เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:19:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจอมากับตัว หูเดี้ยงเพราะคูก้า ตัวแรกในชีวิต ซะแล้วครับ  (อ่าน 3702 ครั้ง)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:44:11 PM »

ใส่ที่ครอบหู เพื่อเก็บหูไว้ใช้งานยามแก่ครับ  ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:45:56 PM »

ถ้ามาถึงสนามแล้วไม่มีหรือลืม ที่อุดหู หรือที่ครอบหู ผมแนะนำครับ ให้เอาลูกกระสุนปืนอุดแทนครับ (ออกจะน่าหวาดเสียวหน่อย) แต่ก็ดีกว่ายิงแบบไม่มีอะไรป้องกันครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:58:54 PM »

มีประสพการณืเล่าสู่กันฟัง  หลายปีก่อน ตอนทำงานใหม่ๆ สมัยนั้นรถแบคโฮล์เพิ่งเริ่มเข้ามาแพร่หลายในบ้านเรา  ผมมีหน้าที่ให้แนวกับคุมระดับคลองส่งน้ำ ต้องอยู่หน้ารถแบคโฮล์คอยให้สัญญาน  ทำอยู่ประมาณสามสี่เดือน ผลปรากฏว่าประสาทหูเสื่อม เพราะเสียงมอร์เตอร์ไฮดรอลิค เสียแหลมบาดหูมาก ยิ่งเราอยู่ข้างนอกและรถมันหมุนเอาบั้นท้ายมา ผมตกใจมากคิดว่าหูต้องหนวกแน่ๆ  พอดีช่วงนั้นอยู่โคราช พี่ๆเขาบอกว่าที่โรงพยาบาลค่านสุระ มีหมอด้านหูเก่งมาก  ผมเลยไปตรวจ หมอเลยให้ยาและไปตรวจสม่ำเสมอ ห้ามฟังเพลงเสียงดัง ห้ามเที่ยวเทค  รักษาอยู่นานเป็นแรมปี ไปตรวจผลปรากฎว่าปกติ
           ผมเล่าให้ฟังเพราะอยากให้ท่านลองไปโรงพยาบาลทหาร เพราะท่านรักษาทหารที่หูตึงเพราะเสียงระเบิด มามาก ผมก็เพิ่งรู้ว่าทำไม่พี่ๆเขาถึงแนะนำไปที่นี่ ก็ตอนที่เข้าไปตรวจเห็นทหารไปตรวจกันมาก หมอเล่าให้ฟังว่าสาเหตุมีหลายอย่าง บางทีเกิดจากเสียงความถี่สูงมากๆ บางทีก็เกิดจากแรงอัดอากาศ  ยังไงแล้วหาที่อุดหูด้วย เพื่อไม่ให้หูตึงถาวร

ส่วนผมตอนนี้ ลูก .45 ลูก 9 มม. ลูก .357 ไม่ต้องครอบหู สบายมาก เพราะเมียด่าทุกวัน หูตึงไปแล้วครับ  Grin

KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 01:12:40 PM »

เศร้า เศร้า เศร้า
jomphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 01:19:24 PM »

เกือบหูเดี้ยงเหมือนกันครับ วันก่อนยิงลูกซองไปแค่3นัด วันต่อมาหูดังวิ้งอยู่ครึ่งวัน ตอนเย็นเลยต้องไปหาซื้อเอียร์ปลั๊กมาใส่ ร้อยกว่าบาทเองครับ กลัวหูเสียถาวรครับผม Smiley
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 01:20:02 PM »

ส่วนผมตอนนี้ ลูก .45 ลูก 9 มม. ลูก .357 ไม่ต้องครอบหู สบายมาก เพราะเมียด่าทุกวัน หูตึงไปแล้วครับ  Grin

เอิ๊ก ๆ   คิก คิก คิก คิก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 01:34:26 PM »

ตั้งสมาคมคนหูเดี้ยงได้แล้วครับ ผมก็พึ่งเป็นมาเกือบเดือนได้แล้ว

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 02:23:28 PM »

หู ไม่มีอะไหล่ครับ  เสียแล้วเสียเลย

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
มืด-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 02:29:21 PM »

