เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 12:40:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเก็บปืนยาว  (อ่าน 2557 ครั้ง)
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 11:21:52 PM »

พอดีช่วงนี้หันมาสะสมปืนยาวครับ เมื่อเช้าก็ซื้อมาอีกกระบอก ดูแล้วท่าจะยาว (ดูดมาอีกหลายกระบอก) แน่ๆครับ  Grin
เลยอยากหาคำแนะนำครับถ้ามีปืนยาวหลายๆกระบอกนี่จะเก็บยังไงดีครับ  Huh
เอาทั้งในแง่ปลอดภัย ถนอมปืน แล้วก็ถ้าสวยๆได้ยิ่งดีครับ

1. ใส่ซองหรือกระเป๋าวางไว้เฉยๆ
2. แขวนไว้ตามฝาบ้าน
3. ใส่ตู้กระจกโชว์
4. ใส่ตู้เซพปืน
5. แอบไว้ตามตู้เสื้อผ้า
6. อื่นๆครับ

บ้านเป็นบ้านธรรมดาครับ ค่อนข้างเปลี่ยวแต่มีเหล็กดัด
อยู่คนเดียวไม่มีเด็กครับ เสาร์อาทิตย์บางทีก็ไม่อยู่ครับ  Wink

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ  ไหว้

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 11:32:30 PM »

เก็บแล้วเอาออกมาดูและเช็ดบ่อยๆนะครับ มิฉะนั้นสนิมจะถามหานะครับ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 11:35:17 PM »

ใส่ตู้เซฟครับ...
ปลอดภัย หายห่วง  ถนอมปืน
เพราะมีช่องให้วาง ตัวใครตัวมัน
สวยงามเป็นระเบียบ
หยิบง่าย หายรู้
แต่เอาสวยด้วย มันต้องโชว์
แต่ก็ไม่ปลอดภัย.....
ใส่ซอง อย่าเชียวเลยสนิมมาเยือนได้ง่าย
แล้วถ้าลืมนาน ซองก็จะติดกับด้ามไม้
เซ็งเลย ทีนี้...

วางเปลือย ๆ ลงน้ำมันให้ชื้น หน่อย ยังดีกว่า ใส่ซอง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 11:58:03 PM »

ใส่ตู้โชว์ครับๆ ได้เห็นได้มองชื่นใจจริงๆ
 ถึงจะไม่ค่อยปลอดภัยแต่อย่างน้อยมันก็อยู่ในบ้านของคุณถ้าบ้านของคุณเอง
ในกรณี มีคนในครอบครัวเยอะแนะนำว่า
 ปืนที่โชว์อยู่ในตู้ไม่ควรบรรจุกระสุน
หรืออยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน
และที่สำคัญควรมีกุญแจล๊อคตู้โชว์
ด้วยครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 12:23:18 AM »

วิธีเก็บปืนยาวของผมนะครับ...

ถอดลูกเลื่อนออก เก็บไว้ในเซฟ...

กระบอกที่ถอดลูกเลื่อนไม่ได้ ก็ถอดชุดลั่นไกหรือหาล็อกมาใส่ครอบไว้...

เช็ดด้วยผ้าชื้นน้ำมัน วางไว้บนเตียง เอากระดาษแผ่นใหญ่ๆรองกันฟูกเปื้อนน้ำมัน...

ส่วนตัวผมนอนที่นอนปิดนิคที่พื้นครับ...ฮา...Cheesy
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 12:28:40 AM »

ถอดลูกเลื่อนออก เก็บไว้ในเซฟ...

กระบอกที่ถอดลูกเลื่อนไม่ได้ ก็ถอดชุดลั่นไกหรือหาล็อกมาใส่ครอบไว้...

เช็ดด้วยผ้าชื้นน้ำมัน วางไว้บนเตียง เอากระดาษแผ่นใหญ่ๆรองกันฟูกเปื้อนน้ำมัน...

ส่วนตัวผมนอนที่นอนปิดนิคที่พื้นครับ...ฮา...Cheesy

ขำก๊าก  คิก คิก  อจ  คิดได้ไง   Grin
COMBATZ
๐o มือใหม่ แต่ใจรัก o๐
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 12:32:28 AM »

แล้วภรรยาหละครับ นอนที่ไหน ที่นอนปิคนิก นอน2คนไม่ไหวแน่ๆ คิก คิก คิก คิก

สายน้ำ ไม่มีวันไหลย้อนกลับ....
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 01:18:36 AM »

แล้วภรรยาหละครับ นอนที่ไหน ที่นอนปิคนิก นอน2คนไม่ไหวแน่ๆ คิก คิก คิก คิก

อ้าว...เขาก็นอนบนเตียงของเขากับลูกๆไงครับ...

ผมนอนพื้นคนเดียวครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน
Aris
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 07:33:26 AM »

อ้าว...เขาก็นอนบนเตียงของเขากับลูกๆไงครับ...

