เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:19:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พรหมลิขิต กับ สมิท SW1911  (อ่าน 32009 ครั้ง)
A-TheOne
"ขยัน" คือบ่อเกิดของความสำเร็จ
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 02:35:44 PM »

1911 ทุกรุ่นเห็นเขายิงกันแล้วอิจฉากลุ่มจังครับ สงสัยต้องกลับไปยิง 9 ฮือๆๆ
NAI HEAW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 06:20:55 PM »

มือล่าถ้วยอย่างคุณแห้ว ถ้าบอกกลุ่มเป็นกระด้ง ไม่ปืนก็ต้องกระสุน ที่ไม่ดี.....กระมังขอรับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

พี่ธำรงกล่าวยกย่องเกินไปครับ ทุกวันนี้ไปแข่งที่ไหนผมต้องเอาเรือเอาพายไปด้วย เพราะยิงไม่เอาอ่าวเสียทุกครั้งไป หอบเรือหอบพายไปเพื่อหวังจะได้จ้ำอ้าวกลับเข้าฝั่ง. เศร้า
ผู้หญิงใช้้ปืน
Full Member

คะแนน 32

มิตรภาพ ... ความจริงใจ ...ยิ่งให้ ยิ่งได้...

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:24:24 AM »

อ้างจากคุณARMSCOR  :ถ้าได้ศูนย์หน้าแบบฉากของโบมาร์  ศูนย์หลังแบบปรับได้ของโบมาร์  กับประกับด้ามไม้สวยๆสักคู่จะยอดไปเลย   

เหมือนนั่งกลางใจ จขกท.เลยค่ะ   กำลังแพลนจะเปลี่ยนศูนย์หลังแบบปรับได้ของโบมาร์อยู่เหมือนกัน มองๆหาร้านอยู่ค่ะ  ว่าแต่คุณ ARMSCOR พอจะมีร้านแนะนำ จขกท. บ้างหรือเปล่าคะ

อ้างจากคุณvisith   : .. ตกใจ  ตกใจ เอ่อ...ขอแบบที่มีปลอกกระสุนติดมาด้วยนะครับ. เยี่ยม.ถ้าเป็นเฉพาะหัวตะกั่ว..ขอบายครับ.. อ๋อย อ๋อย

คุณvisith  เล่นพิมพ์มาแบบนี้ อิมเมจ จขกท.เลยเข้ารกเข้าพงไปเลยนะคะนั่น   ที่นี่แค่เป็นผู้หญิงยิงเรือ เอ๊ย ยิงปืน / ใช้ปืน  ก็จะไม่มีใครคบอยู่แล้ว   เอ๊ะ หรือว่าตามปกติ ก็ไม่มีใครคบอยู่แล้วหว่าาาาา   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
                                      เอาเป็นว่าขอแก้ไขข้อความเป็น  "ทายใจเจ้าของปืน SW1911 ได้แม่นแบบนี้    งั้นเอากระสุนซ้อมที่มีปลอกกระสุนติดไปด้วยให้เป็นรางวัลเลยค่ะ  1 แม็ก คิก คิก คิก คิก ......แต่เงื่อนไขเหมือนเดิมค่ะ คือ ต้องมารับรางวัลเองนะคะ  ไม่หักภาษี ณ ที่จ่ายค่ะ  Wink Wink Wink

อ้างจากคุณธำรง   : เรียน คุณแห้ว และท่านจขกท.
                                 ผมตกที่นั่งเดียวกับท่านจขกท. คือได้ป.๓ ขนาด .๔๕ แล้วมาหาปืน ... หาไม่ได้....ปืนคัสตอมต้องจองเกินเวลา ป.๓ ทั้งนั้น
บังเอิญผมอ่านบทความต่างประเทศ ในการทดสอบSW1911มาก่อน พอเจอเข้าก็เลยตกลงใจได้อย่างเร็ว...พรหมลิขิตเหมือนกัน  Cheesy
                                 ปืนดี/แม่น..แน่นอนครับ......ผมลองยิงออฟแฮนด์ระยะ ๑๕ เมตร เป็นBenchmarkให้ตัวเองไว้ ตามภาพที่มาแปะเพิ่มข้างบน
แล้วเก็บปืนลงกล่อง กะว่าเมื่อพอมีเวลาจะมาซ้อมและปรับปืนปรับศูนย์ ไว้ร่วมสนุกเกมส์ปืนสั้นชาวบ้านบ้าง จนแล้วจนรอด ปีกว่ามาแล้ว ยังไม่ได้ทำอะไรเลย  Tongue

