เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 06:27:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปตัสเซี่ยมไนเตรท  (อ่าน 13705 ครั้ง)
พ่อบักเขตต์...รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 01:33:02 AM »

เท่าที่เคยนะครับ ..
  ดินประสิว  1 กระป๋องนมข้นหวาน  + ถ่านจากไม้พริก   ถ่านไม้ปอ  8-10 กระป๋อง ..+ กำมะถัน1ใน 4 กระป๋อง   เท่านี้ก็เป็นดินปืน สำหรับปืนเก็ป แล้วครับ..
  วิธีการ ..นำกระทะตั้งไฟ ใส่น้ำ พอประมาณ  ใส่ดินปะสิว  คนให้ ดินปะสิว ละลาย  ใส่ถ่านลงไป คนเรื่อยๆ จนแห้ง ( ไฟ อ่อนนะครับ  หากไฟแรงท่านจะได้ลูกไฟ ขนาดใหญ่ในกระทะ)  นำถ่านที่ผ่านการคั่วแห้งแล้ว ไปตากให้ มาด หรือ แห้งสนิทเลยก็ได้ จากนั้นนำมาตำให้ละเอียด ( หากตากจนแห้ง ขณะตำควร  นำกาบต้นกล้วยสด มาบิดให้นำ ใส่ลงในครก เรื่อยๆ  เพิ่มป้องกันการ ลุกไหม้ในครก )  ใส่กำมะถันลงไปในขณะตำ หรือ ผสมหลังจาก ตำละเอียด แล้วก็ได้..

วิธีการทดลอง
    นำดินปืนที่ ตำแล้ว และผ่านการตากจนแงสนิท  สักครึ่งช้อนชาวางบนกระดาษ บางๆ  นำไฟที่ไม่มีเปลว .(เช่นถูป )มาจี้  หากดินปืนดินไฟพรึบที่เดียวหมด กระดาษแทบไม่มีรอยไหม้ แสดงว่า ส่วนผสม ถูกต้องครับ   หากนำไปอัดในปืนแก็ป  ได้ยินเสียง   แป๊ะ  ซีๆๆๆๆๆ ตูม ...แสดงว่า ส่วนผสม มะได้เรื่องครับ......ที่เคยทำเมื่อ เกือบ 20 ปี ที่แล้วก็ แบบนี้ละครับ ไหว้ ไหว้

ฮักลูกฮักเมีย.....เหลือใจกิ๊ก ผู้อื่น..........

Uploaded with ImageShack.us
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 09:17:20 AM »

ขอบคุณอาจารย์ไพบูลย์มากครับ Grin Grin เห็นภาพแล้วช่วยทำให้เข้าใจมากขึ้น

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
paiboon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 09:30:43 PM »

ไปเอาบ่หละ  เครื่องอัดหมื่อใส่ท่อ PVC ฮะนะ ลุง Hang ไปถามราให้แล้ว 29,000 อยู่หนองคายบะเป็นไปคัก เอามาเปลี่ยนปั๊มเก่ากะดี  กับพาไปลองเปลี่ยนแนวรบใหม่กะดีเด้อ รบอยู่แต่หม่องเก่าทหารลาวมันสิจำเหลี่ยม จำลายได้
   ฮูปบั้งไฟฮะนะ...เอามาอธิบายเพิ่มเติมแหน่  ที่ว่างๆ ไว้ขาวเต็มอยู่ให้เจ้าของฉบับเอามาหย่องต่อ  คันผมเขียนเองเดี๋ยวมันสิเวอร์
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 11:09:21 PM »

- โปรตัสเซี่ยม คลอเรต  เป็นสารที่ชาวสวนใช้บังคับให้ลำไยออกนอกฤดูกาล  ถ้าต้องการมีไว้ปริมาณมากเพื่อขายให้กับชาวสวนต้องขออนุญาตจากทางทหาร   มีขั้นตอนการขอมากเหมือนกัน
- ถ้าชาวสวนลำใย ต้องการใช้ทางสำนักงานเกษตรจังหวัดหรืออำเภอ จะออกหนังสือรับรองว่าเป็นชาวสวนลำไย และเจ้าหน้าที่ฯ จะคำนวณว่าแต่ละราย(สวน) จะใช้ปริมาณเท่าไร ( ถ้าไม่มีหนังสือรับรองเวลาขนย้ายจะถูกจับ)
- ส่วนสาร โปรตัสเชียมไนเตรท  ทางการเกษตรถือว่าเป็นปุ๋ยเคมีชนิดหนึ่ง คือ สูตร 13 - 0 - 46  สามารถหาซื้อได้ตามร้านขายเคมีเกษตร ทั่วไป  เกษตรกรนิยมใช้เป็นปุ๋ยเพิ่มความหวานกับไม้ผล ฯลฯ ......แต่ สารโปรตัสเชียมไนเตรทยังมีคุณสมบัติ / อนุภาพเป็นวัตถุระเบิดได้ (ไม่ขอกล่าว ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2008, 11:20:04 PM โดย sopon7 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์