เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:24:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่อุด / ครอบ หู  (อ่าน 15620 ครั้ง)
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 05:16:13 PM »

ผมก็ใช้อยู่ครับเป็นของ SUREFIRE EP4 ซื้อที่ tankstore ก็กันเสียงใช้ได้เลยครับราคาก็ไม่แพงครับ 550 บาทเองครับลองไปดุครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 05:24:59 PM »

ภาพที่ได้ส่งไปให้ดูมันไม่มีรุ่น EP4 ก็เลยส่งรุ่น EP3 ไปให้ดูแทนครับหรือไม่ก็เข้าไปดูในเวปได้ครับ www.e-tankstore.com

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 06:00:50 PM »

ผมก็ใช้อยู่ครับเป็นของ SUREFIRE EP4 ซื้อที่ tankstore ก็กันเสียงใช้ได้เลยครับราคาก็ไม่แพงครับ 550 บาทเองครับลองไปดุครับ

ใช้เหมือนกันครับ ผมว่าดีนะครับ.45 .357 สบายเลยครับไม่เปงไรเลยครับ แต่เวลาถอดออกมาเนี่ยมีน้ำเหนี่ยวๆออกมาเล็กน้อย (น้ำใสๆ) ขี้หูเปล่าไม่รู้
ไปหาหมอแล้ว เค้าว่าปกรติ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 08:56:53 PM »

ที่อุดหูก็ใช้ดีนะครับ ถูกด้วย (ของผมมีพี่ใจดีซื้อให้ครับ ปรกติใช้กระดาษทิชชู่หรือไม่ก็ปลอกกระสุนครับ)

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
พี่หลวงกาหลง แห่งด้ามขวานครับ
เขาทนเห็นผมสองคนใช้ทิชชูอุดหูไม่ไหว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

SGAMT900
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 10:24:27 PM »

ใช้ที่อุดหูของ 3M เหมือนกันครับ
ซื้อมานานแล้ว 100 บาท
แต่เพื่อนผมไปเดินดูที่ห้างโลตัส หรือ Home Pro
เขาบอกราคาประมาณ สี่สิบกว่าบาท  น้ำลายหก
สำหรับผม ถ้าไปยิงปืนคนเดียวก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร ถ้าใช้ที่อุดหู  เยี่ยม

แต่ช่วงนี้ มีเพื่อนมาร่วมไปฝึกกันหลายคน
เวลาเพื่อนผมช่วยให้คำแนะนำ หรือ เตือน ตอนซ้อมยิง คุยกันไม่รู้เรื่องเลยครับ
เลยกำลังตัดสินใจว่า จะซื้อที่ครอบหู แบบ Electronic ดีหรือเปล่า  น้ำลายหก
ส่วนเพื่อนคนอื่นก็ทักว่า อย่าไปซื้อเลย ที่ครอบหู แบบ Electronic  เศร้า
ควรจะเอาเงินซื้อที่ครอบหู ไปเป็น ค่ากระสุนปืนที่จะฝึกซ้อมน่าจะดีกว่า
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 10:50:35 PM »

ที่ครอบหูเหมาะสมกว่ากันได้ดีกว่าที่อุดหู ตอนนี้ราคาเท่าไรแล้วครับ ครอบหูกำลังจะหาซื้ออยู่เหมือนกัน

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2008, 11:16:32 PM »

ใช้ที่อุดหูของ 3M เหมือนกันครับ
ซื้อมานานแล้ว 100 บาท
แต่เพื่อนผมไปเดินดูที่ห้างโลตัส หรือ Home Pro
เขาบอกราคาประมาณ สี่สิบกว่าบาท  น้ำลายหก
สำหรับผม ถ้าไปยิงปืนคนเดียวก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร ถ้าใช้ที่อุดหู  เยี่ยม

แต่ช่วงนี้ มีเพื่อนมาร่วมไปฝึกกันหลายคน
เวลาเพื่อนผมช่วยให้คำแนะนำ หรือ เตือน ตอนซ้อมยิง คุยกันไม่รู้เรื่องเลยครับ
เลยกำลังตัดสินใจว่า จะซื้อที่ครอบหู แบบ Electronic ดีหรือเปล่า  น้ำลายหก
ส่วนเพื่อนคนอื่นก็ทักว่า อย่าไปซื้อเลย ที่ครอบหู แบบ Electronic  เศร้า
ควรจะเอาเงินซื้อที่ครอบหู ไปเป็น ค่ากระสุนปืนที่จะฝึกซ้อมน่าจะดีกว่า

นานาจิตตังครับ  เงินของคุณ
ในเมกาครอบหูแบบ electronic เป็นที่นิยมมาก  โดยเฉพาะพวกที่ใช้ใส่ในการฝึกซ้อม  จะได้ฟังครูฝึกรู้เรื่อง ไม่ต้องถอดเข้าถอดออก นอกนั้นยังมีประโยชน์ในด้านความปลอดภัยด้วย
การซื้อที่ครอบหูให้ดูที่ค่า NNR rating ด้วยนะครับ  ค่ายิ่งสูงยิ่งดี
ตัวอย่าง NNR 20db คือที่ครอบหูตัวนั้นสามารถลดเสียง  จากแหล่งเสียงลงได้ 20db ครับ
ค่าความดังของเสียงที่หูคนเรารับได้ปกติไม่มีปัญหาอยู่ที่ 85 db เกินกว่านั้นควรจะใส่ที่ครอบหู  เสียงจากการยิงปืนอยู่ที่ประมาณ 140 db
ถ้ายิงปืนในสนามปิดควรใส่ที่อุดหูและที่ครอบหูด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2008, 11:52:16 PM โดย XD40 » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:16:25 AM »

ส่วนมากผมใส่ Ear Muff ของ Peltor ครับ...

