เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:18:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปีกน้อย...ที่ไม่อาจโบยบิน  (อ่าน 4887 ครั้ง)
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 06:07:03 PM »

หลังจากชายคนหนึ่งพบรังไหมของตัวอ่อนผีเสื้อ
เขาเฝ้าจับตาความคืบหน้ามาตลอด
กระทั่งได้เห็นรอยปริขนาดเล็กปรากฏอยู่ที่ผิวภายนอก ชายคนนั้นจึงนั่งลง
และเฝ้าจับตามองความเคลื่อนไหวของตัวอ่อนผีเสื้ออยู่นานหลายชั่วโมง
เขาเห็นมันพยายามดิ้นรนจะพ้นจากช่องเล็ก ๆ ของรังไหมให้ได้
แต่เมื่อไม่สำเร็จ เจ้าตัวน้อยก็หยุดเคลื่อนไหว

เหมือนจะยอมรับว่าไม่อาจขืนทำอะไรได้มากไปกว่านั้นเมื่อตัดสินใจได้ว่าจะช่วยตัวอ่อนแล้ว...

ชายคนนั้นจึงหยิบกรรไกรขึ้นมาตัดเปิดช่องรังไหมจนกว้างพอที่ตัวอ่อนจะสามารถออกมาได้อย่างง่ายดาย
ตัวอ่อนผีเสื้อน้อยจึงออกมาเผชิญโลกทั้งสภาพร่างกายบวมกลม
ตรงข้ามกับปีกที่มีขนาดเล็กนิดเดียว!
แต่เขาก็เฝ้าจับตามองตัวอ่อนนั้นต่อไปด้วยความหวังว่า อีกไม่ช้า...
ปีกของมันจะขยายใหญ่ขึ้น
และแข็งแรงพอจะพยุงร่างกายมันได้เมื่อถึงเวลาอันควร
แต่เมื่อเวลาผ่านไป... กลับไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง!
ผีเสื้อน้อยต้องเดินและคลานไปมาทั้งชีวิต
ด้วยสภาพร่างกายบวมกลมและปีกแห้งเล็กที่ไม่เคยมีโอกาสจะบินได้
ภายใต้การดูแลอย่างอ่อนโยนของชายผู้หวังดี

สิ่งที่ชายคนนี้ไม่เคยเข้าใจก็คือ ธรรมชาติได้กำหนดมาแล้วว่า
ตัวอ่อนจะออกไปเผชิญโลกได้ก็ต่อเมื่อ
ของเหลวในร่างกายลดน้อยลงจนลำตัวมีขนาดสมดุลกับปีกเท่านั้น
จึงจะสามารถลอดออกจากช่องว่างขนาดเล็กของรังไหมได้สำเร็จ…
และถ้าตัวอ่อนได้ผ่านการดิ้นรนจนถึงเวลานั้น มันจึงจะเติบโตเป็นผีเสื้อ
ที่พร้อมโบกบินจากรังได้อย่างอิสระโดยแท้

การมีชีวิตอยู่โดยไม่ต้องผ่านอุปสรรคใด ๆ เลย
จึงมีแต่จะทำให้เราพิการและไม่แข็งแรง
การดิ้นรนฝ่าฟันอุปสรรคต่างหาก ที่เป็นหัวใจสำคัญของการดำเนินชีวิต
ซึ่งจะช่วยให้เรายืนหยัดอยู่ได้อย่างแข็งแกร่ง เพราะอย่างนั้น…
ภูมิใจกับการดิ้นรนในวันนี้เถอะ ถ้าคุณหวังจะไปให้ถึงวันดี ๆ
ของชีวิตที่สามารถโบยบินได้อย่างเสรี!

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 06:13:07 PM »

ขอบคุณครับ Cheesy
Phukatrang
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 06:15:41 PM »

Thank you  เยี่ยม
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:00:29 PM »

แจ่ม........ชอบมากครับผม
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:03:07 PM »

Smiley ขอบคุณครับ สำหรับข้อความดีๆ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:12:55 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:04:32 PM »

เห็นด้วยครับหมวด ต้องดิ้นรนต่อสู่ในวันนี้ เพื่อความสุขสบายดีในวันหน้า

ขอเป็นกำลังใจให้หมวดดิ้นร้นในวันนี้ให้เต็มความสามารถ

ขอภาวนาให้หมวดพบแต่สิ่งที่ดีดีในอนาคตตลอดไปครับ หมวด

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
tip1976 - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:08:53 PM »

น่าคิดครับ
ขอบคุณครับ Grin
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 03:49:50 PM »

เห็นด้วยครับหมวด ต้องดิ้นรนต่อสู่ในวันนี้ เพื่อความสุขสบายดีในวันหน้า

ขอเป็นกำลังใจให้หมวดดิ้นร้นในวันนี้ให้เต็มความสามารถ

ขอภาวนาให้หมวดพบแต่สิ่งที่ดีดีในอนาคตตลอดไปครับ หมวด

ขอบคุณค่ะ ท่าน ผอ. ใช่ว่าจะเฉพาะแต่ตัวเองนะคะ
รวมถึงทุกๆ คนด้วยค่ะ ที่ต้องดิ้นรนมีชีวิตให้อยู่รอด
ต้องต่อสู้กับภาวะที่เศรษฐกิจ ข้าวของแพง 
  เยี่ยม เยี่ยม

..ปัญหาเป็นเครื่องทดสอบความรู้..
..ศัตรูเป็นเครื่องทดสอบกำลัง...
..ผิดหวังเป็นเครื่องทดสอบจิตใจ..
ม่อนซัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 269

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 03:52:36 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
I_DUE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 03:57:04 PM »

ขอบคุณค่ะ   ไหว้

ทำให้มีพลังที่จะต่อสู้กับปัญหาต่างๆได้อีกมาก

ไม่ใช่แค่เราเท่านั้นที่ต้องต่อสู้  .... แต่ใครอีกหลายๆคนบนโลกใบนี้ก็ต้องต่อสู้เช่นกัน

SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 04:01:05 PM »

เยี่ยม...ขอบคุณครับ...

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 06:50:57 PM »

ปรับสภาพตัวเองให้เหมาะสมกับเหตุการณ์ครับ ..... ไปตามใครอื่นหาได้ไม่ ..... ขึ้นอยู่กับเวลาและมันสมอง (ของใครของมัน)

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 07:44:44 PM »

ขอบคุณครับ Cheesy
cylinder
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 09:06:47 PM »

ปรับสภาพตัวเองให้เหมาะสมกับเหตุการณ์ครับ ..... ไปตามใครอื่นหาได้ไม่ ..... ขึ้นอยู่กับเวลาและมันสมอง (ของใครของมัน)

ถูกค่ะ ขึ้นอยู่กับมันสมอง(ของใครของมัน)  เยี่ยม

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์