ผมนอนพื้นคนเดียวครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอ้อ.....ผมนึกว่ามีผมคนเดียว.....แต่ของผมดีหน่อย....ได้ที่นอนใยมะพร้าว.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 08:15:27 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก <------ ขำน้าหมอจัง

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 08:27:51 AM »

ของผม ชมรม ชอบยาวมากกว่าสั้น มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว  ไม่ถึงขั้นสะสมแบบคุณพี่หรอกนะครับแต่ขออนุญาตแนะนำว่า ลงน้ำมันที่คิดว่าแห้งยากหน่อยนึง ไม่บอกยี่ห้อนะครับ ว่าของเบิร์ชวูด แล้วเอาปืนใส่ตู้ จะเป็น เซฟ ตู้เหล็ก ตู้ไม้ ได้หมดครับ  ทำแรคแบบร้านปืนหรือตามกรมทหารไว้เป็นช่องๆ ใส่ในตู้เพื่อจัดระยะให้เป็นระเบียบ แต่ของผมวางโดยเอาปากกระบอกทิ่มลงพร้อมกับเอาสำลีชุบน้ำมันอุดปลายครับ ที่ต้องเอาปากลงเพราะส่วนมากแล้วปืนผมพานท้ายไม้ครับ หงายแบบร้านปืนแล้วน้ำมันชอบไหลลงไม้เรื่อย ส่วนตู้โชว์ไม่แนะนำครับ เพราะเวลาเราไม่อยู่แบบประจำๆ นี่เดี๋ยวมีคนมาช่วยเอาไปโชว์ครับ ของผมเอง มีแรคที่หัวนอนครับ จัดเวรเอามาวางไว้โชว์ตัวเองและใส่ลูกไว้ไล่พวกที่แอบเข้ามาเอาของเราไปโชว์ด้วยครับ  ต้องจำและทำให้เป็นนิสัยนะครับ ขึ้นแรคใส่ลูก เข้าตู้ปลดลูก
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 11:29:33 AM »

ของผม ชมรม ชอบยาวมากกว่าสั้น มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว  ไม่ถึงขั้นสะสมแบบคุณพี่หรอกนะครับแต่ขออนุญาตแนะนำว่า ลงน้ำมันที่คิดว่าแห้งยากหน่อยนึง ไม่บอกยี่ห้อนะครับ ว่าของเบิร์ชวูด แล้วเอาปืนใส่ตู้ จะเป็น เซฟ ตู้เหล็ก ตู้ไม้ ได้หมดครับ  ทำแรคแบบร้านปืนหรือตามกรมทหารไว้เป็นช่องๆ ใส่ในตู้เพื่อจัดระยะให้เป็นระเบียบ แต่ของผมวางโดยเอาปากกระบอกทิ่มลงพร้อมกับเอาสำลีชุบน้ำมันอุดปลายครับ ที่ต้องเอาปากลงเพราะส่วนมากแล้วปืนผมพานท้ายไม้ครับ หงายแบบร้านปืนแล้วน้ำมันชอบไหลลงไม้เรื่อย ส่วนตู้โชว์ไม่แนะนำครับ เพราะเวลาเราไม่อยู่แบบประจำๆ นี่เดี๋ยวมีคนมาช่วยเอาไปโชว์ครับ ของผมเอง มีแรคที่หัวนอนครับ จัดเวรเอามาวางไว้โชว์ตัวเองและใส่ลูกไว้ไล่พวกที่แอบเข้ามาเอาของเราไปโชว์ด้วยครับ  ต้องจำและทำให้เป็นนิสัยนะครับ ขึ้นแรคใส่ลูก เข้าตู้ปลดลูก
รบกวนถ่ายรูปแรคแขวนปืนมาดูกันหน่อยสิครับ(ถ่ายแต่แรคก็ได้) คิก คิก

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติม......ผมเก็บในตู้เซฟแบบตั้ง  นานๆไปคาดว่ายางรองพานท้ายจะเสีย  เลยคิดจะแขวนดูมั่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2008, 12:07:08 PM โดย หลวงริน สุราพ่าย » บันทึกการเข้า
เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 11:49:16 AM »

ผมใช้จารบีขาว ซุปเปอร์ลูป ฉีดลงบนสำลีทาให้ทั่วยกเว้นพานท้ายครับ  WD40 ผมว่าแห้งเร็วไปหน่อยไม่ค่อยทิ้งคราบ  สำหรับในลำกล้องใช้ซิโต้ฉีดสวนไปทางปากกระบอก ชะโลมไว้
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 01:58:22 PM »

ผมวางแบบตั้งโชว์บนแรค แต่แรคจะอยู่ในตู้เซฟปืนอีกที ผมอยู่คนเดียวไม่อยู่บ้านเดี๋ยวมือดีเอาปืนผมไปทำปืนเถื่อนครับ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 04:24:33 PM »

ชโลมน้ำมัน วางไว้ในตู้ครับ..แต่ต้องหมั่นออกมาลูบน้ำมัน..เพราะเคยลืม..(บวกกับการชะล่าใจ)  สนิมขึ้น..เลย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์