เมื่อวานเข้าไร่ลอง armscore .45 ลูกจริง 50 นัด ลูกซ้อม 50 นัด ปรากฏว่าปวดหูด้านซ้ายมากต้องนอนพักก่อนขับรถเข้า กทม.   นึกในใจจะไม่ทำอย่างนี้อีกแล้ว
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 02:48:50 PM »

ยังไงก็ลองเอ็กซเรย์ตับดูหน่อยนะครับ

มันเป็นอาการเกี่ยวเนื่องกัน เมื่อหูดับ มักจะ ตับไหม้....  Grin

รักษาสุขภาพกันหน่อยครับ... อายุปานเรา (ปานใดไม่รู้) ผมเสียไปหลายอย่างแล้ว

ฟันกราม สามซี่  กระดูกข้อมือซ้าย กล็อกแกล็กซะแล้ว แต่ยังใช้งานได้

กระดูกสันหลัง บริเวณบั้นเอว เมื่อออกกำลังกายหรือทำงานหนักต่อเนื่อง จะเจ็บจนเดินแทบไม่ได้

Smiley 
่jay
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 02:57:01 PM »

อืม .. นะ หูดับ ตับไหม้ อิอิ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:26:11 PM »

ตั้งสมาคมคนหูเดี้ยงได้แล้วครับ ผมก็พึ่งเป็นมาเกือบเดือนได้แล้ว

ใจเย็นๆครับพี่...

กินยาแล้วนอนพัก...

แค่ยี่สิบสามสิบเดือนก็หายครับ...อิ..อิ..คิก คิก
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 05:43:27 PM »

สงสัยครับ ขอถามพี่ที่เป็นทหาร ตำรวจ เวลาที่ทหารออกลาดระเวนแล้วเกิดการปะทะกับคนร้ายยิงด้วย m16 ทหารหูไม่อื้อบ้างเหรอครับ หรือว่าเวลาออกไปรบใช้ที่อุดหูด้วย อย่าง ตร เหมือนกันครับ เวลายิงตอสู้กับคนร้ายหูไม่อื้อบ้างเหรอไงครับ
แปลกดีครับเวลาใช้ลูกจริง .357 ,  M 16 ซ้อมยิงเสียงยังกับฟ้าผ่า แต่เวลาเกิดเหตุการณ์จริงยิงหมดโม่หมดแม็กแทบจะไม่ได้ยินเสียงปืนเลยครับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 06:36:52 PM »

ใจเย็นๆครับพี่...

กินยาแล้วนอนพัก...

แค่ยี่สิบสามสิบเดือนก็หายครับ...อิ..อิ..คิก คิก
ก็ยังถือว่าโชคดีครับ แค่20-30เดือนเอง  ถ้า20-30ปี ชีวิตผมคงหายไปก่อน Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 06:53:31 PM »

สงสัยครับ ขอถามพี่ที่เป็นทหาร ตำรวจ เวลาที่ทหารออกลาดระเวนแล้วเกิดการปะทะกับคนร้ายยิงด้วย m16 ทหารหูไม่อื้อบ้างเหรอครับ หรือว่าเวลาออกไปรบใช้ที่อุดหูด้วย อย่าง ตร เหมือนกันครับ เวลายิงตอสู้กับคนร้ายหูไม่อื้อบ้างเหรอไงครับ
แปลกดีครับเวลาใช้ลูกจริง .357 ,  M 16 ซ้อมยิงเสียงยังกับฟ้าผ่า แต่เวลาเกิดเหตุการณ์จริงยิงหมดโม่หมดแม็กแทบจะไม่ได้ยินเสียงปืนเลยครับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร

สงสัยร่างกายจะหลั่งอะดรีนาลีน

เหมือนไฟไหม้แล้วยกตู้เย็นคนเดียวหนีไฟไหวกระมังครับ เยาะเย้ย

สมาธิเลยไปจดจ่ออยู่กับชีวิตมากกว่าหู

บุญรักษา จนท.ทุกท่านครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2008, 06:56:05 PM โดย AkNaRiN~* » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์