ลดเสียงได้ราวๆ 24 dB...

แต่ถ้าหากยิงไรเฟิล หรือสนามมีคนซ้อมกันมากๆ หรือยิงในสนามที่แคบๆหน่อย...

ผมใส่ Ear plug ข้างในอีกทีครับ...Cheesy
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:34:18 AM »

ผมใส่ ear plug ของ 3Mแล้วใส่ที่ครอบอีกชั้นครับ
เซฟไว้ก่อนหูสำคัญกังานของผมมาก ถ้าหูดับก็อดตายครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล.คนที่เชื่อว่าไปซ้อมยิงไม่ต้องใส่จะได้ชินกับเสียงนี่ไม่ถูกต้องอย่างยิ่งครับ
เหมือนที่พี่เค้าบอกครับ เขาทำมาให้ใส่ตอนซ้อมครับ และเราไปซ้อมจะได้ชินกับปืนไม่ใช่เสียง
หูพังแล้วซ่อมไม่ได้นะครับ

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 04:36:47 AM »

ผมใส่ ear plug ของ 3Mแล้วใส่ที่ครอบอีกชั้นครับ
เซฟไว้ก่อนหูสำคัญกังานของผมมาก ถ้าหูดับก็อดตายครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปล.คนที่เชื่อว่าไปซ้อมยิงไม่ต้องใส่จะได้ชินกับเสียงนี่ไม่ถูกต้องอย่างยิ่งครับ
เหมือนที่พี่เค้าบอกครับ เขาทำมาให้ใส่ตอนซ้อมครับ และเราไปซ้อมจะได้ชินกับปืนไม่ใช่เสียง
หูพังแล้วซ่อมไม่ได้นะครับ

ทำตามนี้มนานเเล้วครับ

ไม่งั้นเมียบ่นเเล้วไม่ได้ยินเเล้วจะไปกันใหญ่ครับ.....

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 07:34:05 AM »

ถ้าเป็นเอียร์ปลักซ์ แนะนำ 3 M ครับ คุณภาพกับราคาเหมาะสมกันดี   แต่ถ้าเป็นการซ้อมยิงแนะนำว่า ไม่ต้องปิดเพื่อให้ชินกับเสียงปืนเมื่อต้องใช้งานจริงจะได้ไม่กลัวเสียงปืนครับ เยี่ยม

ทำไมแนะนำกันแบบนี้ล่ะครับ.............การแนะนำแบบนี้เสี่ยงต่อการพิการของประสาทหูนะครับ

เวลาซ้อมเรายิงปืนเป็นจำนวนหลายนัด............ต้องป้องกันประสาทหูไว้ก่อน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 07:40:58 AM »

ถ้าเป็นเอียร์ปลักซ์ แนะนำ 3 M ครับ คุณภาพกับราคาเหมาะสมกันดี   แต่ถ้าเป็นการซ้อมยิงแนะนำว่า ไม่ต้องปิดเพื่อให้ชินกับเสียงปืนเมื่อต้องใช้งานจริงจะได้ไม่กลัวเสียงปืนครับ เยี่ยม

ทำไมแนะนำกันแบบนี้ล่ะครับ.............การแนะนำแบบนี้เสี่ยงต่อการพิการของประสาทหูนะครับ

เวลาซ้อมเรายิงปืนเป็นจำนวนหลายนัด............ต้องป้องกันประสาทหูไว้ก่อน

ใช่ครับผม ... ก่อนจะประสบเหตุ (ไม่รู้ว่าประชาชนธรรมดาแบบเราจะได้ใช้รึเปล่า)

ผมว่า หู หนวกก่อนครับ  ... ทุกวันนี้หูด้านขวาผมเช็คมา การรับฟังเสียงด้อยกว่า

ข้างซ้าย ... ที่ขนาดใส่ประจำ ลืมบ้างบางครั้งนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
vut1044
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:49:36 AM »

ภาพที่ได้ส่งไปให้ดูมันไม่มีรุ่น EP4 ก็เลยส่งรุ่น EP3 ไปให้ดูแทนครับหรือไม่ก็เข้าไปดูในเวปได้ครับ www.e-tankstore.com
ใช้ Etymotic ER4P หูเทพเลยได้ไหมจะได้อุดหูไปด้วยฟังเพลงไปด้วย น่าจะดี
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:22:48 AM »

ใส่ไว้แหละครับดีแล้ว หูผมยังวิ้งไม่หายเลย เจอรามี่ช่องข้างๆ เสียงบาดหูดีจัง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:29:23 AM »

ถ้าเป็นเอียร์ปลักซ์ แนะนำ 3 M ครับ คุณภาพกับราคาเหมาะสมกันดี   แต่ถ้าเป็นการซ้อมยิงแนะนำว่า ไม่ต้องปิดเพื่อให้ชินกับเสียงปืนเมื่อต้องใช้งานจริงจะได้ไม่กลัวเสียงปืนครับ เยี่ยม

แบบนี้ต้องให้ยืนฟังเสียงปืน HK51 ครับอาจจะเปลี่ยนใจได้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์