เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:21:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจอมากับตัว หูเดี้ยงเพราะคูก้า ตัวแรกในชีวิต ซะแล้วครับ  (อ่าน 3716 ครั้ง)
่jay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:33:33 AM »

เพิ่งได้บาเรตต้า คูก้ามาตอน 17 เมษาที่ผ่านมา กลับมาบ้านลองไปยิงในสวน 12 นัด โดยไม่ใส่ที่ครอบหู
เสร็จแล้วเดินเกือบเซเลย หลังจากนั้นหูอื้อไปอีก 5 วัน แล้วก็หายเป็นปกติ

แต่แล้ว อีก 1 สัปดาห์ต่อมา ตื่นขึ้นมา ก็ได้ยินเสียงในหูข้างซ้ายเป็นเสียงวี๊ดเหมือนเราอยู่ในป่า จะได้ยินชัดเจนมากหากอยู่คนเดียว

เลยไปหาหมอมาเมื่อ 12 พ.ค. ที่ผ่านมา ทำการตรวจการได้ยิน ปรากฏว่าหูข้างขวาปกติ แต่ข้างซ้ายเสียงที่ความถี่ราวๆ 6000-7000 Hz ถ้าจำไม่ผิด การได้ยินลดลงไป แต่ความถี่อื่นยังได้ยินปกติ

หมอว่าแปลกที่ผมถนัดขวาแต่กลับเป็นที่หูซ้าย เพราะความจริงมันน่าจะเป็นที่หูขวาเพราะหูขวาน่าจะใกล้ปืนมากกว่า
แต่จากท่าลองยิงที่ลองทำดู ผมว่าหูซ้ายมันเบี่ยงใกล้ปืนมากกว่าหูขวานิดหน่อย ประกอบกับประสาทหูข้างนี้ี้น่าจะกิ๊กก๊อกกว่าอีกข้าง มันเลยมาออกอาการข้างนี้

และหมอยังบอกอีกว่าไม่มีทางแก้ อาศัยแค่ อย่าให้มันหนักไปกว่านี้เท่านั้น

เลยมาเล่าให้ฟัง หากต้องยิงปืนโดยไม่ใส่ที่ครอบหู

กรณีผมคิดว่า มันอาจจะสะสมมาเรื่อยๆ จากการได้ยินเสียงประทัดในงานเทศกาลต่างๆ แล้วอวดเก่งไม่เอามืดปิดหู จนมันมาระเบิดเอาพอดีกับวันที่ลองยิง ปืนตัวเอง ครั้งแรกในชีวิต ก็ได้ครับ
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:37:05 AM »

สงสัยต้องซื้อติดตัวซะแล้ว.....ขอบคุณครับที่มาเล่าสู่กันฟัง
ฺฅนเมืองชล*รักในหลวงมาก
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:48:05 AM »

ขอบคุณครับที่มาเล่าสู่กันฟัง ขอให้หูหายเร็วๆ นะครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:53:42 AM »

ประสาทรับเสียงของหู ตายแล้วไม่มีฟื้นครับ  อย่างที่หมอบอกคือพยายามรักษาอย่าให้เลวลงกว่าเดิม
อาการ "หูตึง" เกิดเพราะได้ยินเสียงดังสะสม  อายุมากๆ เข้าประสาทรับเสียงมันตายหมด

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 09:57:10 AM »

เมื่อวานนี้ผมไปยิงที่สนามราขนาวีมา  ผมก็ลืมที่อุดหูมาด้วยก็ยิงมันทั้งๆที่ไม่มีที่ครอบหูอย่างนั้นแหละ  นัดแรกได้ยินเสียงของ .44 ก่อนเลยดังมากครับ    นัดต่อไปก็เลยเฉยๆอยู่จนถึงเกิบ 4 โมงเย็นจึงกลับบ้าน   ไม่มีอาการปวดหูครับปกติ   ที่ไม่ปวดหูนี่รึว่าประสาทหูเราเสื่อมรึปล่าวว่ะ    แต่ผมก็ได้ยินเสียงปกติดีนะครับทั้งสองข้างนะครับ.....
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:35:38 AM »

Wink  เหตุการณ์ จขกท.คล้ายผมเลย....แต่ผมยิงกล๊อก 23C   และเป็นที่หูขวา

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Chaokunn 30
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:48:16 AM »