ชะรอยปืนของ จขกท. คงไม่ต่างกับของคุณธำรงแน่เลย  รันอินแล้วแค่ dry fire แล้วเก็บลงกล่อง  เนื่องจากนึกถึงตอนต้องแกะล้างปืนแล้ว ระทึกอะค่ะ แหะ แหะ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย  กำลังคิดอยู่เลยค่ะว่า ถ้าไปลงแข่งยิงปืนสั้นชาวบ้าน  สงสัยว่าคงเป็นปืนสั้น(ของ)ชาวบ้านแน่ๆ เลย    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อ้างจากคุณแห้ว โหระพากุล  : กลุ่มที่พี่ธำรงยิงดีมากๆครับ แบบนี้ต่างหากที่เขาเรียกว่าแม่น มีครั้งนึงผมเคยเอา เลสแบร์ โมโนลิท ไปลองยิงเพื่อนผมเห็นเขาเลยพูดขึ้นมาว่า " เพิ่งรู้ว่าเดี๋ยวนี้เลสแบร์ผลิตปืนลูกซองสั้นแล้ว มิน่าล่ะกลุ่มเป็นกระด้งเลย "  เศร้า

อ่านแล้วสะดุ้งเลยค่ะคุณแห้ว  จขกท.เพิ่งถูกแซวมาน่ะค่ะว่า  S&W เขาผลิตปืนลูกซองสั้นกันแล้วหรือ... ฮึ  งอน งอน งอน   เมื่อไรที่ซ้อมยิงปืน จนบ้านพร้อมโฉนดที่ดินลอดรูกระสุนบนเป้าเข้าไปได้  จะรีบเอาไปให้คนแซวดูซะหน่อยว่า..นี่แหละผลงานลูกซองสั้นของ S&W !!!!!   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อ้างจากคุณธำรง      :มือล่าถ้วยอย่างคุณแห้ว ถ้าบอกกลุ่มเป็นกระด้ง ไม่ปืนก็ต้องกระสุน ที่ไม่ดี.....กระมังขอรับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หรือไม่งั้นก็...หลับตาทั้งสองข้างแล้วเหนี่ยวไก คิคิ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อ้างจากคุณA-TheOne   :1911 ทุกรุ่นเห็นเขายิงกันแล้วอิจฉากลุ่มจังครับ สงสัยต้องกลับไปยิง 9 ฮือๆๆ

ยิง1911 ได้เป็นกลุ่ม ไม่แปลกค่ะ   แต่ยิง 9 แล้วได้กลุ่มแบบยิง 1911 สิ เจ๋งกว่าเยอะค่ะ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อ้างจากคุณแห้ว            : อ้างจากคุณธำรง..........มือล่าถ้วยอย่างคุณแห้ว ถ้าบอกกลุ่มเป็นกระด้ง ไม่ปืนก็ต้องกระสุน ที่ไม่ดี.....กระมังขอรับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
                                  พี่ธำรงกล่าวยกย่องเกินไปครับ ทุกวันนี้ไปแข่งที่ไหนผมต้องเอาเรือเอาพายไปด้วย เพราะยิงไม่เอาอ่าวเสียทุกครั้งไป หอบเรือหอบพายไปเพื่อหวังจะได้จ้ำอ้าวกลับเข้าฝั่ง. เศร้า

คุณแห้วยิงไม่เอาอ่าว  แต่ยิงเอาถ้วยเอาโล่ห์ ...เป็นร้อยร้อยใบ เลยหรือเปล่าคะ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...เดินขึ้นภูเขาใช่มองแต่จุดหมาย    
   เมฆหมอกดอกไม้ก็ใกล้กัน
   สิ่งที่สวยงามเกิดขึ้นทุกวัน
   สำคัญที่เราได้หันไปมองดู...
ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 11:16:53 AM »

อ้างจากคุณARMSCOR  :ถ้าได้ศูนย์หน้าแบบฉากของโบมาร์  ศูนย์หลังแบบปรับได้ของโบมาร์  กับประกับด้ามไม้สวยๆสักคู่จะยอดไปเลย  

เหมือนนั่งกลางใจ จขกท.เลยค่ะ   กำลังแพลนจะเปลี่ยนศูนย์หลังแบบปรับได้ของโบมาร์อยู่เหมือนกัน มองๆหาร้านอยู่ค่ะ  ว่าแต่คุณ ARMSCOR พอจะมีร้านแนะนำ จขกท. บ้างหรือเปล่าคะ

ถ้าแต่งไว้ยิงแข่งต้องร้านยอดการช่างชัวร์ๆ  ปืนรุ่นนี้น้ำหนักไกประมาณ 5.5 ปอนด์ ถ้าลดลงมาเหลือไม่เกิน 2.5 ปอนด์แล้วเปลี่ยนศูนย์ใหม่จะเหมาะกับการยิงแข่งเป็นอย่างยิ่ง  Grin
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:50:06 PM »

