยู่ที่กำมะถัน ผมเคยเล่นดินดำตอนเด็กๆ  ตอนนี้ก็ชักลืมๆแล้วครับ
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:26:35 AM »

ว่าแล้วบ่พ้นสูตรขี่เกียบั้งไฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2008, 10:28:24 AM โดย ruchi » บันทึกการเข้า

ในใจอยากได้สิบ
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 08:09:32 PM »

ตัวแปรอาจจะอยู่ที่กำมะถัน ผมเคยเล่นดินดำตอนเด็กๆ  ตอนนี้ก็ชักลืมๆแล้วครับ

กำมะถันไม่ได้ใช้ครับ โปแตสเซี่ยมไนเตรทกับถ่านเท่านั้น เป็นดินลำตัวสำหรับฉุดให้ขึ้นสูง  Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 08:14:00 PM »

กำมะถันไม่ได้ใช้ครับ โปแตสเซี่ยมไนเตรทกับถ่านเท่านั้น เป็นดินลำตัวสำหรับฉุดให้ขึ้นสูง  Grin

น่าจะเป็นแบบนั้นละครับ   กำมะถันเป็นตัวเร่งการปะทุ  ถ้ามีกำมะถันอยู่ในดินส่งจรวดมากเกินไป  อาจจะระเบิดก่อนพ้นพื้น
ดินประสิวเป็นตัวให้ออกซิเจน และถ่านเป็นเชื้อเพลิง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2008, 08:33:19 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 08:27:18 PM »

ขอบคุณครับ ถือว่าได้ความรู้ใหม่สำหรับดินที่ใช้ในบั้งไฟ ตอนแรกยังเข้าใจว่าใช้ดินดำครบสูตรคือมีทั้งดินประสิว-ถ่าน-กำมะถัน เพียงแต่เพิ่มสารเคมีที่เป็นตัวหน่วงการเผาใหม้

ตอนเด็กๆที่เคยลองทำดินดำก็เลอะลืนเต็มที แต่จำได้ว่าจะลองโดยใช้ดินประสิวเท่าเดิมแล้วลองปรับเพิ่ม-ลด ถ่านกับกำมะถันที่ละตัว ผลที่ได้ก็จดๆไว้ในสมุดบันทึกซึ่งจมน้ำไปหมดแล้ว

อีกอย่างที่เคยลองคือ ใช้ ดินประสิว+กำมะถัน+น้ำตาลทราย สูตรนี้ใช้สร้างควันได้ครับ แต่จำได้ว่าลองผิดลองถูกอยู่นานมาก และต้องใช้ดินดำเป็นตัวจุดล่อด้วย ไม่งั้นไม่ติดครับ

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 09:05:40 PM »

โปแตสเซี่ยมไนเตรทมันมีสีขาวกับสีแดงอ่อนๆ   สีขาวจะแรงกว่าราคาแพงกว่า   ผมก็ไม่ได้เล่นมาร่วม30ปีแล้ว  จำได้แต่กำมะถันแดง   มันทำให้ผมนอนรพ.3วัน   ขนาดแค่ขวดยาแดงขวดเล็กๆ     ระเบิดคามือนับแผลไม่ถูก    โชคยังดีขวดก่อนหน้านี้ขวดลิโพ    ระเบิดคามือนี่ไม่ได้ยินเสียงเลย     หูอื้ออย่างแรงควันตลบ   

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:42:48 PM »

โปแตสเซี่ยมไนเตรทมันมีสีขาวกับสีแดงอ่อนๆ   สีขาวจะแรงกว่าราคาแพงกว่า   ผมก็ไม่ได้เล่นมาร่วม30ปีแล้ว  จำได้แต่กำมะถันแดง   มันทำให้ผมนอนรพ.3วัน   ขนาดแค่ขวดยาแดงขวดเล็กๆ     ระเบิดคามือนับแผลไม่ถูก    โชคยังดีขวดก่อนหน้านี้ขวดลิโพ    ระเบิดคามือนี่ไม่ได้ยินเสียงเลย     หูอื้ออย่างแรงควันตลบ  

โอ้ๆๆๆ Grinเห็นภาพเลยครับ เยี่ยม เยี่ยมน่าหวาดเสียวมาก ตกใจ ตกใจ
ผมเองว่าเวลาทำของแบบนี้ควรระวังอย่ายิ่งเหมือนเล่นกับงูพิษ
ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 10:44:47 PM »