ขอบคุณที่มาบอกเล่ากันครับ ไหว้

อย่า อยู่ อย่าง อยาก...
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:50:04 AM »

หูซ้ายผม ก็เป็นครับ เป็นมาหลายปีแล้ว เสียงวิ้งๆ เสียงจิ้งหรีด ดังในหูตลอด
บางทีเสียงเบาๆไกลก็ได้ยินครับ โดยเฉพาะเสียงพูดคุยกันเบาๆ ไกลๆก็ได้ยิน 
อย่างนี้ผิดปรกติมั้ยครับ ฮ่าๆ  Grin

ลุงธีร์ ณ.ศรีธัญญา
คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด... คบบัณทิตไม่จริงใจก็ไร้ผล...
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

สุขใดจะเท่า ..ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังส์....

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:56:50 AM »

หลงรัก หลงรัก เหมือนกันเลยครับปัจจุบันหูผมมีเสียงหวีดอยู่ตลอดเลยครับ...เป็นบทเรียนไปชั่วชีวิตเลยครับ.... หลงรัก หลงรัก

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 10:57:39 AM »

เป็นแล้วเหมือนกันค่ะที่หูข้างซ้าย ซึ่งเป็นตำแหน่งที่อยู่ใกล้ปืนมากกว่าข้างขวา...โดยกระสุนไรเฟิลไม่ทราบขนาดเพราะวันนั้นยิงไปหลายอยู่ รวมทั้ง .357 ด้วย...  หัวเราะร่าน้ำตาริน

วิ้ง ๆ เป็นระยะ ๆ ไม่ตลอดเวลา...ทดสอบการได้ยินแล้วยังชัดเจนอยู่ค่ะ... เยี่ยม

เดี๋ยวนี้ขนาดยิง .22 ยังใส่เลยค่ะ...เพราะหมอบอกว่าถ้ารักจะยิงปืนอยู่ต้องครอบไว้... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2008, 10:59:44 AM โดย momo153 » บันทึกการเข้า

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 11:14:57 AM »

ประสาทรับเสียงของหู ตายแล้วไม่มีฟื้นครับ  อย่างที่หมอบอกคือพยายามรักษาอย่าให้เลวลงกว่าเดิม
อาการ "หูตึง" เกิดเพราะได้ยินเสียงดังสะสม  อายุมากๆ เข้าประสาทรับเสียงมันตายหมด
(โฮ..โฮ..)
ผมล่ะกลัวมาก ๆ เลย ใส่ที่ครอบหูตลอด ระยะหลังใส่ 2 ชั้น ชั้นในเป็นซิลิโคนแบบอุดเข้าไปในรูหู(ใช้ยากและยิงนาน ๆ จะเจ็บหูไปนิด) ชั้นนอกที่ครอบราคาถูกของ silencio ทำให้ไม่ค่อยตกใจเสียงปืนคับ
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 11:20:27 AM »

สงสัยครับ ขอถามพี่ที่เป็นทหาร ตำรวจ เวลาที่ทหารออกลาดระเวนแล้วเกิดการปะทะกับคนร้ายยิงด้วย m16 ทหารหูไม่อื้อบ้างเหรอครับ หรือว่าเวลาออกไปรบใช้ที่อุดหูด้วย อย่าง ตร เหมือนกันครับ เวลายิงตอสู้กับคนร้ายหูไม่อื้อบ้างเหรอไงครับ
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 11:23:07 AM »

ลอง 686-3 ของเพื่อนเป็นเหมือนกันครับหูข้างซ้าย 3 วันกว่าจะหาย อีกครั้งลองลูกซอง เร870 ข้างซ้ายอีกเหมือนกันครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 11:24:10 AM »

ตอนที่ผมยิง .๓๕๗ โดยไม่ได้ครอบหู... รู้สึกเหมือน... โดนตบกกหูครับ... หูอื้อไปครึ่งชั่วโมง... จากนั้นเลยใส่อุปกรณ์ป้องกันเสียงตลอดเลยครับ...
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:32:29 PM »

สำลีอุดหู  ก็พอช่วยได้บ้างครับ  ดีกว่าไม่ใส่อะไรเลย.....ผมชอบไปสนามปืนตอนเช้า  ประมาณ 10.00 น.  เพราะคนน้อย  ไม่หนวกหูมาก  และอากาศก็ไม่ร้อนด้วยครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์