นี่เป็นพรหมลิขิตแน่นอนครับ ดังนั้น คุณผู้หญิงโปรดพูดตามผมช้าๆ ชัดถ้อยชัดคำ " จะรักและซื่อสัตย์ต่อ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย " Grin Grin Grin

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 05:37:17 PM »

อาวุธปืนฉบับที่344 มิถุนายน 2546
ทดสอบปืนตัวนี้ ขออนุญาตเอาบางอย่างในหนังสือมากล่าวถึงครับ

เรื่องขอรั้งปลอกที่อยู่นอกตัวปืน ไม่ใช่แบบที่สอดเข้าภายในช่องที่เจาะไว้ในลำเลื่อน
ตามแบบเดิมของโค้ลท์ออโต1911 ข้อดีคือไม่ต้องแต่งขอบปากช่องคายปลอก

เพียงแต่ลบเหลี่ยมมุมให้ดูราบลื่นเท่านั้น และสามารถหยอดกระสุน เข้ารังเพลิงทาง
ช่องคายปลอกได้ ไม่ต้องกังวลเรื่องปลายขอรั้ง

ส่วนข้อเสียก็มีอยู่บ้างตรงที่มันดูต่างไปจากปืน1911ของแท้

แต่ปืนวิลสันเค แซด1911 ก็เคยทำขอรั้งแบบนี้มาก่อนแล้ว
ยังทำได้ดีเหมือนๆกัน
------------------------------------------------------

ระบบล็อคเข็มแทงชนวนเหมือนโคลท์1911 แต่กระเดื่องปลดล็อค กลับไม่ได้บริหารด้วยสะพานไก
แต่ทำงานด้วยเซฟหลังอ่อนคล้ายๆกับปืนคิมเบอร์1911 ทู
เพียงแต่ไม่ใช่ทำเป็นเดือยโผล่ ขึ้นมาจากส่วนบนโครงปืนเหมือนคิมเบอร์
แต่เป็นกระเดื่องหรือลิ้นที่ติดตั้งไ ว้กับโครงปืนส่วนบนเหมือนโคลท์

เมื่อบีบหลังอ่อนเข้ามา จะเป็นการปลดล็อค สมอเข็มฯ การทำงานของกระเดื่องแบบนี้

ตามความเห็นของผู้เขียนว่าดีที่สุด เป็นการผสมผสานกันระหว่างแบบของโคลท์และของคิมเบอร์
เพราะการทำงานของกระเดื่องไว้ใจได้มากกว่าแบบเดือยโผล่ขึ้นมา

และการใช้วิธีบีบหลังอ่อนก็ไม่ต้องไปเพิ่มเเรงเหนี่ยวไก และตามปกติ เมื่อกำด้ามปืน โดยเฉพาะ
ตอนจะยิง ย่อมเป็นการบีบหลังอ่อนไปในตัวอยู่แล้ว

ขอบคุณ ท่านอาจารย์เทียนชัย สุวรรณเวช

หนังสืออาวุธปืน หน้าที่11-18 ฉบับที่344 มิถุนายน 2546

ยังไงๆ ลองๆหาหนังสือ อวป.เล่มดังกล่าวข้างบนเก็บไว้นะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

nuch101217
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 01:12:55 PM »

เยี่ยมเป้นอีกคนหนึ่งค่ะที่ชอบกีฬายิงปืนมากเลยแต่ยังยิงได้ไม่ดีนัก  เห้นเป้าปืนที่โพสให้ดูถ้าเป็นของเราคงภูมิใจมากเลย
เพราะยังไม่เคยลองยิงระยะ15เมตรเลยค่ะเพื่อนที่สอนยิงบอกว่าควรยิงในระยะ10เมตรให้ดีกอ่น  เห็นคุญใช้ปืนใหม่ได้ดีขนาดนี้ก็เยี่มเเล้วค่ะ
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 03:18:58 PM »

ปืนสวยจังครับ ยินดีด้วยครับ
dmax_boy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 12:45:03 AM »

เก่งมากครับผมยังยิงไม่ได้ถึงขนาดนั้นเลย ขอปรบมือให้ครับ
phasuk111
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2008, 12:49:59 PM »

ปืนสวย ยิงได้ดีครับ

CHERDCHAI
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 03:18:51 PM »

สวยมากครับ
โก้_มังกรสี่แคว(รักในหลวง)
สังคมดี..ถ้าคนดีไม่ท้อแท้ สังคมแย่..ถ้าคนแพ้เริ่มท้อถอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

FIRE MAN FIRE FIGHTING

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 09:41:11 AM »

ปืนสวย คนยิงก็แม่น ยินดีด้วยครับ เยี่ยม
BAI
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 12:33:35 PM »

แล้วใช้เหตุผลอะไรในการขออ ป.3  ของ .45 หละครับ
ผู้หญิงใช้้ปืน
Full Member

คะแนน 32

มิตรภาพ ... ความจริงใจ ...ยิ่งให้ ยิ่งได้...