น่าจะเป็นแบบนั้นละครับ   กำมะถันเป็นตัวเร่งการปะทุ  ถ้ามีกำมะถันอยู่ในดินส่งจรวดมากเกินไป  อาจจะระเบิดก่อนพ้นพื้น
ดินประสิวเป็นตัวให้ออกซิเจน และถ่านเป็นเชื้อเพลิง

จะว่าไม่มีก็มีอยู่ครับท่านผู้การ คือในบั้งไฟบั้งหนึ่งนี้จะมีดินปืนอยู่สามชนิด  ชนิดแรกอยู่บนหัวบั้งไฟด้านบนสุดเรียกว่าหัวระเบิดเป็นดินปืนที่มีส่วนผสมแรงมากๆเวลาจุดไฟทดลองจะไหม้ลุกเป็นไฟไม่ค่อยมีควัน  ไหม้ช้ามาก  ทำหน้าที่เผาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดที่ปิดหัวบั้งไฟใว้ให้เปิดโล่งเพื่อที่จะให้ลมเข้าแล้วเบาตกลงดินช้า ใช้ไม่มาก วัดจากหัวมาประมาณ 2 นิ้วได้ครับ

ชนิดที่สองถัดจากชนิดแรกลงมาประมาณหนึ่งศอกเรียกว่าดินปืนสำหรับล้างเลาให้บาง(เพื่อที่จะทำให้เบา)
มีส่วนผสมของกำมะถันกับโปแตสเซี่ยมไนเตรท เป็นหลักและมีถ่านผสมเพียงเล็กน้อยดูแล้วเหมือนจะระเบิด
แต่ที่ไม่ระเบิดก็เพราะเวลาก่อนจุดเขาจะเอาน้ำเข้าแช่ในส่วนนี้ตามด้วยนมข้นตรามะลิอีกหน่อย

ส่วนที่สามถัดจากดินล้างเลาลงมาจนสุดลำตัว ประมาณสามเมตร(ท่อพีวีซีห้านิ้ว ยาวประมาณสามเมตรเศษเรียกว่าบั้งไฟแสนครับ) เรียกว่าดินลำตัวนี่แหละครับเป็นดินที่พอเปลี่ยนล็อตใหม่เข้ามา (ยี่ห้อเดียวกัน)มีปัญหาทุกทีทั้งๆที่ทำเหมือนเดิมทุกอย่างดินลำตัวนี่ก็จะแบ่งออกเป็นสามช่วง สี่ช่วงบ้างแล้วแต่เจ้าฉบับ
ของผมเป็นสี่ช่วง ภาษาชาวบ้านเรียกเหล็ก 1-2-3-4 เหล็ก1รูจะเล็กสุดหมายความว่ามีจำนวนดินเยอะสำหรับฉุดบั้งไฟช่วงแรกให้มีแรงมากๆ

เวลาจุดบั้งไฟจะเริ่มจุดตรงนี้ระหว่างดินชนิดที่2 และดินลำตัวตรงปลายเหล็ก1

ไฟเริ่มไหม้ตรงนี้จนหมดเหล็ก1(ไหม้จากบนลงล่าง) ต่อมาก็จะไหม้เหล็กสองซึ่งรูจะใหญ่ขึ้นมาอีก ไหม้มาเรื่อยๆจนหมด เคล็ดลับในการให้ไฟไหม้ลงมาเป็นลำดับก็คือใช้ดินเหนียวผสมน้ำเหลวๆหน่อยเคลือบรูตั้งแต่เหล็ก2ลงมาหาเหล็กสี่(สุดท้ายครับ)ในขณะเดียวกันส่วนท้ายของดินชนิดที่2 ก็จะค่อยๆไหม้(ไหม้จากล่างขึ้นบน)จนถึงดินระเบิดที่อยู่ด้านบนสุด

ทั้งนี้ดิน2และดิน3ต้องไหม้ให้หมดพร้อมๆกันครับ Grin

paiboon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 01:08:14 AM »

นี่คือภาพประกอบข้อความของ สหายตุ๊ ครับท่านผู้ชมบั้งไฟทั้งหลาย

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์