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 11:50:19 PM »

อ้างจากคุณ BAI    : แล้วใช้เหตุผลอะไรในการขออ ป.3  ของ .45 หละครับ

หลายเหตุผลตามที่บอกไปตั้งแต่แรกค่ะ  ตอนแรกบอกไปว่า เอาไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ท่านนายทะเบียนก็แย้งว่า .38 / 9 มม. ก็ป้องกันได้  และทรัพย์สินที่ว่ามีอะไรบ้างล่ะ จขกท. กรอกรายละเอียดแค่บ้านและรถ  ท่านนายทะเบียนเลยบอกว่า มันน้อยไป   และท้ายสุดก็มาจบที่บัตรสมาชิกสนามยิงปืน ซึ่ง จขกท. เพิ่งไปสมัครก่อนจะยื่นขอป.3 ประมาณ 2 อาทิตย์ค่ะ   คิก คิก คิก คิก  ท่านนายทะเบียนอ่านแล้ว ส่ายหัวให้ และยังแซวว่า เนี่ยเพิ่งไปสมัครสมาชิกมาหมาดๆ เลยนะ   แต่คงด้วยหลากหลายเหตุผลและคงเห็นความตั้งใจที่แน่วแน่ของ จขกท.เอง ที่อยากได้ปืนขนาดนี้  ท่านเลยแนะว่า  ทรัพย์สินมีอะไร กรอกไปให้หมด ใส่ไปให้มากเข้าไว้ จะได้ดูสมเหตุสมผลกับการที่ยื่นขอปืนขนาดนี้  Smiley Smiley   สุดท้ายก็ได้ใบป.3 มา   แต่กว่าจะได้มาตามที่พิมพ์ไปเนี่ย  ท่านนั่งซัก จขกท. ประมาณ 1 ชั่วโมงค่ะ   Cheesy Cheesy
                             เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วเอาเอกสารจากวังไชยาไปขอป.4  แต่ท่านนายทะเบียนไม่อยู่  เจอแต่ พี่อส.ที่รับเรื่องปืนหน้าห้องท่าน  จขกท.เลยลองชวนคุยว่าจะมาขอ ป.3 ของ .38 อีกสักกระบอก  แต่ถูก พี่อส.หน้าห้องบล็อคไว้ ว่า มีนโยบายให้แค่ ปืนสั้น 1 ยาว 1  และคงเห็นว่า จขกท. ตั้งท่าจะซักไซ้นานแน่  เลยเอาเอกสารราชการ ที่เป็นหนังสือเวียนของผู้ว่าราชการจังหวัด มาให้อ่าน เป็นหนังสือเวียนตั้งแต่ 6 ตุลาคม 2546 ค่ะ  ยี๊  ยี๊  (แอบค่อนขอดในใจ...ไม่อัพเดทเอาซะเล้ยยยย จวนจะ 5 ปีแล้ว ยังเอามาอ้างอิงอีก เฮ่อออ เศร้า เศร้า ) และ จขกท . ได้ขออนุญาตถ่ายเอกสารดังกล่าวไว้ เพื่อจะเอามาอ่านให้เข้าใจ  ซึ่ง พี่อส. ก็ไม่ขัดข้องแต่อย่างใด     ขณะเดียวกันก็แพลนไว้ว่า เดี๋ยวไว้ค่อยหาเวลาเข้าไปขอคุยกับท่านดูสักครั้ง  เหมือนครั้งก่อนหน้านี้   
                            ไว้ค่อยมาลุ้นกันนะคะ ว่า จขกท. จะมีโอกาสได้ป.3 เพิ่มอีกหรือเปล่าน้อออ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

...เดินขึ้นภูเขาใช่มองแต่จุดหมาย    
   เมฆหมอกดอกไม้ก็ใกล้กัน
   สิ่งที่สวยงามเกิดขึ้นทุกวัน
   สำคัญที่เราได้หันไปมองดู...
ยูจีน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 56

ทุกอย่างมีสองด้านเสมอ

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 11:27:35 PM »

ยิงดีปืนสวยครับ  เยี่ยม รบกวนถามร้านไหนเปิดให้จองรุ่นนี้บ้างครับ สนใจ1911อยู่ แล้วก็ชอบสมิทเป็นการส่วนตัวครับ ขอบคุณมากครับ ไหว้

อันสตรี       ไม่มีศีล     ก็สิ้นสวย
บุรุษด้วย     ไม่มีศีล     ก็สิ้นศรี
อันนักบวช  ไม่มีศีล      ก็สิ้นดี
ข้าราชการ   ศีลไม่มี     ก็เลวทราม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์